ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับYAMAHA RX-A1020 หน่อยครับ  (อ่าน 6563 ครั้ง)

ออฟไลน์ JJJit

• Flat TV member
  • *
   สอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับYAMAHA RX-A1020 หน่อยครับ

จะเอามาใช้กับลำโพง Plok audio ตามนี้ครับ
Front               : Polk audio TSX330T
Center             : Polk audio CS10
Surround         : Polk audio TSX110B
Speaker Cable  : JPS labs SUPER BLUE 2

- ท่านใหนเคยใช้งาน หรือมีความคิดเห็นในเกี่ยวกับการใช้งานอย่างไรขอความรู้ด้วยครับ

- แนวทางการปรับ การset up  เช่นดูหนังใช้โหมดใหน  ฟังเพลงใช้โหมดใหน 

- ความคิดเห็นด้านการใช้งานอื่นๆ....

น้อมรับทุกคำแนะนำ ทุกความเห็น ขอบคุณครับ. ;D

[โย่ว]

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
Re: สอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับYAMAHA RX-A1020 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 08:40:41 pm »
ถ้าจะใช้ avr ตัวนี้ กะลำโพง เซ็ทนี้ อยากให้ลองมองสายลำโพงตัวอื่นครับ ถ้าตัวนี้ผมว่ามันแหลมมากกกแน่เลย

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: สอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับYAMAHA RX-A1020 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 03:53:05 am »
ถ้าจะใช้ avr ตัวนี้ กะลำโพง เซ็ทนี้ อยากให้ลองมองสายลำโพงตัวอื่นครับ ถ้าตัวนี้ผมว่ามันแหลมมากกกแน่เลย
+1 เห็นด้วยท่าจะสดน่าดูชุดนี้

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 08:05:31 am »

ขอบคุณครับ
กำลังมองตัวนี้ครับ rocket 33 จะเหมาะใหมหรือมีตัวอื่นแนะนำได้ครับ ;D

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 08:05:59 am »
+1 เห็นด้วยท่าจะสดน่าดูชุดนี้

กำลังมองตัวนี้ครับ rocket 33 จะเหมาะใหมหรือมีตัวอื่นแนะนำได้ครับ ;D

ออฟไลน์ suchart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 02:15:19 pm »
กับ Polk  เป็นอะไรที่เข้ากันดีทีเดียวครับ

สายที่ Match กันดี  สำหรับการดูหนัง
สามารถช่วยเสริมความบางของ Yam  +   ต่อยอดเบสของ Polk ให้หนักแน่นมากขึ้น

น่าจะเป็นสายประเภท ทองแดงแกนเดี่ยวนะครับ

มาทางLine ของ  Rocket   ก็ดีครับ แต่รุ่นดี ๆ ของ Rocket ราคาก็สูงอยู่พอสมควร

รุ่นเล็ก เคยใช้ Type-4  เมตรนึงราวสี่ร้อยกว่าบาท  ถือว่า ok อยู่ครับ 

ส่วนรุ่น rocket33 ไม่เคยใช้  แต่ถ้าจะใช้จริง ๆ  ขยับไปใช้ Rocket-44  ดีกว่าครับ คุ้มค่ากว่าในระยะยาว

แต่ถ้าเอาแบบครั้งเดียวจบ.. Rocket-88  ครับ   

ได้เสียงทุกย่านมาเต็ม ๆ   สปีดดี  เก็บตัวเร็ว เบสอิ่ม  แต่ปลายไม่พริ้วนะครับ

เหมาะกับดูหนังมากกว่าฟังเพลงครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 02:17:26 pm »
กับ Polk  เป็นอะไรที่เข้ากันดีทีเดียวครับ

สายที่ Match กันดี  สำหรับการดูหนัง
สามารถช่วยเสริมความบางของ Yam  +   ต่อยอดเบสของ Polk ให้หนักแน่นมากขึ้น

น่าจะเป็นสายประเภท ทองแดงแกนเดี่ยวนะครับ

มาทางLine ของ  Rocket   ก็ดีครับ แต่รุ่นดี ๆ ของ Rocket ราคาก็สูงอยู่พอสมควร

รุ่นเล็ก เคยใช้ Type-4  เมตรนึงราวสี่ร้อยกว่าบาท  ถือว่า ok อยู่ครับ 

ส่วนรุ่น rocket33 ไม่เคยใช้  แต่ถ้าจะใช้จริง ๆ  ขยับไปใช้ Rocket-44  ดีกว่าครับ คุ้มค่ากว่าในระยะยาว

แต่ถ้าเอาแบบครั้งเดียวจบ.. Rocket-88  ครับ   

ได้เสียงทุกย่านมาเต็ม ๆ   สปีดดี  เก็บตัวเร็ว เบสอิ่ม  แต่ปลายไม่พริ้วนะครับ

เหมาะกับดูหนังมากกว่าฟังเพลงครับ
+1 เห็นด้วยคร๊าบ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 06:26:09 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ขอถามเพิ่มเกี่ยวกับสายลำโพงยี่ห้อ Canare ที่ว่าคุ้มค่าคุ้มราคา รุ่นใหน ดีด้านใหน เด่นด้านใหนครับ ถ้าMatch กับลำโพงจะได้ประหยัดงบอีกเยอะเลยครับ ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 09:11:43 pm »
จะโกรธมั้ยอะครับ ถ้าผมจะบอกว่า Yamaha กับ Polk มันไม่เข้ากันเท่าไรอะครับท่าน

ทั้งนี้ทั้งนั้นท่านก็ต้องไปลองฟังดูก่อนซื้อด้วยอะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 01:32:28 am »
จะโกรธมั้ยอะครับ ถ้าผมจะบอกว่า Yamaha กับ Polk มันไม่เข้ากันเท่าไรอะครับท่าน

ทั้งนี้ทั้งนั้นท่านก็ต้องไปลองฟังดูก่อนซื้อด้วยอะครับ
ผมเข้าใจในสิ่งที่ท่าน newton พยายามอธิบายคือเรื่องของความ matching เป็นการชดเชยเสียง ซึ่ง avr กับ ลําโพงให้เเนวเสียงในทิศทางเดียวกัน เพราะผมก็เคยเป็น เมื่อก่อนเล่น avr harman kardon กับลําโพง aad รู้สึกมันพอดี เสียงไม่หนาไม่บาง เกิดนึกอยากเปลี่ยน avr เป็น yamaha ทีนี้ ทุกอย่างมันเกืนพอดีครับ คือกลาง สูง ชัด เสียงติดขอบไปหมด เบสมีเพราะใช้ subwoofer อยู่เเล้ว เเต่เสียงกลางติดคม คือถ้าชอบ ก็ว่ากันไปครับ สาเหตุเป็นเพราะ aad เด่น ที่ สดใส คล้าย polk ครับ ตัว yamaha เสียง flat บางคนบอกว่ามันบาง ( สําหรับผมมันบางไปนิดครับ ) สายลําโพง ช่วยได้ในระดับนึงครับ เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับความชอบ ส่วนตัวครับ ถ้าชอบเเนวนี้ก็ ok ครับ เพราะคนชอบไม่เหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 07:50:51 am »

ไม่โกรธเลยครับ คือตอนนี้ผมใช้ลำโพง Polkอยู่ จากแรกเริ่มเดิมทีมีความตั้งใจที่จะเลือกใช้ AVR. YAMAHA อยู่แล้วเพราะทำงานบริษัทในกลุ่ม YAMAHA ถึงจะไม่ใช่สยามดนตรีก็ตาม แต่ลำโพงนี่ไม่ได้ตั้งใจใช้ Polk เลยตั้งแต่แรก แต่ลมเพลมพัดจับมาคู่กับYAMAHAซ่ะงั้น จริงๆแล้วมีลำโพงที่เข้ากับYAMAHAได้ดีอยู่ในใจแล้วเช่นกัน...แต่ด้วยความที่เป็นมนุษย์เงินเดือน รายรับต่อเดือนไม่มากนัก จึงต้องคิดหาวิธีที่จะใช้งานอุปกรณ์ที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์และมีความสุขที่สุด.
แต่ยังไงต้องมีอาการคัน อยากปรับ อยากเปลี่ยน ผมมองว่านี่คือมนต์เสน่ห์ของการเล่นเครื่องเสียง.

ปล.ถ้ามีโอกาศผมจะเปลี่ยนลำโพง... ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ  ;D

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 07:54:59 am »

ผมเข้าใจในสิ่งที่ท่าน newton พยายามอธิบายคือเรื่องของความ matching เป็นการชดเชยเสียง ซึ่ง avr กับ ลําโพงให้เเนวเสียงในทิศทางเดียวกัน เพราะผมก็เคยเป็น เมื่อก่อนเล่น avr harman kardon กับลําโพง aad รู้สึกมันพอดี เสียงไม่หนาไม่บาง เกิดนึกอยากเปลี่ยน avr เป็น yamaha ทีนี้ ทุกอย่างมันเกืนพอดีครับ คือกลาง สูง ชัด เสียงติดขอบไปหมด เบสมีเพราะใช้ subwoofer อยู่เเล้ว เเต่เสียงกลางติดคม คือถ้าชอบ ก็ว่ากันไปครับ สาเหตุเป็นเพราะ aad เด่น ที่ สดใส คล้าย polk ครับ ตัว yamaha เสียง flat บางคนบอกว่ามันบาง ( สําหรับผมมันบางไปนิดครับ ) สายลําโพง ช่วยได้ในระดับนึงครับ เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับความชอบ ส่วนตัวครับ ถ้าชอบเเนวนี้ก็ ok ครับ เพราะคนชอบไม่เหมือนกัน

ชัดเจนดีครับ ผมต้องศึกษาอีกเยอะ ค่อยๆปรับ ค่อยๆเปลี่ยนไป ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็น ;D

ออฟไลน์ suchart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 12:17:43 pm »
เรื่องของสุนทรียภาพทางด้านโสตประสาทนั้น    ไม่มีผลลัพธ์ หรือคำตอบที่ตายตัวว่า  AVR และ ลำโพงตัวใด จับคู่กันแล้ว  Match กว่า   ฟังดีกว่า   หรือฟังแย่กว่า
เพราะทุกสิ่งทุกอย่างนั้น  ขึ้นอยู่ที่หูของเรา  /  ลักษณะความชอบโดยส่วนตัวของเรา ( อันนี้สำคัญที่สุด )   / ตลอดจนการปรับตั้ง set up ของเรา ( ว่าดีที่สุดแล้วหรือยัง )   
และที่สำคัญ กำลังเงินของเราครับ

ดังนั้น ถ้ามีโอกาสลอง  ให้ลอง Set up สิ่งที่มีอยู่แล้ว   ให้ดีที่สุดก่อน    แล้วลองฟังด้วยหูของเราเองก่อน    จะได้รู้ว่า   ว่าสิ่งที่มีอยู่นั้น  ดีพอ หรือดีที่สุดสำหรับท่านแล้วหรือยัง 

ถ้ายังไม่ดีพอสำหรับท่านจริง ๆ     และพร้อมจะจ่ายเงินออกไป เพื่อซื้อสิ่งที่ดีกว่าเข้ามา     ย่อมคุ้มค่ากว่าการจ่ายออกไป    โดยที่ยังไม่ได้ใช้สิ่งที่มีอยู่แล้ว  ให้คุ้มค่าที่สุด  และเต็มความสามารถของมันน่ะครับ     

ps. เป็นเพียงความเห็นโดยส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ  ไม่มีเจตนาขัดแย้งต่อท่านผู้ใดครับผม

เรื่องแบบนี้ ขึ้นอยู่กับรสนิยมของแต่ละท่านจริง ๆ ครับ   

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 04:31:19 pm »
เรื่องของสุนทรียภาพทางด้านโสตประสาทนั้น    ไม่มีผลลัพธ์ หรือคำตอบที่ตายตัวว่า  AVR และ ลำโพงตัวใด จับคู่กันแล้ว  Match กว่า   ฟังดีกว่า   หรือฟังแย่กว่า
เพราะทุกสิ่งทุกอย่างนั้น  ขึ้นอยู่ที่หูของเรา  /  ลักษณะความชอบโดยส่วนตัวของเรา ( อันนี้สำคัญที่สุด )   / ตลอดจนการปรับตั้ง set up ของเรา ( ว่าดีที่สุดแล้วหรือยัง )   
และที่สำคัญ กำลังเงินของเราครับ

ดังนั้น ถ้ามีโอกาสลอง  ให้ลอง Set up สิ่งที่มีอยู่แล้ว   ให้ดีที่สุดก่อน    แล้วลองฟังด้วยหูของเราเองก่อน    จะได้รู้ว่า   ว่าสิ่งที่มีอยู่นั้น  ดีพอ หรือดีที่สุดสำหรับท่านแล้วหรือยัง 

ถ้ายังไม่ดีพอสำหรับท่านจริง ๆ     และพร้อมจะจ่ายเงินออกไป เพื่อซื้อสิ่งที่ดีกว่าเข้ามา     ย่อมคุ้มค่ากว่าการจ่ายออกไป    โดยที่ยังไม่ได้ใช้สิ่งที่มีอยู่แล้ว  ให้คุ้มค่าที่สุด  และเต็มความสามารถของมันน่ะครับ     

ps. เป็นเพียงความเห็นโดยส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ  ไม่มีเจตนาขัดแย้งต่อท่านผู้ใดครับผม

เรื่องแบบนี้ ขึ้นอยู่กับรสนิยมของแต่ละท่านจริง ๆ ครับ   

ขอบคุณสำหรับความเห็นและคำแนะนำ ด้วยความเต็มใจครับ. ;D

ออฟไลน์ vut740

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 12:06:15 pm »
เห็นด้วยครับ มันขึ้นอยู่กับหู และความชอบของแต่ละคน
อยากแนะนำให้หาโอกาสลองฟังดูดีกว่าครับ
อย่างผมเคยลองเอาลำโพง Polk รุ่น TSX 120 กับ YAM 3010 เสียงก็ไม่คมเหมือนที่คิดนะครับ อาจจะเป็นเพราะสายลำโพงผมเป็นทองแดงแกนเดี่ยวก็ได้
(ลำโพงเดิมผมเป็น B&W)
สำหรับดูหนังที่ไม่ซีเรียสมาก เน้นความมันส์ นี่ผมว่าเหมาะเลยครับ
ตอนนี้เพื่อนผมก็เปลี่ยน AVR จาก Onkyo เป็น Yam แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2014, 12:08:50 pm โดย vut740 »

ออฟไลน์ hamann

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 02:12:36 pm »
ผมใช้pioneerlx 85 จับคู่กับpolk rti a7 และใช้สายลำโพงjps superblue2 (ได้มาจากคุณตั้นครับ) polk ให้เสียงที่จัดจริงๆครับ แต่ทางแก้ของผมคือหาสายac ที่ลดความจัดลงไปมาช่วยครับผม เสียงเอสสสสส เหลือน้อยลงมากครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 09:24:00 pm »
ผมใช้pioneerlx 85 จับคู่กับpolk rti a7 และใช้สายลำโพงjps superblue2 (ได้มาจากคุณตั้นครับ) polk ให้เสียงที่จัดจริงๆครับ แต่ทางแก้ของผมคือหาสายac ที่ลดความจัดลงไปมาช่วยครับผม เสียงเอสสสสส เหลือน้อยลงมากครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
555
มีโอกาสลองฟัง sine royal II ดูนะครับ ส่วนตัวผมชอบสายเส้นนี้มาก
จากเดิมใช้ กับ yamaha 1010 ปัจจุบันเปลี่ยน avr มาเป็น anthem 510
ก็ยังใช้เส้นนี้อยู่

เรื่องเสียงไม่มีผิดถูกครับอยู่ที่เรา ชอบ ไม่ชอบ แค่นั้น

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 10:02:15 pm »
555
มีโอกาสลองฟัง sine royal II ดูนะครับ ส่วนตัวผมชอบสายเส้นนี้มาก
จากเดิมใช้ กับ yamaha 1010 ปัจจุบันเปลี่ยน avr มาเป็น anthem 510
ก็ยังใช้เส้นนี้อยู่

เรื่องเสียงไม่มีผิดถูกครับอยู่ที่เรา ชอบ ไม่ชอบ แค่นั้น
สนับสนุนข้อความนี้ครับ มันไม่มีสูตรตายตัวมันอยู่ที่เราชอบไม่ชอบเท่านั้นครับ