ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาพี่ๆทุกท่านหน่อยครับ ระหว่าง RX-V677 กับ TX-NR737  (อ่าน 2180 ครั้ง)

ออฟไลน์ amandolin

• Flat TV member
  • *
สืบเนื่องจาก AVR ตัวเก่าของผม(ชุด YHT 298)ถูกฟ้าผ่าลง แล้วพอลองเอาไปซ่อมเริ่มจากไปที่ อมร เซียร์รังสิต แต่ไม่สามารถซ่อมได้โดยแจ้งว่าบอร์ดน่าจะเสียหมด ต้องเข้าศูนย์ ผมเลยลองมาคิดดูว่าถ้าจะซ่อมมันจะคุ้มมั้ยมีคนบอกราคามาคร่าวๆ 5-6พันบาท

หลังจากนั้นผมเลยมาลองเริ่มต้นหา AVR ที่ราคาไม่แพงมากและตอบโจทย์ผม
ผมใช้ดูหนัง90% ที่เหลือคือทั่วๆไปครับ พอไปเห็น Onkyu TX-NR737 ก็สะดุดไปกับโปรโมชั่นและของแถมและเทคโนโลยี Dolby Atmos บวกกับประกัน 3 ปี
ตัวเปรียบเทียบฝั่ง Yamaha ของผม ก็คือ RX-V677 แต่ติดที่ประกัน Yamaha แค่ปีเดียว
  เรียนตามตรงครับเลือกไม่ถูกจริงๆ แต่ลำโพงชุดเก่า In the box คงยังใช้ชุดเดิมครับ อนาคตจะขยับขยายค่อยว่ากันใหม่ ด้วยเพราะผมใช้ในห้องนอนจึงไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องเปลี่ยนลำโพงตอนนี้ครับ

รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ chotanan05

• LCD TV member
  • **
เชียร์ 737 ฟังเพลงดี ดูหนังก็ไม่น่าเกลียด เทคโนโลยี่ใหม่ ประกันอีก 3 ปี 

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
ถ้าเดิมใช้ ONKYO แสดงว่าชอบแนวเสียง ONKYO ก็แนะนำให้เลือกยี่ห้อเดิมนะครับ  หากเปลี่ยน YAMAHA สิ่งที่ได้คือ sound field และการแพนเสียง ที่กว้างขึ้น และหนักแน่นขึ้นในแบบYAMAHA  แต่ในแง่การฟังเพลงหรือดูคอนเสิร์ต ความสด และมวลเสียงจะดูบางลง   

ออฟไลน์ amandolin

• *
ตัวเดิมของผมคือ Yamaha YHT-298 อะคับ

ออฟไลน์ patboon10

• *
ผมเชียร์ RX-V677 ครับ เพราะลำโพงชุดก็เป็น Yamaha อยู่แล้ว ฟิวของเสียงต่างๆๆ ก็น่าจะโอ อยู่นะครับ แล้วจะขยับขยายก็ว่าไปในอนาคต..เพราะรุ่นนี้ก็ครบหมดแล้วครับ ยิ่งชอบดูหนังด้วยแล้ว แหม่ มันส์สุดๆๆ ..ส่วนถ้าฟังเพลงก็โออยู่เหมือนกันนะครับ...และถ้าขยับขึ้นอีกหน่อยได้ ก็เป็นรุ่น 777 เลยครับ เดี๋ยวนี้ราคาก็ถูกลงมาก สองหมื่นปลายเอง...ติดต่อเฮียแสง (ร้านแสงชัยเลยครับ ราคาถูกหน่อย...) อิอิ

แต่อย่างว่านะครับ แล้วแต่คนชอบเพราะราคาไม่ใช่ถูกๆๆ...ไหนๆๆ จะเปลี่ยนทั้งที ต้องถูกต้องและถูกใจ นี่ละครับ สำคัญสุด....