ผู้เขียน หัวข้อ: Samsung ตัวไหนดีครับ KU6300 หรือ KU6500 ถ้าให้เลือกระหว่าง 2 ตัวนี้  (อ่าน 14380 ครั้ง)

ออฟไลน์ slamdunk1234

• Flat TV member
  • *
Samsung ตัวไหนดีครับ KU6300 หรือ KU6500 ถ้าให้เลือกระหว่าง 2 ตัวนี้

เท่าที่ดูสเปคมันใกล้กันเลยครับ แนะนำตัวไหนดี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
Ku6500 ครับ  เหนือกว่าทั้งสีและภาพเคลื่อนไหว ได้อารมณ์ประมาณ JS9000 ตัว top ของปีที่แล้ว

ออฟไลน์ msea

• LCD TV member
  • **
series 6 ปี้นี้ ขึ้นชั้นไปเกือบเท่า ตัวท็อปเลยเหรอครับ

ไม่อยากจะคิดว่า..series 6 รหัส H ของเรา จะโดนทิ้งขนาดไหน  [เศร้า]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Ku6500 ครับ  เหนือกว่าทั้งสีและภาพเคลื่อนไหว ได้อารมณ์ประมาณ JS9000 ตัว top ของปีที่แล้ว

KU6500 ผมว่ายังห่างไกลกับ JS9000 มากครับ

JU6600 ของปี 2015 ที่เป็นจอ 10bit ยังสามารถให้ความเนียนของเฉดสีได้ดีกว่าอีก

KU6500 เป็นจอ 8bit สีออกแนวกระด้างๆหน่อย
เปิดไฟล์ demo พวกฉากท้องฟ้าจะเห็นการไล่สีเป็นรอยชั้นๆ ต่างกับจอ 10bit ที่ไล่สีเนียนไม่เห็นเป็นเส้นๆเป็นชั้นๆครับ
ยิ่งเทียบเรื่องความกว้างของเฉดสี JS9000 สีกว้างกว่าเยอะเลย สามารถแสดงสี เขียวมรกต กับ แดงทับทิมได้
แต่ KU6500 ไม่สามารถแสดงได้ เพราะยังใช้ backlight แบบธรรมดา ไม่ใช่ quantum dot ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2016, 07:07:04 pm โดย ถอยหมอน »

ออฟไลน์ ts00616379

• *
แล้วถ้าเป็นตัว ku6000 เทียบกับสองตัวนี้เป็นงัยบ้างครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

ju6600 ภาพดีกว่า ku6500 ku6300 ku6000 ครับ

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
ส่วนใหญ่ผมชอบลอง เน้นดูแล้วชอบมากกว่า แต่ KU6500 ตามที่ลองมาภาพถูกใจผมกว่า JS9000 อีกโดยเฉพาะ มิติที่มันโดดเด้ง เด้งดึ่งมากกว่า หลังจากปรับไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ sittipop

• **
วันนี้ได้ไปยืนดูซัมซุง 65ku6000 เล่นไฟล์หนัง FullHD เรื่อง Mad Max ซึ่งเป็นหนังอารมณ์สีแรงๆหน่อย การเคลื่อนไหวรวดเร็วตลอดเรื่อง เทียบกับ 65ju6000 ที่เคยใช้ (แต่ขายไปเพราะภาพห่วยมาก รับไม่ได้) สรุปว่าภาพดีกว่า ju6000 ในแง่ความลื่นไหล แต่ความสดใสของภาพดูแห้ง แถมโกสต์เห็นเยอะ ภาพดูไม่สวยเลย
แต่พอเอาไฟล์เดียวกันไปเปิดเทียบกับ 65js8000 ต้องบอกว่าเหมือนดูหนังคนละเรื่องเลย มิติภาพ ความชุ่มฉ่ำของเม็ดสี การเคลื่อนไหวต่างๆ ดีกว่ามากมาย
แต่นี่วัดกันเฉพาะจอใหญ่นะครับ ถ้าจอ 55" ไม่ทราบว่าจะต่างขนาดนี้มั๊ย

[จิ้ม]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

วันนี้ได้ไปยืนดูซัมซุง 65ku6000 เล่นไฟล์หนัง FullHD เรื่อง Mad Max ซึ่งเป็นหนังอารมณ์สีแรงๆหน่อย การเคลื่อนไหวรวดเร็วตลอดเรื่อง เทียบกับ 65ju6000 ที่เคยใช้ (แต่ขายไปเพราะภาพห่วยมาก รับไม่ได้) สรุปว่าภาพดีกว่า ju6000 ในแง่ความลื่นไหล แต่ความสดใสของภาพดูแห้ง แถมโกสต์เห็นเยอะ ภาพดูไม่สวยเลย
แต่พอเอาไฟล์เดียวกันไปเปิดเทียบกับ 65js8000 ต้องบอกว่าเหมือนดูหนังคนละเรื่องเลย มิติภาพ ความชุ่มฉ่ำของเม็ดสี การเคลื่อนไหวต่างๆ ดีกว่ามากมาย
แต่นี่วัดกันเฉพาะจอใหญ่นะครับ ถ้าจอ 55" ไม่ทราบว่าจะต่างขนาดนี้มั๊ย

[จิ้ม]

JU6000 ผมว่าเป็นจอ 4K ที่กากมากครับ โดยเฉพาะเรื่องภาพเคลื่อนไหว
เปิดระบบแทรกเฟรมช่วยก็ยังเคลื่อนไหวไม่เท่ารุ่นดีๆที่ปิดระบบแทรกเฟรมเลย

series6 ภาพเทียบกับ series8 ไม่ได้ครับ จอคนละเกรด จอกึ่งด้าน vs จอultra clear เกรดสูง(สูงกว่า ultra clear series7)
ต่อให้ระบบชิปประมวลดีแค่ไหน มันก็ตันเป็นคอขวดตรงpanelอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2016, 10:45:23 pm โดย ถอยหมอน »

ออฟไลน์ ตอแหล

• *

[จิ้ม]

แหมมมมมมม อ่านคอมเม้นนี้ กับ กระทู้ขายของ คุณพี่ sittipop นี่นึกว่าดูละครหลังข่าวอยู่นะแจ๊ะ เรียกได้ว่าหนังคนละม้วนเลยจร้าาาาาา

[กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

ออฟไลน์ slamdunk1234

• Flat TV member
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกท่านครับ

ออฟไลน์ sittipop

• **
จริงๆอ่านดีๆจะเข้าใจว่าผมพูดถึงในแง่การลื่นไหลของภาพอย่างเดียวนะ ส่วนคุณภาพของภาพ 4K มันสวยอยู่แล้วหล่ะ ขึ้นอยู่กับว่าเราซีเรียสเรื่องไหน

(ถ้าตั้งใจจะจับผิดกันจริงๆ น่าจะมีความรู้มากกว่านี้หน่อย)