ผู้เขียน หัวข้อ: บอกกล่าว"LG49uf670T" หลังจากTest 2วัน......  (อ่าน 2222 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
บอกกล่าว"LG49uf670T" หลังจากTest 2วัน......
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 08:15:40 pm »
ผมได้ไปซื้อมาแล้ว lg 49uf670t แต่ไม่ใช่ตัวที่อยากได้เลย จังหวะเดียวกัน น้องขอซื้อต่อ ก็โอเคกันไป ระหว่างที่ผมรอตัวใหม่อยู่ ก็เลยมีโอกาส Test lg ตัวนี้ไปในตัวให้น้องด้วย  จากทีลองเปิดเล่นดูหนัง ทีวีดิจิตอล และกดเข้าไปตั้งค่าเมนูต่างๆ พอจะสรุปได้ดังนี้ครับ

1.Lg49uf670t ตัวนี้ เป็น 4K นะครับ แต่ก็แอบแปลกใจนิดนึ่งว่า ในโบร์ชัวร์ที่ผมมีเป็นเล่มของ Lg กลับไม่มีตัวนี้ปรากฎเลย หาข้อมูลในเล่มไม่ได้ จะถือว่าเป็น 4k เริ่มต้นได้หรือเปล่าไม่รู้นะครับ ตัวนี้เป็น 4k แบบ เพียวๆเลย ไม่มี smart  ไม่มี wifi และที่แน่นอน 3d ก็คงไม่มี
2.ช่องต่อต่างๆ ให้มาอย่างจำกัด มีusb 1/HDMI 2 /composit 1/componant1/หูฟัง1/optic1 แค่นี้ครับ อ๋อ ช่องเสียบสายอากาศด้วย
3.ตัวเครื่องก็ค่อนข้างบางดี ไปหนาตรงช่วงล่าง ซึ่งจะเป็นลำโพงฝั่งไว้ 2ข้าง ซ้าย ขวา เสียงที่ฟัง ก็ค่อนข้างดี มีตุ้บ ตั๊บ ก็ถือว่าไม่น่าเกลียดอะไร และสามารถเลือกโหมดเสียงได้หลายอย่าง เช่น เสียงภาพยนต์ / ข่าวสาร/ ดนตรี เป็นต้น
4.ปุ่มเปิดปิดทีวีรุ่นนี้ จะอยู่ตรงกลางด้านล่างของขอบจอ เป็นปุ่มเหมือนจอยสติ๊ก  เดี่๋ยวนี้เป็นอย่างนี้ไปหมดแล้ว งงจัง เสียบปลั๊กปุ๊บ ไฟติดปั๊บ สถานะไฟติดเป็นสีแดง
5.เรื่องภาพ... เสียบสายอากาศทีวีด้านหลัง ปล่อยให้เครื่องทำการหาสัญญาณเอง มาครบทุกช่อง  เรื่องภาพถ้าเป็นช่อง Hd ก็ถือว่าคมชัดใช้ได้ ส่วนที่ช่องธรรมดา กลับแปลกใจว่า มันก็ชัดเหมือนกัน แต่ไม่ถึงเท่ากับ hd นะครับ ไม่รู้ว่าทีวีมัน ปรับสัญญาณภาพให้เองหรือเปล่า หรือที่เรียกว่า upsacle โดยรวมถือว่าใช้ได้เลย
6.ลองดูหนังจากไฟล์ usb ผลที่ได้ก็คมชัดมาก ยิ่งถ้าเป็นไฟล์พวก Full hd หรือ 1080p ด้วยละ แจ่มครับ แต่ถ้าไฟล์เล็กกว่านี้ ภาพก็จะคมชัดน้อยลง แต่ไม่ถึงกับน่าเกลียด อีกอย่างมันมีระบบ แทรกเฟรมช่วยด้วยมั้ง ในเรื่องของการปรับแต่งภาพ ในทีวี มีเยอะครับ ปรับจนงงล่ะ ถ้าใครเก่งเรื่องนี้ ปรับภาพออกมาจะสวยเลยที่เดียว อ๋อเรื่องจอรุ่นนี้ เป็น IPS ครับ จอแข็งหน่อย แอบมีสะท้อนนิดๆ
7.ยังไม่ได้ลองต่อกับช่องต่่อ HDMI เลยว่า จะเป็นอย่างไร เพราะไม่มีเวลา

ทั้งหมด ทั้งมวล ก็เข้ามาบอกกล่าวครับ เพราะผมก็เคยถามหลายท่านๆในนี้ มานาน และหลายครั้ง จนบางท่านเข้ามาถามผมว่า ผมยังไม่ได้อีกเหรอ ทีวีทีต้องการ ณ ตอนนี้ บอกได้เลยว่า .. ยังครับ (คือถ้าน้องมันไม่ซื้อต่อเครื่องนี้ ก็คงเป็นของผมแล้ว แต่พอดีดันชอบ ก็เลยขายเลย) ส่วนใครจะซื้อหา ก็ดูไว้เป็นข้อมูลครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: บอกกล่าว"LG49uf670T" หลังจากTest 2วัน......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 11:09:28 pm »
1. uf670t เป็นทีวีจอ 4k เริ่มต้นของ lg (จริงๆมี uf640t อีกแต่ไม่ขอพูดถึง)ไม่มี 3d smart tv แต่ก็ดีกว่า 4k หลายๆตัวของ lg ทั้งรุ่นล่างถึงรุ่นกลางสูง (ซีรีย์ 6 7 8 ) ที่รุ่นนี้ได้จอ 100hz  แต่รุ่นอื่นจอ 50hz
2.อย่างที่บอกรุ่นเริ่มต้น สเปคก็ตามราคา
3.เอาจริงๆนะครับ ผมว่าทีวีเกาหลี เสียงลำโพงดีกว่าทีวีญี่ปุ่น (เว้นแต่ทีวีญี่ปุ่นรุ่นสูงๆหน่อยเสียงลำโพงก็จะะทำได้ดีเช่นกัน)
4. ไม่เคยใช้ lg ตอบไม่ได้ครับ
5.ทีวีที่มีกล่องดิจิตอลทีวีหรือกล่องดิจิตอลทีวี แม้ช่องทีวี sd ภาพก็จะชัดกว่าพวกจานหรือเคเบิ้ลครับ
6. lg เก่งเรื่องรองรับไฟล์อยู่แล้ว ถ้าทีวี 4k จอ 100hz รุ่นดีๆหน่อย เล่นไฟล์ผ่านช่องต่อ usb จอก็สามารถอัพสเกลภาพได้ดีมากเช่นกัน
7. ถ้าลองต่อช่อง hdmi ก็ชัดถึงชัดมากล่ะครับ

ปล. ง่ายๆทดสอบรุ่นนี้แล้ว ก็ลองไปห้างทดสอบรุ่นหรือแบรนด์อื่นด้วยก็น่าจะพอเทียบภาพกันได้ครับ
ข้อมูลของท่าน nipyee เป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจรุ่นนี้อยู่ดีเลยทีเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 08:34:01 am โดย น้า sirota »