ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูก Samsung จอ curved หรือว่า 4K/UHD ดีครับ  (อ่าน 16475 ครั้ง)

ออฟไลน์ p_ton29

• Flat TV member
  • *
กำลังจะถอยทีวีใหม่เข้าคอนโด ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง Samsung UA55H8000AK ซึ่งเป็น Series-H ใหม่ของปี 2014 รุ่นนี้เป็นจอ Curved กับอีกตัวคือ UA55HU8500K เป็นจอ Flat ปกติ แต่ได้สเปค 4K/UHD ในราคาที่เพิ่มขึ้นแค่ 8,000

ไม่แน่ใจว่าตัว 4k/UHD สเปครุ่นนี้น่าเล่นมั๊ยครับ เพราะคงเขยิบไปรุ่น H9000 ไม่ไหว ราคาน่าจะเกินเอื้อม ส่วนตัวแล้วอยากได้ 4K มากกว่าจอ Curved แต่ถ้า 4K แบบลูกเมียน้อย หรือดู 2D/3D แย่กว่ารุ่นปกติ ก็คงไม่อยากได้เหมือนกัน มีท่านใดพอทราบรายละเอียดของ 2 รุ่นนี้บ้างครับ คิดหนักเลย เพราะราคาสูงทั้งคู่ ไม่อยากเสียใจภายหลังถ้าเลือกผิด

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
Re: เลือกไม่ถูก Samsung จอ curved หรือว่า 4K/UHD ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 02:38:06 pm »
ก่อนเอา 4K ลองเอาแผ่นดีวีดีไปลองก่อนครับว่ารับได้กับความละเอียดภาพมั้ย เพราะมันแตกมากครับ ยิ่งดูฟรีทีวีไม่ต้องพูดถึง

ส่วนไฟล์ 1080p ก็ไม่ได้คมชัดเมื่อเทียบกับ Panel Full HD ปกติ

ออฟไลน์ ืnachapop

Samsung จอ curved หรือว่า 4K/UHD ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 03:24:40 pm »
ผมว่า รอ อีกสัก นิดดีกว่าครับ ผมเองก็ดูๆไว้อยู่เหมือนกัน เพราะรูปร่างหน้าตา ยั่วยวนใจเหลือเกิน แต่

เท่าที่รู้ ก็เพิ่งจะออกว่างขายได้ไม่ นาน มานี้เอง ผมยังไม่เห็นตัว HU9000 ด้วยซ้ำ ข้อมูล ส่วนใหญ่ ก็ต้อง อาศัยไปดูตัวจริงกันไปเลยดีกว่าครับ

ข้อมูลในนี้ผมว่า ก็รู้พอๆ  กันท่าน นั่นละครับ  

ผมเองก็ยัง ข้องใจ เรื่อง  ภาพจอโค้ง กับ จอปกติ  มีข้อดี ข้อเสีย ยังไง ต้องลองทดสอบ กันเยอะๆ ครับ ไม่อยากอกหัก อีกแล้ว

อีกเรื่อง คือ ไฟล์ภาพที่เป็น FULL HD  มันจะสามารถ แสดงภาพ ได้ ดีแค่ไหนบนจอ 4K  

เพราะ ไฟล์ส่วนใหญ่ผมมี แต่ FULL HD

เรื่อง ไฟล์ที่เป็น 4K อนาคต ยังไม่แน่ชัด  ผมเลยมุ่งไปที่วัตถุดิบที่ผมมี   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ KVYoung

Re: เลือกไม่ถูก Samsung จอ curved หรือว่า 4K/UHD ดีครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 04:05:06 pm »
เรื่องภาพจากจอโค้งกับจอปกติ ขอบอกก่อน ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ
ถ้าจอโค้งขนาด55-60นิ้ว แล้วเรานั่งชมในระยะไม่เกิน 1.5 m(หนึ่งเมตรครึ่ง) มันจะพอดีกับระยะโฟกัสของสายตาพอดี ทั้งกลางจอและขอบจอ
แต่ผมคิดว่าคงไม่มีใครนั่งใกล้ทีวีจอใหญ่ขนาดนั้นแน่ พอเรานั่งไกลออกมา คราวนี้สายตาเราก็ต้องเลือกว่า จะโฟกัสที่กลางจอ หรือว่าที่ขอบจอซ้ายขวา
เพราะว่าขอบจอมันจะเข้าใกล้เรามากกว่า ผมไปลองยืนชม ขยับเข้าใกล้ แล้วก็ถอยออกมาห่างๆ ภาพที่ออกมาเห็นความแตกต่างเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 04:22:52 pm »
ดูเหมือนว่าจอ Curved จะไม่เวิร์ค และ UHD ก็น่าจะยังไม่พร้อม  [ร้องไห้] จริงๆแล้วตอนแรกเล็งเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าจะจัดตัว F8000 แต่ไปๆมาๆแก้คอนโดไม่เสร็จซักที จนตอนนี้รุ่น F มันเริ่มหายไปหมดแล้ว แต่ละร้านเริ่มมีแต่ H series เข้ามาใหม่ เลยตัดสินใจยากไปเลย เพราะใจจริงก็ไม่ค่อยรู้สึกชอบจอ Curved แต่ตอนนี้ไม่มีตัวเลือกแล้วนี่สิ ทำยังไงดีหนออ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 11:00:49 pm »
กำลังจะถอยทีวีใหม่เข้าคอนโด ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง Samsung UA55H8000AK ซึ่งเป็น Series-H ใหม่ของปี 2014 รุ่นนี้เป็นจอ Curved กับอีกตัวคือ UA55HU8500K เป็นจอ Flat ปกติ แต่ได้สเปค 4K/UHD ในราคาที่เพิ่มขึ้นแค่ 8,000

ไม่แน่ใจว่าตัว 4k/UHD สเปครุ่นนี้น่าเล่นมั๊ยครับ เพราะคงเขยิบไปรุ่น H9000 ไม่ไหว ราคาน่าจะเกินเอื้อม ส่วนตัวแล้วอยากได้ 4K มากกว่าจอ Curved แต่ถ้า 4K แบบลูกเมียน้อย หรือดู 2D/3D แย่กว่ารุ่นปกติ ก็คงไม่อยากได้เหมือนกัน มีท่านใดพอทราบรายละเอียดของ 2 รุ่นนี้บ้างครับ คิดหนักเลย เพราะราคาสูงทั้งคู่ ไม่อยากเสียใจภายหลังถ้าเลือกผิด
เห็นมาแล้วครับ
จอ Curved หรือจอโค้ง ส่วนตัวผมว่าแทบจะไม่ได้มีผลอะไรกับมุมมองของการนั่งเลยครับ เหมือนต้องไปนั่งใกล้ๆเรียงกันดูในระยะใกล้ให้ดูพอดีกับขอบจอโค้งของทีวี  ไม่รู้จะทำไปทำไม  ผมลองยืนดูด้านข้างให้พ้นขอบจอเฉียงไปประมาณสัก 45 องศา จอก็ซีดตามปกติของจอนิ่มอยู่ดี สะท้อนนิดๆด้วย น่าจะมีผลแค่เรื่องดีไซน์ดูล้ำมากกว่า
เรื่องภาพ H8000AK ก็ไม่ได้ต่างกับ F8000 ปีที่แล้วมากหรอกครับ แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมเลือก H8500K ดีกว่า ส่วนตัวผมว่า samsung ทำ UHD TV ได้ดีกว่าเจ้าอื่น ณ ตอนนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2014, 10:43:21 am โดย sirota »

ออฟไลน์ varina

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 09:00:48 am »
Full rip เล่นบนจอ 4K ไม่ดีเหรอครับ วันนั้นผมลองให้พนักงานที่ ร้านเปิด BD ผี จากเครื่องเล่น BD LG ผมกลับรู้สึกว่าภาพมีมิติ ละเอียดขึ้น เหมือนโดน up scale เลยนะครับ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกไหมครับ

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 10:11:43 am »
ส่วนตัวเคยเห็นภาพ 1080P Up to 4K ด้วย LG 55LA9650 มา ภาพไม่ได้คมชัดขึ้นครับ แต่..ภาพเนียนตาขึ้น เป็นการ up scale ภาพตามท่านเข้าใจถูกต้องแล้วครับ แต่..มี่บางท่านว่าเมื่อเม็ดพิกเซลเล็กลงการแสดงสีของแต่ละพิกเซลจะดีขึ้น อันนี้จริงหรือไม่ผมไม่อาจทราบได้ครับ หากมอง TV 4K อย่าลืมเช็คสเปคก่อนว่า TV เป็น HDMI 2.0 รองรับภาพ 4K 60P แล้วหรือยังนะครับ น่าจะเป็นมาตราฐานออกอากาศวันข้างหน้า แต่..เมืองไทยจะมีใช่รึ? 4K ยุคแรกคือ HDMI 1.4 ภาพเป็น 4K 24P นะครับ ศึกษาตรงนี้ก่อนเน๊อ..ระวังแป๊กครับ

อีกตัวที่น่าเล่นถ้าชอบแนวภาพ LED LG 55LA8600 บางจังหวะผมเห็นขาย 40,000฿ หากท่านมีงบแตะๆแสน อาจมอง Sharp 60-70" ก็น่าเล่นนะครับ

อ้อ! 55" LED FHD จัดกรองไฟดีๆ [ของผมใช้ Valor One] ภาพยังดีขึ้นได้อีกพอสมควรเลยนะครับ ^^b
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2014, 10:17:56 am โดย noom9888 »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 11:02:34 am »
ใครจะซื้อ UHD TV ตอนนี้ อยากให้นำแผ่น bd หรือให้เค้าเปิดไฟล์ full lip ไปเปิดดูก่อนดีกว่าครับ ว่ารับภาพ fhd กับจอ 4k ได้ไหม เพราะแต่ละคนอาจมองไม่เหมือนกัน มันรองรับอนาคตก็จริง แต่ ณ ตอนนี้ไฟล์ 4k แท้ๆมันยังไม่มี และคิดว่าอาจต้องรอไปอย่างเร็วก็ปีหน้านู่น ตอนนี้แต่ละแบรนด์ก็ใช้ระบบ upscale ช่วย  hdmi 2.0 ก็ยังไม่มี ถึงมีก็อาจต้องรอรุ่นใหม่ๆตัวท็อปในปีนี้ที่ราคาแพงมากๆ แน่อนอน อีกหน่อยก็ต้้องซื้อเครื่องเล่นใหม่ อัพสาย hdmi v. ใหม่ เทคโนโลยีมันยังไม่นิ่ง ต้องรอการพัฒนาให้สมบูรณ์น่ะครับ ถึงตอนนั้นถ้ามันมีรุ่นใหม่ที่รองรับได้แบบสมบูรณ์กว่าแล้วก็คงต้องซื้อใหม่อีก

ถ้าถามผมว่าถ้าซื้อ UHD TV ตอนนี้น่าซื้อมั้ย? ถ้างบถึงแล้วอยากได้ของเล่นใหม่ๆ ทีวีรองรับอนาคตที่ใกล้จะถึงนี้ ก็ซื้อไปเถอะครับ แต่ก็ต้องยอมรับข้อเสียและจุดบกพร่องที่มันมีให้ได้ ส่วนตัวคิดว่าอีกสัก 2-3 ปี น่าจะไม่มีทีวี FHD อยู่ในท้องตลาดแล้ว

แต่ถ้าคิดว่ามันยังไม่คุ้ม ทีวี fhd รุ่นท็อปหลายๆแบรนด์ตอนนี้ก็มีมากมาย ภาพก็พัฒนามาแทบจะถึงขีดสุดของจอ fhd แล้ว samsung รุ่นใหม่ภาพก็สวย ดีไซน์ก็ดี หรือ sony w954a ,w904a รุ่่นจอ triluminos ภาพก็สวยมาก

ถ้าอยากเล่นทีวี fhd จอใหญ่ๆ 60 นิ้วขึ้นไป  ผมแนะนำ sharp ครับ รุ่นสูงจะเป็นจอ Quattron เพิ่มจุดสีเหลือง( มีจุดสี 4 แม่สีอยู่ใน 1 พิกเซล ทำให้มี sub pixel ประมาณ 8 ล้านดอท ในขณะที่ทีวีจอ fhd จะมี 3 แม่สี sub pixel มีประมาณ 6 ล้านดอท ) การเพิ่มจุดสีเข้ามาในจอแบบ Quattron นี้ ทำให้เม็ดสีดูอิ่มเนียนและเม็ดสีดูละเอียดกว่าทีวีจอ fhd ด้วยกัน ซึ่งราคาตอนนี้ก็ไม่แพงมากแล้วครับ แนะนำ
sharp 60le950x ราคาราวๆ 6x,xxx บาท
sharp 70le950x ราคาราวๆ 9x,xxx บาท

ปล.แต่ UHD TVผมเคยให้เค้าเปิดไฟล์ mkv ความจุประมาณ 10 gb กับฟรีทีวีระบบ sd หรือระบบอะนาล๊อค ให้ดูแล้ว ภาพปวดใจมากครับ [กระดึบ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2014, 11:43:11 am โดย sirota »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 03:45:09 pm »
พอดีผมใช้ 55F7100 ของซัมซวยอยู่ เล็งๆ คิดๆ เรื่อง 65" ขึ้นไปนะครับ ไปเดินดู 65F9000 แล้วประทับใจ ตอนเปิดไฟล์หนังเลยคิดว่ามันดีกว่านะครับ sharp ดีเดี๋ยวไปส่องดูมั่งดีกว่า ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับผม  [กระโดด]

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 09:57:05 pm »
ส่วนตัวเคยเห็นภาพ 1080P Up to 4K ด้วย LG 55LA9650 มา ภาพไม่ได้คมชัดขึ้นครับ แต่..ภาพเนียนตาขึ้น เป็นการ up scale ภาพตามท่านเข้าใจถูกต้องแล้วครับ แต่..มี่บางท่านว่าเมื่อเม็ดพิกเซลเล็กลงการแสดงสีของแต่ละพิกเซลจะดีขึ้น อันนี้จริงหรือไม่ผมไม่อาจทราบได้ครับ หากมอง TV 4K อย่าลืมเช็คสเปคก่อนว่า TV เป็น HDMI 2.0 รองรับภาพ 4K 60P แล้วหรือยังนะครับ น่าจะเป็นมาตราฐานออกอากาศวันข้างหน้า แต่..เมืองไทยจะมีใช่รึ? 4K ยุคแรกคือ HDMI 1.4 ภาพเป็น 4K 24P นะครับ ศึกษาตรงนี้ก่อนเน๊อ..ระวังแป๊กครับ

อีกตัวที่น่าเล่นถ้าชอบแนวภาพ LED LG 55LA8600 บางจังหวะผมเห็นขาย 40,000฿ หากท่านมีงบแตะๆแสน อาจมอง Sharp 60-70" ก็น่าเล่นนะครับ

อ้อ! 55" LED FHD จัดกรองไฟดีๆ [ของผมใช้ Valor One] ภาพยังดีขึ้นได้อีกพอสมควรเลยนะครับ ^^b

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ เท่าที่ดูเป็น hdmi2.0 แล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่า 60P รึป่าว ในสเปคไม่ได้มีบอกไว้ ไม่ทราบว่าตัว valor one ราคาประมาณเท่าไรคับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 01:22:03 am »

เห็นมาแล้วครับ
จอ Curved หรือจอโค้ง ส่วนตัวผมว่าแทบจะไม่ได้มีผลอะไรกับมุมมองของการนั่งเลยครับ เหมือนต้องไปนั่งใกล้ๆเรียงกันดูในระยะใกล้ให้ดูพอดีกับขอบจอโค้งของทีวี  ไม่รู้จะทำไปทำไม  ผมลองยืนดูด้านข้างให้พ้นขอบจอเฉียงไปประมาณสัก 45 องศา จอก็ซีดตามปกติของจอนิ่มอยู่ดี สะท้อนนิดๆด้วย น่าจะมีผลแค่เรื่องดีไซน์ดูล้ำมากกว่า
เรื่องภาพ H8000AK ก็ไม่ได้ต่างกับ F8000 ปีที่แล้วมากหรอกครับ แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมเลือก H8500K ดีกว่า ส่วนตัวผมว่า samsung ทำ UHD TV ได้ดีกว่าเจ้าอื่น ณ ตอนนี้ครับ

ถามนิดนึงสิครับแต่ lg จอเป็น full led และ samsung เป็น edge led ไม่ถือว่า lg ดีกว่าเหรอครับ ผมกำลังหาข้อมูลเพื่ออัพขึ้น 65+ ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 08:41:43 am »
ตามทฤษฎี full led จะให้ภาพที่ดำสนิท ไม่มีแสงรั่ว คอนทราสต์และความสว่างสูงครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นด้วย เช่นตัวพาแนล ชิฟประมวลผล ว่าจะทำได้ดีขนาดไหน หรือแนสภาพและสเปคที่เราต้องการชอบแบบไหนมากกว่า
อย่าง lg la9700 ของปีที่แล้วเป็น nano full led
ต้องลองไปดูตัวจริง เปรียบเทียบกันดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 08:43:19 am »
ตามทฤษฎี full led จะให้ภาพที่ดำสนิท ไม่มีแสงรั่ว คอนทราสต์และความสว่างสูงครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นด้วย เช่นตัวพาแนล ชิฟประมวลผล ว่าจะทำได้ดีขนาดไหน หรือแนสภาพและสเปคที่เราต้องการชอบแบบไหนมากกว่า
อย่าง lg la9700 ของปีที่แล้วเป็น nano full led
ต้องลองไปดูตัวจริง เปรียบเทียบกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 09:57:43 am »
@ท่าน p_ton29
สำหรับ Valor One ผมแนะนำโทรหาพี่วิศเจ้าของแบรนด์ Audyn เลยครับ พี่เค้าอัทธยาศัยดีและให้คำแนะนำดีมากกก... ตอนผมเดินไฟห้องนอน/โฮมฯใหม่ก็ได้รับคำแนะนำจากพี่วิศอย่างละเอียดสุดๆเลยครับ และพี่เค้ามีราคาพิเศษให้ด้วยครับ

เนื่องจาก Valor One เป็นรุ่นเล็กสุดจึงเหมาะกับจ่ายไฟให้ TV 1เครื่อง และมีไฟ 12V 3A จ่ายให้ HD Player/กล่องดาวเทียม 1ตัวครับ หากใช้กับ HD Player ต้องไม่ใส่ HDD ภายในนะครับ เพราะกระแสไฟที่จ่ายให้อาจไม่พอได้ ผมใช้ HDD Ext. ทั้งหมดอยู่แล้วครับ

เว็บพี่วิศครับ >> http://www.audyn.org/product-Audyn:ValorOne-335766-1.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2014, 09:59:35 am โดย noom9888 »

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 10:40:03 am »
@ท่าน p_ton29
สำหรับ Valor One ผมแนะนำโทรหาพี่วิศเจ้าของแบรนด์ Audyn เลยครับ พี่เค้าอัทธยาศัยดีและให้คำแนะนำดีมากกก... ตอนผมเดินไฟห้องนอน/โฮมฯใหม่ก็ได้รับคำแนะนำจากพี่วิศอย่างละเอียดสุดๆเลยครับ และพี่เค้ามีราคาพิเศษให้ด้วยครับ

เนื่องจาก Valor One เป็นรุ่นเล็กสุดจึงเหมาะกับจ่ายไฟให้ TV 1เครื่อง และมีไฟ 12V 3A จ่ายให้ HD Player/กล่องดาวเทียม 1ตัวครับ หากใช้กับ HD Player ต้องไม่ใส่ HDD ภายในนะครับ เพราะกระแสไฟที่จ่ายให้อาจไม่พอได้ ผมใช้ HDD Ext. ทั้งหมดอยู่แล้วครับ

เว็บพี่วิศครับ >> http://www.audyn.org/product-Audyn:ValorOne-335766-1.html

ขอบคุณครับ เห็นราคาประมาณแล้วน่าเล่นมากครับ ติดที่ว่าผมใช้ internal HDD สำหรับ HD player นี่สิ แถมยังมี PS4/AVR+sub เข้าไปอีก ไม่รู้ว่าขนาดตัว Valar Two ไปเลยยังจะเอาอยู่รึป่าว งัยเด๋วลองคุยกับคุณวิศดูครับ ขอบคุณมากครับ

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 12:29:00 pm »
ดูๆแล้วคงไม่เอา 4K ละครับ เพราะตัว MED1000x3d ของผมไม่รองรับ ไหนจะตัว AVR อีก น่าจะ upscale ไม่ได้ด้วยซ้ำ UHD คงยังไม่พร้อม ณ เวลานี้จิงๆ ทีนี้คงเหลือแค่ว่าจะเอา Curved หรือกลับไปตามหา F8000 ดี เพราะจิงๆชอบ remote ตัว F8000 มากกว่า ไม่ชอบรีโทมที่หน้าตาเหมือนเม้าส์ เช่น LG เลยจิงๆ

ออฟไลน์ ืnachapop

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 02:29:57 pm »
เมื่อวานมีโอกาสเข้าไปลองทีวี อยุ่ สามรุ่น   โดย ใช้ไฟล์ FULL HD ลองเปิดดูโดยต่อกับ USB หลังเครื่อง (หนังที่ใช้ในการทดสอบ  เรื่อง สามทหารเสือ หนังที่มีแนวภาพ

คอนทราส ส่วาง กระจ่าง สีสรรสดใส )

55HU9000 (4K)  จอโค้ง

ลองเปิดดูโดยต่อกับ USB หลังเครื่อง สังเกตุดูเครื่องทำงานเร็วมาก

ภาพที่แสดงออกมา ผมว่า  คงไม่เหมาะกับ คนที่พิถีพิถัน เรื่องภาพจริงๆ  ครับ  เพราะไฟล์ที่เรามี มันไม่เต็มประสิทธิภาพของจอ 4K

ภาพดูสี จางลง  ความคมชัดน้อยลงครับ  ต้องรับชมในระยะที่ห่างพอสมควร จึงจะไม่เห็นจุดบกพร่องของภาพ แต่สีก็ดูจางลงอยู่ดี  

จะรับได้ไม่ได้ ต้องไปลองด้วยตัวเองครับ   แต่สำหรับคนเรื่องเยอะอย่างผม ขอเบรคไว้ก่อนครับ  คงต้องรอความคืบหน้าสักพัก สำหรับ 4K

เพราะ จอ 4K  ควรจะเป็นไฟล์ 4K ครับภาพถึงจะสุดยอด  

ุุ
65H8000 จอโค้ง

ภาพดีกว่าปีที่แล้วครับ   สีสดกว่าเดิม ( กว่าตัว เก่า F8000)  พอดีว่ามี รุ่น 55F8000 วาง อยู่ข้างกัน เลย เปรียบเทียบซะเลย

ทั้งๆ ที่มีขนาดจอใหญ่กว่ารุ่นF8000 แต่สีก็ยัง เข้มกว่า สดใสกว่า โดยไม่ต้องจับผิด   แต่ประเด็นเรื่องจอโค้ง  มีผลกับมิติภาพครับ

แต่ต้องอยู่ในเงื่อนไขของตำแหน่งจุดที่รับชม  จอโค้งต้องบอกว่าเหมาะสำหรับจอขนาดใหญ่ครับ  และต้องดูในระยะใกล้ด้วย เหมือนกับว่า

ตำแหน่งที่รับชมต้องอยู่ในขอบเขต รัศมีของจอครับระยะรับชมใกล้พอสมควรเลยที่เดียว ขึ้นอยู่กับขนาดของจอด้วย  จึงจะรู้สึกถึงมิติภาพ

ที่เหมือนว่าเราอยู่ในฉากนั้นๆ  แต่ถ้า ระยะดูไกลออกไป  มิติภาพ จะสู้จอธรรมดาไม่ได้ ครับ มิติดูจะแบน ไปนิด เพราะจอภาพโค้งอาจทำให้หลอกตา

ผมอาจจะ พลาดอะไรไปบ้าง  คงต้อง ใช้เวลาลองเยอะๆครับ   [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2014, 10:31:24 am โดย ืnachapop »