ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ..หาทีวีใหม่ในงบไม่เกิน 40,000 บาท  (อ่าน 1394 ครั้ง)

ออฟไลน์ aon.airr

• *
ไม่ได้ตามเทคโนโลยีมา 3-4 ปี ตอนนี้กำลังหาทีวีใหม่ดูในคอนโดระยะนั่งดูจากโซฟาประมาณ 2.5 ม. จากโต๊ะอาหารประมาณ 4 ม. (มุมมองจากด้านข้าง)
ส่วนใหญ่ดูแบบไม่ได้ปิดไฟมืดสนิท (มี downlight dim ไฟสลัวๆ) ถ้ากลางวันจะมีแสงจะระเบียงเข้ามาด้านข้าง

ลักษณะการรับชม : เน้นดูหนังจากกล่องทรู , IPTV , คงมีหนังระดับ Full HD & Blu-Ray บ้างเล็กน้อย , Stream หนัง/content จาก YouTube
งบประมาณ : ไม่เกิน 40,000 บาท
ขนาดจอ 55-65 นิ้ว (ภายในงบประมาณ)

จากที่ลองตามอ่านกระทู้ในห้องนี้มา และไปดูตามห้าง ได้ shortlist ดังนี้ครับ

LG 65UH770T --> ได้จอ 65 นิ้ว ราคาอยู่ในงบพอดี แต่กลัวว่าดูกับ content ตามด้านบนแล้วภาพจะแตก / ห่วย
Sharp 58UE630X --> ชอบโทนสีดำ ดูมีมิติกว่า ได้ Android TV แต่ย่ีห้อไม่ค่อยเป็นที่นิยม ได้จอ 58 นิ้ว
Sony 55X8500D --> ได้ประกันเป็น 3 ปี ภาพเคลื่อนไหวดูดี แต่โทนสีเข้ม/ดำ ยังชอบ Sharp มากกว่า
Samsung 55KS7500 --> แนะนำและเชียร์กันมากสุดในห้องนี้ แต่ติดที่เป็นจอโค้ง (โจทย์คือต้องเอา TV แขวนผนัง ) และ มี ปสก.แย่กับยี่ห้อนี้

รบกวนช่วยแนะนำ / เสนอแนะ รุ่นที่เหมาะสมในการใช้งานตามข้อมูลด้านบนด้วยนะครับ
ขอบคุณทุกๆความเห็นและคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Sharp ue630x จริงๆภาพดีแต่มีข้อเสียสามข้อ
1 เป็นทีวีปี 2015 ไม่รองรับ hdr หากคิดใช้กับ ps4 pro และ หนัง 4k hdr ไม่เหมาะแน่
2 โทนสีเพี้ยนไปทางอมน้ำเงิน ปรับยังไงก็เพี้ยนอยู่ดี (เพี้ยนมาก)
3 ระบบแทรกเฟรมภาพทีแค่เปิดกับปิด ถ้าเปิดก็แทรกเฟรมไม่มีความแม่นยำเลย

ส่วนรุ่นอื่นๆก็มีอธิบายในกระทู้เก่าๆไปเพียบแล้วครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
LG 65UH770T --> ได้จอ 65 นิ้ว ราคาอยู่ในงบพอดี แต่กลัวว่าดูกับ content ตามด้านบนแล้วภาพจะแตก / ห่วย
ตอบ - ถ้าไฟล์ความจุต่ำกว่า 10gb หรือ 720p จอใหญ่ขนาดนั้นแตกแน่
Sharp 58UE630X --> ชอบโทนสีดำ ดูมีมิติกว่า ได้ Android TV แต่ย่ีห้อไม่ค่อยเป็นที่นิยม ได้จอ 58 นิ้ว
- แนวภาพก็ตามท่านและเจ๊หวีบอกไป แต่ระบบแทรกเฟรมภาพก็ไม่ได้แย่ถึงขนาดนั้นนะครับ อาจมีแทรกเฟรมไม่แม่นบ้าง
Sony 55X8500D --> ได้ประกันเป็น 3 ปี ภาพเคลื่อนไหวดูดี แต่โทนสีเข้ม/ดำ ยังชอบ Sharp มากกว่า
- รุ่นนี้ใช้จอ ips ความดำเลยดูดำไม่ลึก ถ้าปิดไฟดูหรือดูในที่แสงน้อยภาพจะดูแห้งๆ แบนๆไม่มีมิติ
Samsung 55KS7500 --> แนะนำและเชียร์กันมากสุดในห้องนี้ แต่ติดที่เป็นจอโค้ง (โจทย์คือต้องเอา TV แขวนผนัง ) และ มี ปสก.แย่กับยี่ห้อนี้
- รุ่นนี้ดีที่สุดตามตัวเลือก เป็นทีวีระดับ ultra hd premium ถ้าติดผนังก็จะดูแปลกๆ ถ้าประสบการณ์ไม่ดีก็ซื้อประกันเพิ่มเป็น 3 ปีก็ได้ กับราคาตอนนี้ผมว่าคุ้ม"
หรือถ้าไม่ซีเรียส 4k
sony 55w800c จอ fhd andriod tv 3d น่าจะเหมาะสมกับคอนเทนต์ที่ท่านดูประจำมากกว่า ราคาไม่ถึง 3 หมื่น จอ va ภาพสวย สีดำสนิท มีมิติ เอาส่วนต่างที่เหลือซื้อประกันเพิ่ม 3 ปี ซื้อเครื่องกรองไฟดีๆหน่อยมาต่อดูก็ยังได้ ช่วยยืดอายุการใช้งานไปอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2017, 09:05:02 pm โดย น้าSirota^_^ »

ออฟไลน์ aon.airr

• *
ขอบคุณกูรูทั้งสองมากๆๆๆนะครับ