ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ กับลำโพง Watt ที่ต่างกัน  (อ่าน 4389 ครั้ง)

ออฟไลน์ damaji

• Flat TV member
  • *
แอมป์ กับลำโพง Watt ที่ต่างกัน
« เมื่อ: กันยายน 12, 2016, 12:26:11 pm »
กระทู้ไม่เหมาะสมขออภัยด้วยนะครับ

พอดีผมอยากจะสอบถามพี่ๆ ที่มีความรู้ด้านนี้หน่อยครับ

คือผมมีชุดลำโพง Infinity Primus รุ่น 253 เป็นตัวที่ ซื้อมาใช้ดุหนัง เพื่อ Home theater โดยเฉพาะ แต่ งบของผม จับได้แค่ทีละอย่างเท่านั้น ซึ่งยังไม่มีแอมป์ มารองรับ กับลำโพงชุดนี้ ซึ่งต้องรออีก 6 เดือนให้หลัง ถึงจะซื้อแอมป์ได้ (จัดการเรื่องลำโพงเสร็จ)

แต่ที่นี้ เอาลำโพงมาทิ้งเฉยๆ ตั้ง 6 เดือน ก็ยังไงอยุ่ ซึ่งบ้านผมมีแอมป์เก่า เป็นแอมป์ที่พ่อแม่ ใช้เปิดฟังเพลง หน้าบ้าน SKG SK-333 (พยายามหาสเปคใน Google ละไม่เจอ สงสัยเก่าเกิน) แต่น่าจะ 50-60 Watt ส่วนลำโพงรองรับ 20-120 Watt เลยอยากเอามาใช้แก้อยากและใช้ชั่วคราวไปก่อน

ที่ผมอยากสอบถามคือ

1.ถ้าแอมป์สเปคต่ำกว่าลำโพง จะมีผลกระทบกับตัวลำโพงบ้างไหม (เพราะลำโพงสำคัญกว่า) แต่ที่อ่านๆ ดู น่าจะไปมีความเสียหายกับแอมป์มากกว่าตัวลำโพง

2.แล้วถ้าไม่อยากให้เกิดความเสียหายเลย เราปรับ โวลุม ให้เบาๆ ไม่ให้มันเกินกำลังขับของแอมป์อย่างนี้ จะทำให้ไม่เกิดความเสียหายได้ไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ keke

• LCD TV member
  • **
Re: แอมป์ กับลำโพง Watt ที่ต่างกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:03:13 am »
แอมป์กำลังน้อย ขับลำโพงไม่ออก จะทำให้เสียงเบา หรือเสียงมาไม่ครบย่าน เช่นมีแต่แหลม หรือมีแต่เบส (แต่ส่วนใหญ่จะมีแต่แหลมเจี๊ยวจ๊าว)
แต่จะไม่มีผลเสียกับลำโพง

แต่กับแอมป์ อาจจะมี เช่นเจอลำโพงที่ขับยาก Impedance สวิงมาก (ระบุใว้เลขต่ำๆ) ความไวต่ำ (Sensitive ต่ำกว่า 88) แล้วฟังเพลงดังๆ เวลาจังหวะพี๊คๆ แล้วแอมป์ไม่มีวงจรใว้ตัดป้องกัน จะเกิดเสียงแตกพล่า หรือที่เค้าเรียกว่าลำโพงแตก (แต่มันไม่ได้เสียที่ลำโพงนะ)

แต่จากลำโพงที่บอกมา Infinity primus ดูจากสเปกแล้ว ไม่ต้องห่วง ความไว 90 ขับสบายๆ แอมป์บ้านๆก็ขับได้ไม่ต้องห่วง

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
Re: แอมป์ กับลำโพง Watt ที่ต่างกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 12:12:43 pm »
แอมป์กำลังน้อยขับลำโพงไม่ออก อย่าเอามาเล่นเลยครับ มันจะทำให้ลำโพงดีๆพังไปด้วย ลำโพงไม่กลัวแอมป์กำลังเยอะ แต่กลัวพวกด้อยพลัง ทวีตเตอร์ของลำโพงไปก่อน(ไหม้) แอมป์ก็ไปตามเพราะพยายามที่จะขับลำโพงให้ได้ แต่กำลังมันน้อย ผลคือโอเวอร์โหลดแอมป์พังไปอีกตัว เรื่องนี้เขารู้กัน 40 กว่าปีแล้วนะครับจะเล่นแอมป์เดิมหาลำโพงกินวัตต์น้อยๆมาเล่น
ลำโพงเดิมหาแอมป์วัตต์สูงมาขับลำโพง nad มีตั้งหลายรุ่นของดีทั้งนั้น กินข้าวเดี๋ยวนี้มื้อนึง ร้านดีหน่อยมีครึ่งหมื่น ซื้อแอมป์มือสองสบายครับ

ออฟไลน์ theim

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 08:56:14 pm »
ใช้ได้เลยครับ ของมีอยู่แล้ว แต่แอมป์ต้องใช้ได้ปกตินะครับ  ใช้เบิร์นลำโพงไปพลางๆก่อนได้เลยครับ เปิดแบบฟังปกติอย่าอัดจนลำโพงพังล่ะ