ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง banana ก้ามปู แนะนำทีคับ  (อ่าน 6393 ครั้ง)

ออฟไลน์ Psentbtx

• Flat TV member
  • *
เรื่อง banana ก้ามปู แนะนำทีคับ
« เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 07:50:37 am »
ถามเรื่องบานาน่า กับก้ามปู อันไหนใช้ดีกว่ากันคับ

สีทองสีเงิน เหมาะกับอะไร ดูหนัง/ฟังเพลง

ถ้าใส่คนละสีจะเป็นอะไรไหม เช่น ต่อavrสีทอง ต่อลำโพงเป็นไบวาย hf สีเงิน lfสีทองหรือต่อสีเงินอย่างเดียวทั้ง hf lf

ผมกำลังเล็งตัว sine aq ไว้ ถ้ามียี่ห้ออื่นราคากลางๆ คุณภาพดี ยี่ห้ออื่นก็ได้แนะนำได้เลยคับผม

• *
Re: เรื่อง banana ก้ามปู แนะนำทีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 10:02:58 am »
banana ../aq bfa-300/sine/wireworld/SW อันไหนน่าใช้คับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2015, 12:54:36 pm โดย Psentbtx »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: เรื่อง banana ก้ามปู แนะนำทีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 10:07:20 am »
...โดยทั่วๆ ไปสายลำโพง มี  4 ประเภท
    1. สายอลูมิเนียมเคลือบทองแดง ราคาถูกที่สุด พบเห็นอยู่ทั่วไป....เสียงอับทึบ.
    2. สายทองแดง.
    3. สายทองแดงเคลือบเงิน
    4. สายเงินบริสุทธิ์......................................................เสียงใส บริสุทธิ์

....ตัวนำไฟฟ้า จัดลำดับจากน้อยไปหามาก  อลูมิเนียม > ทองแดง > เงิน > ทองคำ

....ยิ่งตัวนำไฟฟ้ายิ่งยวดเท่าใด คุณภาพเสียงก็ดีมากขึ้นเท่านั้น

...เลือกสายประเภทใด ขึ้นอยู่กับความบริสุทธิ์ของสาย และงบประมาณของท่านครับ

...ไม่จำเป็นไม่ต้องใช้หัวบานาน่า ถ้าไม่ถอดเข้าออกบ่อยๆ  มิสู้เลือกซื้อประเภทของสาย แล้วนำสายมาสอดเข้ารู ขันน๊อต สายกับหัวขั้วสัมผัสกันได้เต็มๆ

...สายเงินบริสุทธิ์ไม่เข้าหัว banana น่าจะมีขาย

...ผมตั้งโจทย์ให้คิด...

...สายเงินพร้อมหัวบานาน่า หัวทำด้วยเงินบริสุทธิ์ ตะกั่วบักรีสายก็เป็นเงินบริสุทธิ์ ราคาน่าจะถึงหมื่นหรือหมื่นกว่า เพราะบวกค่าแรง ค่าโฆษณา ค่าขนส่ง ดอกเบี้ย กำไร ค่าเช่าร้าน ภาษี ฯลฯ

...กับสายเปล่าทำด้วยเงินบริสุทธิ์ ใช้สอดรูขันน๊อต ไม่ต้องเจอความต้านทานใดๆ ราคาน่าจะถูกกว่ากันครึ่งต่อครึ่ง.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2015, 10:20:53 am โดย bkav »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 10:35:42 am »
จำเป็นไหม ต้องสีเดียวกันหมดคับ คนละสีได้ไหม?คับ

ออฟไลน์ :)

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 12:53:34 pm »
ผมใช้คละสีเหมือนกันคับ แต่ควรใช้เหมือนกันทั้ง h และ l ถ้าh แบบนึง lแบบนึง เสียงอาจจะไม่เข้ากัน

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 01:13:09 pm »
ผมก็ใช้คนละสีคับ เงินเสียบ HF ทอง LF ส่วน avrเสียบเงินคับผม เสียงokอยู่ ผมชอบนะ เหมือนกัน mixกัน แบบลูกครึ่งอ่าคับ 555

ออฟไลน์ tigersilver

• LCD TV member
  • **
    • tigersilver.yolasite.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 03:10:36 am »
เงิน...นำไฟฟ้าดีกวาทองคำนะครับ
-------------
โชว์เงินแท้สักหน่อย....ทองแท้ไม่กลัวไฟ....สุภาษิตโบราณ ...
เงินแท้ก็ไมกลัวไฟเหมือน....บางอย่างดูแล้วแยกไม่ออก....จับเผารู้เลย
รูปเงินแท้ กับไม่แท้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2015, 03:19:01 am โดย tigersilver »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 10:51:53 am »
บานาน่า สีเงินดีกว่าหรอคับ?

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 08:12:33 pm »
สีเงิน...ชุบ นิเกิล หรือหรือโรเดี่ยม...ไม่ได้หมายความว่าดีกว่า
ที่พูดถึงหมายถึงเงินนำไฟฟ้าดีกว่าทอง ค่าความต้านทานดีกวาทอง
---------
โดยส่วนตัว...ชอบโลหะเนื้อมากกว่าโลหะชุบ
เช่น บานานา ทองเหลืองชุบทอง ...ผมจะเลือกทีเป็นทองแดงไม่ชุบดีกว่าครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 08:28:28 pm »
ยี่ห้อไหนน่าใช้บ้างคับแนะนำด้วยคับผม

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 08:42:02 pm »
ส่วนตัวชอบ บานาน่า CMC  ทองแดง ตัวหัวเฉียงครับ
ถ้าก้ามปู  ผมจะใช้แหวนขั้วแบตทองแดง...มาแต่งใช้เองครับ
---------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2015, 08:46:40 pm โดย tigersilver »