ผู้เขียน หัวข้อ: สง  (อ่าน 3169 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
สง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 09:01:07 am »
สวัสดีครับ ขอความเห็นด้วยครับ ว่า ทำไมคนเล่นส่วนมากไม่นิยมเล่นโฮมเธียร์เตอร์แบบ 5.1 หรือ 7.1 แบบใช้ลำโพงวางหิ่งละครับ  เห็นแต่ส่วนมากเล่นคู่หน้าแบบตั้งพื้น คู่หลังก็แบบวางหิ่ง พอเป็นลำโพงใหญ่กลับไปปรับเป็นแบบ small ซะงั้น แล้วอย่างนี้แล้วไม่เล่นเป็นวางหิ่งเลยละครับ  เพราะใช้ซับฯอยู่แล้วเวลาดูหนัง ให้ความถี่ต่ำไปลงซับแทน  ผมสงสัยมานานแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ bkav

Re: สง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 10:40:48 am »
...ดอกลำโพง 6.5 นิ้วขึ้นไป ปรับเป็น ลาส

ออฟไลน์ aoh1977

• Flat TV member
  • *
Re: สง..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 10:53:20 am »
คงแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลมั้งครับ  ว่าชอบแบบไหน

ผมเองกลับชอบแบบ Bookshelt มากกว่า  เพราะเวลาวางบนขาตั้ง  ผมว่ามันคลาสสิคดี  ดูหนังก็ใช้ sub ช่วย

อีกอย่างถ้าห้องไม่ใหญ่มาก  ใช้ตั้งพื้น + sub เข้าไปอีก  ถ้า set ไม่ดี  เสียงมันจะล้น

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 12:41:33 pm »
สวัสดีครับ

น่าจะเป็นเรื่องของ ความเชื่อกับความเข้าใจ แนวความคิด และความชอบส่วนตัว ครับ ถึงได้ส่งผลให้ออกมาในรูปแบบนี้...

ออฟไลน์ patboon10

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 06:37:47 pm »
คงเป็นความชอบแต่ละท่านครับ และต้องคำนึงถึงพื่นที่การใช้งานด้วยครับ ถ้าพื้นที่กว้างแต่ใช้ลำโพงเล็ก เสียงที่ได้มันไม่ครบนะครับ
แต่ก่อนผมก็ใช้ลำโพง bookshelt ของ ELAC อยู่นานเหมือนกัน แต่พื่นที่กว้างเสียงมันขาดมิติไปหน่อย เลยเปลี่ยนเป็นลำโพงตั้งพื้น
ใช้ของ Klipsch แหม่ติดใจเลย ได้มิติดีครับ ....

ออฟไลน์ Gongg

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 10:16:31 pm »
ผมก็ใช้ A7 เป็นคู่หน้า  ปรับ full rang นะครับ เพราะคู่หน้าของ A7 ในสเปคบอกลงต่ำได้พอๆกับ sub เลย 

ออฟไลน์ yachtbest

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 07:35:56 am »
เป็นคำถามที่ดีครับ แนวคิดผมคือ
1.ทุกคนพยายามหรือต้องการให้systemของเราเป็นแบบ 2 อิน 1 ถามว่าทำไม ผมมีลำโพงเกือบ 10 คู่(ไม่ได้อยากอวดหรือไร)ปรี+เพาเวอร์แอมปืหลอด 2 ชุด โซลิดๆ 1 ชุด จัดแยกชุดดูหนังและฟังเพลงแบบเด็ดขาด แต่ในความเป็นจริงก็อยากให้ชุดที่ดูหนังเป็นหลัก สามารถใช้ฟังเพลงได้ดีด้วย เพราะเราสามารภทำอะไรได้หลายอย่างที่จอทีวี แล้วก็ฟังเพลงไปด้วย ยิ่งประสิทธิภาพของ เอวีอาร์ในปัจจุบันส่วนใหญ่ dac สามารถสร้างสายเสียงจากไฟล์ hi-resได้เหลือเชื่อมาก
2.เวลาที่ผ่านมาผมได้ทดลองอะไรหลายอย่างไม่ใช่เฉพาะคู่หน้าในชุดโฮมๆแต่ทดลองทุกแชลแนลเลย แน่นอนว่าต้องเน้นลำโพงคู่หน้ามากที่สุดโดยให้ความสำคัญเท่าๆกันทั้งการดูหนังและฟังเพลง หลายท่านที่บอกว่าลำโพงจะวางหิ้งหรือตั้งพื้นถ้าปรับเป็น small ก้ให้ซับวูฟเฟอร์ช่วย ผมมีมุมมองที่ต่างไปคือทำไมเราต้องหวังให้ช่วย ปล่อยให้เขาทำงานย่านถนัดคือ.1 ก็พอดีกว่าไหม อันนี้หมายถึงเราจะเลือลำโพงคู่หน้าเป็นแบบใดก็ได้ เพราะอย่าลืมว่าลำโพงวางหิ้งเกรดดีมากๆสามารถเปิดเป็นlargeได้สบายมาก ทีนี้ผู้รู้ก็มักจะบอกว่าต้องทำตามตำราและที่บางท่านเอาลำโพงตั้งพื้นเป็นคู่หน้าแล้วเซ็ทเอวีอาร์เป็น large เขาบอกว่าคุณแน่ใจได้อย่างไรว่าลำโพงนั้นสามารถให้เสียงความถี่ต่ำลงได้ถึง 20เฮิร์ท เห็นไหมปัญหาโลกแตกขัดๆ(ยังมีต่อ) [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 08:32:13 pm »
ต่อให้จบๆ เหมือนไม่ค่อยมีใครอยากอ่านเท่าไหร่เลย
บทสรุปก็คือถ้าเน้นดูหนังการใช้ลำโพงวางหิ้ง(แม้ว่าคุณภาพยอดเยี่ยม)เปิดเป็นsmallและให้ซับทำหน้าที่ในความถี่ต่ำตั้งแต่ 80 เฮิร์ทลงไปหรือแล้วแต่เราตั้ง
เช่นเดียวกับลำโพงตั้งพื้นที่ปรับเป็น small สิ่งที่ขาดหายไปคือความถีในช่วงที่เป็นรอยต่อของเสียง ตรงนี้เราไม่ต้องมาเถียงกันให้เสียเวลา ฟังเองและยอมรับความจริง ผมลองมาหมดแล้ววางหิ้ง psb alpha b1 usher s-520 castle richmond anniversary avalon mornitor ตั้งพื้น infinity primus 362 paradigm mornitor 9v6 mornitor audio gold 903 ใช้ yamaha rx-a3010 ขับสุดท้ายเลือก paradigm ปรับเป็น large ปรับtone controll เพิ่ม
ิbass and treble +2.5 ระดับความดังใช้เสียงลำโพงเซ็นเตอร์เป็นเกณฑ์ ความดังโดยเฉลี่ยคือ-30
อ้อลืมบอก ผมใช้เซ็นเตอร์ 2 ตัวข้างบน paradigm c190 ข้างล่างใช้ infinity primus 351 ขับด้วย อินติเกรต nad d 3020ซับคู่ paradigm se
ssr : primus 362 sb : paradigm atom v6 สายคู่หน้า audioquest rocket44 center : superblue2
ปล.หวังว่าคงเป็นแนวทางของใครได้บ้าง จะบอกว่าการเล่นลำโพงเซ็นเตอร์ตัวเดียวในความคิดผมมันผิดหลักนะ และมีรายละเอียดที่ต้องอธิบาย แต่ถ้าใครเล่นแล้วแมทช์ชิ่งดี อย่าไปห่วงเรื่องphase คุณจะไม่หวนกลับไปเล่นตัวเดียวอีกเลย แค่นี้ล่ะ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 01:35:11 pm »
สงสัย นิสนึงครับท่าน  ว่า CENTER  สองตัว  วางอย่างไรครับ

วางซ้อนกัน เสมือนเป็นหนึ่งเดียว   หรือล่างตัว  บนสูงๆ  ตัว ครับพ๊ม

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 07:24:48 am »
วางแบบบน-ล่างครับ ที่วางแบบชิดกันผมได้ฟังชุดราคาเป็นล้าน เซ็ทโดยกูรู ใช้kef ls-50 วางคู่กัน ผมว่าเสียงมันออกไม่เต็มประสิทธิภาพของลำโพงที่มี
คุณภาพขนาดนั้น
การวางแบบนี้ผมไม่ได้คิดขึ้นเองนะครับ มีบ.ผลิตลำโพงยี่ห้อหนึ่งเขาน่าจะเป็นผู้ค้นคิด โดยเริ่มจากการวางแบบซ้ายขวาและบน-ล่าง(ใช้ลำโพงเซ็นเตอร์)ของเขา
 2 ตัวแต่ต่างรุ่นกัน ทดลองสลับไปมาจนได้เสียงที่เขาต้องการ ผมก็พอดีมีลำโพงเซ็นเตอร์ 2  ตัวพอดี ซื้อเข้า 1 ออก 2 แบบrca ต่อจาก pre-out yamaha-3010
เข้าอินตเกรต nad d3020(จริงๆตรงนี้เอาเพาเวอร์แอมป์มาต่อได้เลย แต่ผมเอาของที่มีอยู่มาใช้)
ถ้าอยากได้สิ่งที่แปลกใหม่และมีโอกาส อุปกรณ์ทุกอย่างครบ ต้องลองอย่างเดียวเลยครับ ของผมที่ลงเสียงโอเคลำโพง paradigm อยู่บนทีวี 50 นิ้ว อีกตัว primus
351 วางใต้ทีวีครับ [ปลื่ม]