ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ Home Theater ครั้งแรก ขอคำแนนำครับ  (อ่าน 1624 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kumpon

• *
จะซื้อ Home Theater ครั้งแรก ขอคำแนนำครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 02:55:30 pm »
สวัสดีครับพี่ๆ LCD TV THAILAND ผมน้องใหม่อยากปรึกษาเรื่องชุดโฮมเธียเตอร์ครับ ว่าจะนำไปติดที่ห้องรับแขกที่บ้านครับ ห้องขนาด 4x5x4 แบบโล่ง เอาไว้ดูแบบครอบพอครับ หลักๆมีดังนี้

- เน้นเล่นแผ่น 2D, 3D (น่าจะเป็นแผ่นปลอมนะครับ) ที่คาดว่าจะซื้อจาก http://www.bluraymaesai.com/home/
- เล่นไฟล์หนังที่เสียบจาก External USB ไฟล์ .MKV, .MP4 .FLV เปิดการ์ดูนให้ลูกดู (หาโหลดจาเวปต่าง เช่นดูหนังออนไลน์) เป็นหลัก หรือเล่น .ISO ได้ยิ่งดีครับ
- เอา 5.1 แบบ HTiB ครับ

ที่อ่านมาหลายๆที่ รวมทั้งของ LCD ด้วย แล้วก็ที่ปมเองเข้าใจคือ หลักคือต้องมี 3 ส่วน TV + HTiB + Player ประมาณนี้

LG LED TV 49UF850T ชอบโดยส่วนตัว เป็น UHD + 4K + 3D
ONKYO HT-S3700 เป็นเซ็ทที่ประหยัด และตอบโจทย์ผมได้ (งบไม่เกิน 18000)
ส่วนเครื่องเล่น PLAYER นี้ไม่ทราบจริงๆครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ (งบไม่เกิน 5000)

ปล. HD Player มันเล่นแผ่นไม่ได้ ใช่ไหมครับ

ขอคำแนะนำและขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: จะซื้อ Home Theater ครั้งแรก ขอคำแนนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 09:57:50 pm »
...หนัง 3D , 4K ราคา 50 บาท 500 เรื่อง มีดาวน์โหลดในเวป (สนใจดูรายชื่อหนังและทุกอย่าง ยกเว้น โป๊ ไม่มี PM หลังไมค์)

...มีเวป Torrent (มีโป๊)เยอะแยะไม่ต้องจ่ายตังค์ เพียงแค่มีค่า Ratio ตามกำหนด(ดาวน์โหลดมาแล้วต้องอัพโหลดด้วย จึงจะได้ค่า Ratio)

...สรุป HD Player ซิครับ จบ... ยี่ห้อใดก็ได้ ราคาพอๆ กับ Bluray  ข้อดี HD Player คือใช้ 5 ปี 10 ปีไม่มีเสีย เพราะไม่มีส่วนเคลื่อนไหวเหมือนเครื่องเล่นบลูเรย์ ซึ่งแค่ปีสองปีก็พังแล้ว.

...แผ่นพม่า หมื่นเรื่อง ถ้าราคาแผ่นละบาทก็ตกหมื่นบาท แผ่นละ 10 บาท ราคา 1 แสนบาท ถ้าแผ่นละ 100 บาท หลักล้าน ยังไม่นับรวมเครื่องเล่นบลูเรย์พังไปอีกไม่รู้กี่เครื่อง.

...ในเวปไซด์ที่กล่าวมา  มีทุกอย่าง มีหนังให้ดาวน์โหลดไม่ต่ำกว่า 1 แสนเรื่อง ตั้งแต่หนังคลาสิกขาว-ดำ จนถึงปัจจุบัน

...ในอนาคตเครื่องเล่นบลูเรย์ ถึงกาลอวสาน เหมือนเครื่องเล่นเทปแคทเซ็ท

...เครื่องเล่น HD Player เล่นแผ่นไม่ได้ แต่อัดหนัง เพลง ผ่านคอมเข้าฮาร์ทดีสหรือแฟลชไดร์ 16-32 G ก็ได้หลายเรื่อง หลายร้อยเพลง แล้วนำมาเสียบเปิดกับ HD Player ได้เลยครับ

...อ้อ...เครื่องรับสัญญาณทีวีดิจิตอลที่รัฐบาลแจกฟรีทุกครัวเรื่อน เค้าก็มีช่องเสียบแฟลชไดร์ ฮาร์ทดีส ดูหนัง ฟังเพลง ดูภาพถ่าย ได้นิครับ มันก็คือ HD Player นั่นเองละ ลองโหลดหนังมาเปิดดูซิครับ ...ไฟล์ MKV ทุกเครื่องรองรับอยู่แล้ว มี HDMI ต่อเข้าทีวี ส่วน 3D ดูได้หรือไม่ก็ลองเปิดดูครับ.

ออฟไลน์ Kumpon

• *
Re: จะซื้อ Home Theater ครั้งแรก ขอคำแนนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 10:16:22 pm »
ขอบคุณครับ ที่ถามนี่คือไม่รู้จริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2015, 07:59:10 am โดย Kumpon »

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 04:54:46 pm »
เครื่องเล่น HDPlayer แนะนำเลข 8 รุ่น 3D ครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿