ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1401579 ครั้ง)

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Edge LED TV member
  • Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1206 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 06:06:08 pm »
มีพี่ฝากถามว่า  
เสียบ HDMI ออกแยกภาพ  แยกเสียง  ใช้ช่องไหนกันบ้างครับ

และมีเจออาการแบบนี้มั้ย เช่น
ต่อ hdmi a เข้าโปรเจ็คเตอร์Jvc rs65 และ b เข้า avr  onkyo 1030 (ไม่รู้ว่ามันต้องเซ็ทอะไรที่ออนเกียวด้วยรึป่าว)

เดี๋ยวพี่จะลองถามเพื่อนที่เล่นเครื่องที่มี hdmi2ช่องดูอีกทางด้วย
เพราะเสียดายมากถ้ามันใช้งานแบบแยกสายภาพกับเสียงไม่ได้

(......ข้าน้อยไม่ทราบจริงๆ  เพราะไม่มี/ไม่ได้ลอง........ใช้ต่อออกภาพเท่านั้น...ส่วนเสียง  ใช้อานาล็อค  ไม่ก็ต่อ Coax > DAC 2CH  จร้า)

แยกได้ครับ แต่สายสำหรับภาพต้องช่อง b เท่านั้น ถ้าเอาภาพไปเสียบ a แล้ว avr ช่อง b ภาพจะไม่ออกครับ แต่ถ้าเข้า avr อย่างเดียวเสียบช่องไหนก็ได้

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1207 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 01:49:15 pm »
เรื่องเลือก HDD พึ่งทราบเลยครับเนี่ย [ช็อค]

เคยเจอแต่มันเลือก  คุณภาพไฟล์.......ที่ไม่เล่นแร่แปรธาตุมาก   ชอบอะไรที่ไฟล์มันคล้ายเดิมๆ หรือทำมาเรียบง่ายตรงๆ[คิคิ]

ตอนนี้  พึงใจกับเครื่องเล่นเสริมกล่องนี้มากๆครับ......นอกจากทำให้ดูอลังค์แล้ว
...ของที่เขาให้มา  ช่างเข้ากันดีแท้
....สายUSB แบน ออก แบน ที่ดูดีมีคุณภาพ
....การเล่นแผ่นสารพัน  ที่ไม่ต่างกับแบรนด์หรู ยี่ห้อดัง
....การแยกใช้  HDMI Splitter 1 > 2 out  ที่ใช้งานได้จริง   ไม่เกี่ยงว่าจะเป็น CG  ลองใช้กับ Dune TV102 ก็ใช้งานได้ดีเช่นกัน
(แต่คุณภาพก็ตามพื้นฐานดูนนะ......เพราะไม่ได้มีชิบอะไรมากมาย  เป็นHDMI Splitter&Upscaler เท่านั้น.......แต่ก็อุดมไปด้วยคล็อก อิสระ  แยกสำหรับวงจรแต่ละส่วน  และแยกภาคจ่ายไฟ  ใช้ของในภาคจ่ายไฟแบบเผื่อเหนียวไว้เยอะ  ตามสไตล์ยี่ห้อนี้)

ด้วยสายusb2. แบนออกแบน  ต่อเข้ากับเครื่องเล่นหลัก
ทำตามขั้นตอนที่เขาแนะนำ  คือเปิด 9iBDR ก่อน แล้วค่อยเปิดเครื่องเล่นตัวหลัก ตามทีหลัง

9iBDR. เล่นแผ่นสะดวกเหมือนเครื่องเลนบลูเรย์เลยครับ. (ไม่เหมือนการต่อกล่อง5.25" ใส่BDR ดังเช่นที่เคยเล่นผ่านมาเมื่อสองปีก่อน)
)
เก่งแผ่นแท้แน่นอนครับ(และแผ่น BD Maesai ,DVD ,CD สารพันครับ)
Usb สายแถม(ตราCengrand คุณภาพดีกว่าสายแถมทั่วไปมากเลย รับได้เลยก็ว่าได้ครับ)

Hdd.  X2. มองเห็นไดรฟ์แยกอิสระ. แต่ละลูกครับ
ถ้าเราเอา เอSSD เสียบเพิ่มที่ USB อีกช่อง   ก็จะเห็นไดรฟ์/เลือกเล่นได้ครบๆเลยครับคือ

BDROM
HDD A ,B ,C

บอร์ดข้างใน  ก็ดูดี  และใช้อุปกรณ์เกรดสูงจร้า

นี่คือภาพหนังซีรี่ส์ที่ดูผ่านเน็ท จากเซิร์ฟเวอร์ของผู้ให้บริการ  เครื่องคือ Dune TV102 ครับ......เอา HDMI >>> 9iBDR >>> PJT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2015, 02:03:54 pm โดย wat12 »

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #1208 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 03:28:40 pm »
สวยงาม อลังกาล มากๆเลยครับ...ยังไงมีสูตรปรับภาพมาให้ลองเล่นไหมครับ ตอนนี้ใช้ค่าเดิมมาจากโรงงานเลยครับ

การปรับเซ็ทให้เล่นลื่น   ขึ้นกับ  จอที่ใช้เป็นหลักครับ  (เข้าใจตรงกันก่อนนะครับ  ว่า ได้ใช้สายต่างๆเช่น USB & HDMI  ลื่นๆ คุณภาพมาตรฐานแล้ว)

เท่าที่เล่นแบบซนนิสๆ   ยกไปลองหลายๆจุดในบ้าน
มีจอ PS50B850 (2009) , PS64F8500(2013) , PJT  HC3800(2010)
ปรับ 1080p60 ไว้ก่อน  เล่นได้ลื่นทุกจอครับ

ส่วนการลองเล่นเพิ่มเติมของ 9i-BDR
มัน ไม่มีอะไรให้ปรับเล่นเลย   เสียบUSB เส้นเดียว  มันก็ทำหน้าที่เป็น  ของเสริม แบบ 2 in One   
และแยกใช้อิสระได้ด้วย  คือ
ก. เป็นตัวรองรับการเล่นแผ่นสารพัด.......CD DVD  BD   BDR   อ่านได้ทุกอย่าง.....
........และ มีถาด HDD x2 ( 4tB Max  x2 = 8 TB). สำหรับเสริมให้cg hd playerตัวหลักครับ

ข. เป็นเครื่อง  HDMI Splitter  1 to 2 out (Vedio & Audio) ใช้กับเครื่องเล่นใดๆ  ที่มีขาออกเป็น HDMI  นำมาต่อได้ครับ
(ผมลองใช้ Dune TV102 รุ่นเล็กสุด ก็ต่อใช้ได้ปกติครับ)

แถมมันยังมีสวิทช์ปรับ  ให้สเกลยกเป็น 4k Out ได้ด้วย

บอร์ดหลักของมันครับ  รวมทุกอย่างในนี้

รีโมทหรู เสมือนรุ่นใหญ่  แต่เป็นภาษาจีนนะ  ต้องทำความคุ้นเคย   ......  แต่มันควบคุมCG ตัวหลักได้ดีเลยหละครับ ทั้ง 5i-AD & 380/390

Manual English แบบย่อ และเพียงพอสำหรับการใช้งานครับ  กระดาษหนาเชียวหละ [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2015, 09:24:03 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ akanit

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1209 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:11:51 pm »
ถอยมาแล้วคับ cen grand i5 380 โดยรวมถูกใจมาก ทั้งภาพและเสียง ยิ่งเวลาดูหนัง เอวี 3D fullripด้วยแล้ว เหมือนนั่งอยู่ในเหตุการ ยิ่งไปกว่านั้นสามารถเล่นเมนูได้เหมือนแผ่น คงไม่ต้องเปลี่ยนไปอีกนานครับ

ออฟไลน์ kai+001

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1210 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 01:59:42 pm »
ถามหน่อยครับถ้าทีวีเป็น3Dแต่RECIEVERไม่รองรับ3Dถ้าต่อhdmiเส้นนึงเข้าทีวีเป็นเส้นภาพ hdmiอีกเส้นต่อเข้าrecieverเป็นเสียง ภาพที่ได้จะเป็น3Dหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #1211 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 03:54:30 pm »
ถามหน่อยครับถ้าทีวีเป็น3Dแต่RECIEVERไม่รองรับ3Dถ้าต่อhdmiเส้นนึงเข้าทีวีเป็นเส้นภาพ hdmiอีกเส้นต่อเข้าrecieverเป็นเสียง ภาพที่ได้จะเป็น3Dหรือเปล่าครับ

3D เป็นการสื่อสารระหว่างจอกับเครื่องเล่น  ถ้าไฟล์  เครื่องเล่น  และจอ รองรับ และปรับให้เข้ากันได้  ภาพย่อมออกมาเป็น สามดีครับ 

ออฟไลน์ moonnet02

• *
« ตอบกลับ #1212 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 09:04:01 am »
ขอสอบถามการเล่นไฟล์ .m2ts ครับบบบ

พอดีลองเล่นดูกับ CG-380 ทอง  เล่นได้ลื่นไหลปกติดี ซับขึ้น . . . .

แต่ผมไม่ทราบวิธีการกดข้ามไปฉากที่อยากดูอะครับ พอมีวิธีไหนที่ไม่ต้องนั่งกรอตั้งวินาทีแรกจนถึงฉากที่เราอยากดูมั้ยครับ -..-

[ไม่พูด] [ไม่พูด] [ไม่พูด]

ออฟไลน์ moonnet02

• *
« ตอบกลับ #1213 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 10:36:39 am »
ขอสอบถามการเล่นไฟล์ .m2ts ครับบบบ

พอดีลองเล่นดูกับ CG-380 ทอง  เล่นได้ลื่นไหลปกติดี ซับขึ้น . . . .

แต่ผมไม่ทราบวิธีการกดข้ามไปฉากที่อยากดูอะครับ พอมีวิธีไหนที่ไม่ต้องนั่งกรอตั้งวินาทีแรกจนถึงฉากที่เราอยากดูมั้ยครับ -..-

[ไม่พูด] [ไม่พูด] [ไม่พูด]

สงสัยต้องใช้ตรงปุ่ม TIME อ่ะครับ แล้วใส่ช่วงเวลาไปครับ

อ่อ ขอบคุณครับบบ เดี๋ยวลองดูครับ
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ praween2002

• *
« ตอบกลับ #1214 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 04:47:09 pm »
สวัสดีครับ ห่างหายไปนานเลยอบากถามว่า

ตอนนี้ Cen.Grand ตัวที่เพิ่งวางขายที่เป็นตัวสีทอง (ผมเข้าใจว่า 380 ถูกไหม) ส่วนใหญ่ดู Bluray fullrip และ อาจจะเอามาฟัง Flac บ้างคับ

มีจุดด้อยอะไรบ้างครับ นอกจากเรื่อง subtitle MKV ที่มาบ้างไม่มาบ้าง ซับไม่มาเนี่ยไม่มายังงัย เล่าได้เลยนะครับ ผมเองก็พยายามไล่อ่านกระทู้ของทุกท่านอยู่

เอาเป็นว่า ตอบน้องใหม่ว่าที่ Cen Grand อีกคนนะครับ

ตอนนี้เห็นทีผมต้องอัพเกรด เครื่องเล่น HD player ใหม่ เนื่องจากตัวเก่า Dvico 6500 เริ่มไม่ไหวแล้ว  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2015, 04:50:39 pm โดย praween2002 »

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
« ตอบกลับ #1215 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 10:00:34 pm »
สวัสดีครับ ห่างหายไปนานเลยอบากถามว่า

ตอนนี้ Cen.Grand ตัวที่เพิ่งวางขายที่เป็นตัวสีทอง (ผมเข้าใจว่า 380 ถูกไหม) ส่วนใหญ่ดู Bluray fullrip และ อาจจะเอามาฟัง Flac บ้างคับ

มีจุดด้อยอะไรบ้างครับ นอกจากเรื่อง subtitle MKV ที่มาบ้างไม่มาบ้าง ซับไม่มาเนี่ยไม่มายังงัย เล่าได้เลยนะครับ ผมเองก็พยายามไล่อ่านกระทู้ของทุกท่านอยู่

เอาเป็นว่า ตอบน้องใหม่ว่าที่ Cen Grand อีกคนนะครับ

ตอนนี้เห็นทีผมต้องอัพเกรด เครื่องเล่น HD player ใหม่ เนื่องจากตัวเก่า Dvico 6500 เริ่มไม่ไหวแล้ว  [ปลื่ม]
อัพจาก Dvico 6500 ไป CenGrand 5i-380 นี่ก้าวกระโดดมากเลยครับ
Mkv หนังใหม่เท่าที่ลองก็ดูได้ครับ บางเรื่องดูไปซักชั่วโมงซับจะหาย ให้กดซับไทยอันต่อไปก็ดูได้ต่อครับ

ออฟไลน์ praween2002

• *
« ตอบกลับ #1216 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 05:34:18 pm »

อัพจาก Dvico 6500 ไป CenGrand 5i-380 นี่ก้าวกระโดดมากเลยครับ
Mkv หนังใหม่เท่าที่ลองก็ดูได้ครับ บางเรื่องดูไปซักชั่วโมงซับจะหาย ให้กดซับไทยอันต่อไปก็ดูได้ต่อครับ

โอ้ววขอบคุณครับ อย่างที่บอกครับห่างหายไปนาน ตอนแรกเกือบปันใจไปเอา dune 303d แล้วครับ
แต่ก็ถามตัวเองอีกว่าถ้าเอามาเล่น Flac คงต้องมา Cen.Grand จรองๆผมอยากได้ตัวนี้มานานแล้วตั้งแต่ปลายปีที่ที่แล้ว แต่ก็ยื้อมาเรื้อยจนตอนนี้จะต้องหาตัวใหม่จริงๆจังๆ และจังหวะเหมาะกับ ตัวสีทองออกมาและปัญหาการเล่นที่ซับขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง ก็เริ่มจะคลี่คลายบ้างแล้วก็เลยมานั่งหาข้อมูลต่อ หากมีอะไรแนะนำก็บอกผมได้เลยครับ [โย่ว]

ออฟไลน์ weegio

• *
« ตอบกลับ #1217 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 09:59:41 pm »
สมาชิกใหม่ครับ....พึ่งถอย 380 สีทอง สดๆ ร้อนๆ เลยครับ ฝ่ารถติดเกือบ 3 ชม.  [ร้องไห้]

สอบถามหน่อยครับ
1. เวลาเสียยงมาก่อนภาพ ต้องแก้ยังไงครับ
2. ระหว่างดู 3D จะเปลี่ยนเป็น 2D ต้องกดตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 11:27:37 pm โดย weegio »

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
« ตอบกลับ #1218 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 07:50:20 am »
สมาชิกใหม่ครับ....พึ่งถอย 380 สีทอง สดๆ ร้อนๆ เลยครับ ฝ่ารถติดเกือบ 3 ชม.  [ร้องไห้]

1. เวลาเสียยงมาก่อนภาพ ต้องแก้ยังไงครับ
ลองตั้งค่าภาพเป็น 1080P 24Hz
2. ระหว่างดู 3D จะเปลี่ยนเป็น 2D ต้องกดตรงไหนครับ
กดที่ทีวีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ weegio

• *
« ตอบกลับ #1219 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 11:18:03 am »

ลองตั้งค่าภาพเป็น 1080P 24Hz
กดที่ทีวีครับ
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ คุณ suvej เด้ว จะลองดูครับ

« ตอบกลับ #1220 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 10:20:15 am »

[/quote]

ที่ผมเอา cengrand ก็เพราะแอบหวังเล็กๆว่าจะสามารถพัฒา firmware จนเล่นได้ทุกซับโดยไม่มีปัญหาครับ และรวมถึงให้แสดงปก(อาจจะเป็นไปได้ยาก)
แต่ภาพที่ได้มานี่จะกลับไปเล่นตัวอื่นคงต้องคิดหนักๆอีกทีครับ
[/quote]
เรื่องแสดงปก. หากเป็นไฟล์เพลง ที่ทำมาเหมาะๆ มันก็โชว์ปกตอนเข้าไปเล่นตัวเพลงนะครับ. แต่ลิสท์โฟลเดอร์ โชว์ภาษาหลักๆ ไม่รองรับภาษาไทย. รวมถึงชื่อเพลงด้วย

ส่วนปกหนังนี่ข้าน้อยทำใจละ. จำรูปตอนเปิดกับ dune or Egreat เอาก็ได้ [คิคิ]
เพราะ อีกหลายเครื่องที่มีชิบmarvel QDEO ก็ชะตากรรมเดียวกัน

หากได้ และใช้ ไฟล์คุณภาพสูงและเหมาะกับมันไทั้งfull rib mkv มันก็ทำหน้าที่เล่นได้และภาพสวยสุด

เรื่องโชว์ปก อาจพอมีทางออก. ทางอ้อม. แต่เรื่องรองรับภาษาไทย. ไม่น่าง่าย. ดูเหมือนตัวแทนเคยเอ่ยเรื่องนี้ไว้สองปีก่อน. จนตอนนี้ ก็ยังไม่มีไรคืบหน้า(นอกจากคนไทยจะร่วมกันสั่ง 10,000 เครื่อง อาจจะได้กระมัง [คิคิ])

(หมายเหตุ.....ดูเหมือนตัวแทนเคยเอ่ยเรื่องนี้ไว้สองปีก่อน=ในหน้าเก่าๆ)
ในหน้าเก่าๆ

ออฟไลน์ nangdee

• *
« ตอบกลับ #1221 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 02:37:23 pm »
CG-380 ทอง  เปิดได้10-20 เครื่องดับตลอดเป็นเพราะอะไรครับ [โขก] [โขก]

ออฟไลน์ nangdee

• *
« ตอบกลับ #1222 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 02:39:26 pm »
CG-380 ทอง ได้มาเมื่อวานลองเปิดดูเปิดได้แค่ 10-20 นาที เครื่องมันดับไฟกระพริบตลอดเลย [ร้องไห้] [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #1223 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 08:05:46 pm »
CG-380 ทอง ได้มาเมื่อวานลองเปิดดูเปิดได้แค่ 10-20 นาที เครื่องมันดับไฟกระพริบตลอดเลย [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ใข้ ,hdd ที่กินไฟเยอะ หมุนเร็ว ความร้อนสูง + ผสมกับ ความร้อนcpu. และของภาคจ่ายไฟ.
ความร้อนcpu จึงสูง . พัดลมดูดก็จริง แต่การระบายความร้อน
ไม่ทัน.  จึงสั่งให้ภาคจ่ายไฟตัด

ทีเคยเจอกับรุ่นเล็ก เหตุก็ประมาณนี้จร้า