ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง HDR และ การใช้งานในห้องมืดครับ  (อ่าน 2779 ครั้ง)

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
ผมชอบดูหนังในห้องมืดครับ

ทุกวันนี้ ดูทั้งพลาสม่าและLED
ซึ่ง LED ต้องลดความสว่างพาเนลลงมาเหลือสัก 20-30 จึงสบายตา

เลยกังขา กับ HDR โดยเฉพาะความสว่าง
หลักการของมัน นอกจากสีที่เพิ่ม ก็มีระดับความสว่างด้วยใช่รึเปล่าครับ?
แบบนี้ ถ้าต้องดูในห้องมืด แล้วลดความสว่างลงมากๆๆ
จะมีประเด็นมั้ยครับ แบบว่าใช้ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
หรือไม่ก็ ล้อคไว้ ว่าลดความสว่างลงได้แบบมีลิมิต?

แล้วทุกวันนี้ HD player ที่เล่น HDR ได้แบบ ไม่ใช่ android box ยังไม่มีใช่มั้ยฮะ
ถามหลายอย่างเลย รบกวนด้วยครับ
 [รัก]

ออฟไลน์ filmman

Re: สอบถามเรื่อง HDR และ การใช้งานในห้องมืดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 12:23:32 pm »
ผมให้คะแนน vt50 ชนะ oled อยู่นะครับ [หื่น]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: สอบถามเรื่อง HDR และ การใช้งานในห้องมืดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 12:42:31 pm »
Hdr มันจะสว่างกว่าปกติอย่างเห็นได้ชัดเฉพาะในส่วนที่เป็นแสงแรงๆ เช่น แสงจากดวงอาทิตย์ แสงจากหลอดไฟ ครับ

ของผมใช้ sony x9000c ต้องลดbacklight จากเดิมเต็ม50 เหลือไม่เกิน 20 ถึงจะไม่แสบตา

แต่พอลดแล้วความสว่างของพวกหลอดไฟ ดวงอาทิตย์ก็จะไม่เจิดจรัสเท่าเดิม

แต่โดยรวมก็ยังให้ภาพที่ดีกว่า sdr ครับ

ถ้าเป็น oled lg 2015 เล่น hdr มันจะปรับความสว่างลงไม่ได้นะครับ

มันจะเร่งให้ contrast กับ oled light สูงสุดโดยอัตโนมัติ

ตอนนี้ยังไม่มี player ที่เล่น hdr ได้

มีแต่ himedia q10 pro ที่เป็นandroid ตามสเปคบอกว่าเล่นhdrได้

แต่ต้องถามคนในกลุ่มhimediaก่อนว่ามันปล่อย hdr ได้จริงหรือเปล่า

เพราะหลายๆรุ่นอ้างว่าเล่นไฟล์ h265ได้ แต่เวลาใช้จริงกระตุกจนดูไม่ได้เลย

ก่อนหน้านี้ผมไปลอง eg920t ของเพื่อนมาแบบละเอียด(หาอ่านได้ในกระทู้ห้องโชว์ของ)

4k oled เล่นไฟล์ 4k sdr ภาพและมิติดีกว่า vt60 เยอะครับ แต่ภาพเคลื่อนไหว plasma กินขาด

แต่ถ้าเอา 4k oled มาเปิดไฟล์ 1080p บอกได้เลยว่า ภาพสู้vt60 vt50 ไม่ได้เช้นกันครับ

ออฟไลน์ koko00737

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 01:39:03 pm »
จากเเต่ก่อนใช้ led มาใช้ oled บอกได้เลยว่าสบายตามากกว่า led เยอะครับ เวลาลดความสว่าง สีสันก็ไม่ได้จืดลงเลย

อีกอย่างเวลาดูไฟล์ที่มี hdr ในห้องมืด ถ้าเป็นเเบบภาพไม่เต็มจอ มีเเถบดำบนล่าง ถ้าใช้ led น่าจะเห็นเเสงรั่วตามขอบชัด ตอนเเสดง hdr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2016, 01:46:59 pm โดย koko00737 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 02:26:46 pm »
ผมให้คะแนน vt50 ชนะ oled อยู่นะครับ [หื่น]

พรวดดด! สำลักน้ำ ท่านก็ยังอุตส่าห์จำได้เนาะ 555
 [ปลื่ม]

ขอบคุณทุกทั่นครับ

อืม แบบนี้ เครื่องเล่นก็คงใช้แบบ 4k ทั่วไป แก้ขัดก่อนคงได้
ไฟล์ 10 บิท HDR นี่ คงกินแรงเครื่องโหดขิงๆ

ส่วนจอ oled จริงๆ น่าจะเป็นคำตอบเรื่องการดูในห้องมืด
เพราะถึงลดความสว่างๆ คอนทราสเรโช ก็ยังสูงเพราะดำสนิท
แต่สงสัย ก็ยังต้องรอให้ลงตัวอีกพักนึง
เห็นเรื่อง LG ล็อคความสว่างดังท่านว่านี่ ผมคงต้องเปิดไฟดูเลยเชียว
แล้วภาพเคลื่อนไหวน่าจะเท่า หรือดีกว่าพลาสม่า ไหงยังกั๊กๆอยู่นะ

ขอบคุณสำหรับการเปรียบเทียบฮะ ทุกท่าน
จริงๆถ้ายังไม่มี มันก็น่าสอยเลยล่ะเนาะ แต่มีใช้แล้วก็พอจะรอได้

ดีครับ มีเวลาหยอดกระปุกอีกหน่อย (หยอดมาหลายปีละไม่พอสักที ฮา)
 [ปาดเหงื่อ]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 02:43:38 pm »

แล้วภาพเคลื่อนไหวน่าจะเท่า หรือดีกว่าพลาสม่า ไหงยังกั๊กๆอยู่นะ

OLED ภาพเคลื่อนไหวผมให้ให้ตามหลัง LED รุ่นท๊อปๆอยู่ครับ

OLED EG920T ที่ลองของเพื่อนมาภาพเคลื่อนไหวยังตาม X9000C อยู่

คือ OLED ค่า response มันดีจริง ทำได้เท่าหรือดีกว่า plasma ด้วยซ้ำ ไม่เห็นเงาลากตามวัตถุที่เคลื่อนไหวเลย
แต่มันตกม้าตายตรง motion resolution ครับ

OLED เวลาปิดระบบแทรกเฟรมภาพ motion resolution จะได้แค่ 300 line ภาพเคลื่อนไหวจะสั่นๆ
ถ้าเปิดระบบแทรกเฟรมภาพ ก็จะเพิ่มขึ้นเป็น 600 line สั่นน้อยลง แลกกับภาพเคลื่อนไหวที่ผิดธรรมชาติมากขึ้น

ต่างกับ LED รุ่นท๊อปที่ค่า motion resolution ปิดแทรกเฟรม=300 เปิดแทรกเฟรม =1080
(samsung ทำ motion resolution ตอนเปิดแทรกเฟรมได้มากกว่า 1080 line ซึ่งมากกว่าค่ายอื่นๆ)

ส่วน plasma ระดับท๊อปๆ ไม่ต้องเปิดแทรกเฟรม motion resolution ก็สูงถึง 1080 line อยู่แล้วครับ
บวกกับค่า response time ที่ดีมากๆ ภาพเคลื่อนไหวจึงดีกว่าทั้ง OLED และ LED ไปโดยปริยาย

ถ้าเก็บเงินได้มากพอยังไงรอดู samsung QLED อีกสักสามปี
หรือ sony  CLEDIS (Crystal LED Integrated Structure) ดีกว่าครับ ๕๕๕๕๕

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 03:47:35 pm »

OLED ภาพเคลื่อนไหวผมให้ให้ตามหลัง LED รุ่นท๊อปๆอยู่ครับ

OLED EG920T ที่ลองของเพื่อนมาภาพเคลื่อนไหวยังตาม X9000C อยู่

คือ OLED ค่า response มันดีจริง ทำได้เท่าหรือดีกว่า plasma ด้วยซ้ำ ไม่เห็นเงาลากตามวัตถุที่เคลื่อนไหวเลย
แต่มันตกม้าตายตรง motion resolution ครับ

OLED เวลาปิดระบบแทรกเฟรมภาพ motion resolution จะได้แค่ 300 line ภาพเคลื่อนไหวจะสั่นๆ
ถ้าเปิดระบบแทรกเฟรมภาพ ก็จะเพิ่มขึ้นเป็น 600 line สั่นน้อยลง แลกกับภาพเคลื่อนไหวที่ผิดธรรมชาติมากขึ้น

ต่างกับ LED รุ่นท๊อปที่ค่า motion resolution ปิดแทรกเฟรม=300 เปิดแทรกเฟรม =1080
(samsung ทำ motion resolution ตอนเปิดแทรกเฟรมได้มากกว่า 1080 line ซึ่งมากกว่าค่ายอื่นๆ)

ส่วน plasma ระดับท๊อปๆ ไม่ต้องเปิดแทรกเฟรม motion resolution ก็สูงถึง 1080 line อยู่แล้วครับ
บวกกับค่า response time ที่ดีมากๆ ภาพเคลื่อนไหวจึงดีกว่าทั้ง OLED และ LED ไปโดยปริยาย

ถ้าเก็บเงินได้มากพอยังไงรอดู samsung QLED อีกสักสามปี
หรือ sony  CLEDIS (Crystal LED Integrated Structure) ดีกว่าครับ ๕๕๕๕๕

[ช็อค]
อืม ขอบคุณฮะ
ความรู้ใหม่เลยครับ ปกติดูแต่ response time นึกว่าจะสัมพันธ์กัน แหะๆ
ที่แท้ มันต้องแยกพิจารณา แบบนี้รอยาวตามทั่นว่าเลยฮะ
แต่ไม่ค่อยกล้ายุ่งกะแซมซังเท่าไหร่ รอดู LG กะ โซนี่ละกัน แฮ่

ออฟไลน์ iammynonny

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 01:54:20 pm »
sony  CLEDIS (Crystal LED Integrated Structure) ดีกว่าครับ ๕๕๕๕๕

ตอนดูเดโม่ครั้งแรกเข้าใจว่า CLEDIS จะเป็น display panel ซะอีก สรุปคือจะเป็นไลน์ oled ของโซนีหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2016, 01:55:58 pm โดย iammynonny »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 02:42:12 pm »
sony  CLEDIS (Crystal LED Integrated Structure) ดีกว่าครับ ๕๕๕๕๕

ตอนดูเดโม่ครั้งแรกเข้าใจว่า CLEDIS จะเป็น display panel ซะอีก สรุปคือจะเป็นไลน์ oled ของโซนีหรอครับ

http://pro.sony.com/bbsc/ssr/cat-monitors/resource.latest.bbsccms-assets-cat-mondisp-latest-CLEDISLargeDisplaySolution.shtml

CLEDIS ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ OLED ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2016, 08:23:46 pm โดย ซ่องเจ๊หวี »