ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำสายsub ให้หน่อยครับ  (อ่าน 4928 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chakaphorn

• Edge LED TV member
ช่วยแนะนำสายsub ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 10:20:14 pm »
เน้นฟังเพลงนุ่มลึก กังวาน  ผมใช้ onkyo8020   Sub polk psw125 ครับ

งบ1000-2500    และต่อ 1ออก1    หรือ 1ออก2   ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2014, 10:21:15 pm โดย Chakaphorn »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ช่วยแนะนำสายsub ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 08:37:24 am »
....ผมก็ไม่ใช้ของแพงมาก สายเอซี แค่ SUPRA LOARD 2.5  แต่ถ้าสายแถม เบสจะไม่คม

ไม่ควบแน่น  ความแน่นลึก หายไปเลยครับ

ส่วนสาย สัญญาณ ก็2 พันกว่าๆ ก็พอครับ

ลองหาหนังสือ หรือ ไม้หนัก ๆ ทับตู้ไว้

ของผม ซับหนัก 45 กก. ใช้ไม้ และหนังสือ ทับไปอีก เกือบ 20 กก.

เบสจะนิ่ง แน่น ลึก เพิ่มขึ้นครับ

ปล. ให้ไปเน้น การจัดวาง โทอิน โทเอาท์ การปรับค่าต่างๆ (ถ้ามี ที่ตู้ซับ มีผลมากกว่าครับ)...Wit

....สายสัญญาณ Sub Woofer มันต้องดีเหมือนกับสายสัญญาณอื่นๆครับ

เสียงจาก Sub Woofer มีก็อยู่ใน 20-20000Hz แค่มันตอบสนองช่วงนึงของความถี่ใช่ว่าจะไม่รายละเอียด
ยกเว้นเสียแต่ว่า เราไมใส่ใจมันมากเท่านั้น เอาดังเข้าว่า แต่ไม่เอาดี ถ้าเอาดีนะครับเลือกที่ดีที่สุดเท่าที่เราจะซื้อได้ครับ

เสียงทุกย่านความถี่มีรายละเอีดเท่ากันหมด เพียงแต่ใปใส่ใจกับเสียงบางย่านเลยคิดว่า เสียงความถี่ต่ำไม่มีรายละเอียด

ถ้าความถี่ต่ำไม่ค่อยมีรายละเอียด เราแยกออกมา จาก 20-20KHz ได้หรือ มันทำไม่ได้หลอก ฉนั้น...สายสัญญาณ Sub Woofer

เลือกที่ดีที่สุดก็แล้วกันตามงบของเราครับ ใอ้ที่ว่าสายมี Bass มากยังไม่ค่อยพบเจอ มีแต่ Bass ทึบๆ อันนี้หาง่ายหน่อย ทึบนี่แหละตัวดีเลย บวมเบลอแน่นอน
สายยี่ห้อใหนให้เสียง Bass ดีซื้อได้เลยครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะบวมหรือเบลอ มันปรับได้...

สายที่ให้เสียงย่านความถี่ต่ำที่จับตัวกันเป็นก้อนเป็นกลุ่มนี่หายากมากกว่า ส่วนใหญ แพง!....Magic man

ดูเพิ่มเติม   
                  http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=6821.0

Re: ช่วยแนะนำสายsub ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 10:26:50 am »
อาการเบสบวมเป็นไงครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 02:34:38 pm »
..เบสบวมเป็นยังไง..

...สมมุติว่าไปงานมอเตอร์โชว์นะครับ แล้วไปดูรถคันที่ติดเครื่องเสียงแบบสุดๆน่ะ เวลาเบสมาเราจะรู้สึกได้เลยว่า เบสมันจะกระแทกเราเป็นลูกๆกระชับๆเลย แบบจุกน่ะครับ แต่ถ้าบวมนี้มันจะเป็นลูกใหญ่ๆ เลือนลาง จับโฟกัสไม่ได้และไม่กระชับ ฟังไปนานๆจะรำคาญครับ...(Meaw Maw-เจ้าของข้อมูล)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 03:11:25 pm »
InAkustik MONITOR PATMOS SUB (3.0M)  สายตัวนี้แนวเสียงเป็นไงบ้างครับ เห็นขายร้านปิ   

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 03:39:48 pm »
มาใส่ให้ 1 ตัวเลือกครับ
IXOS XHK235 ระยะ 3 เมตร พันต้นๆ เป็นสาย 1 ออก 1 มาพร้อมตัว Y สำหรับออก 2 ก็ได้
เสียงแน่นลึก เบสใหญ่มีมวลดีเลยครับ

[กระโดด]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 09:40:28 am »
IXOS XHK235 ระยะ 3 เมตร พันต้นๆ เป็นสาย 1 ออก 1 มาพร้อมตัว Y สำหรับออก 2 ก็ได้
เสียงแน่นลึก เบสใหญ่มีมวลดีเลยครับ

[กระโดด]

หาซื้อได้ที่ไหนครับ  ส อา อยู่บางนา  จ - ศ อยู่รังสิต

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 09:53:36 am »

[กระโดด]

หาซื้อได้ที่ไหนครับ  ส อา อยู่บางนา  จ - ศ อยู่รังสิต

บางนา - ศรีนครินทร์ แวะชมได้ที่ร้าน HD City (ชั้น B1 SeaconSquare) ครับ

[กระโดด]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 09:56:47 am »
เสียงนุ่มลึก แน่น   ใช่ไหมครับ ผมจะได้ตัดสินใจตัวนี้ละ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 10:22:54 am »
เสียงนุ่มลึก แน่น   ใช่ไหมครับ ผมจะได้ตัดสินใจตัวนี้ละ

เพิ่ม อิ่ม ให้อีกตัวด้วนครับ

[กระโดด]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 10:32:48 am »
ขอบคุนทุกความรู้ครับ

ออฟไลน์ JJJit

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 09:45:05 pm »
ผมใช้ IXOS XHK235 ระยะ 3 เมตร

ซื้อจากร้าน HD City (ชั้น B1 SeaconSquare)

คุ้มค่าคุ้มราคาครับ ;D