ผู้เขียน หัวข้อ: port HDMI ใช้กันจริงๆกี่ช่องครับ  (อ่าน 2028 ครั้ง)

ออฟไลน์ tintin_hcu

• Flat TV member
  • *
port HDMI ใช้กันจริงๆกี่ช่องครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 04:38:09 am »
สงสัยว่า ทำไมทีวีบางรุ่นมี HDMI หลายช่องจังครับ เวลาใช้งานจริงๆ ก็มักจะเลือกว่าจะต่อกับ set top box หรือ android box หรือ hD player หรือ blue-ray player ก็ใช้แค่ port เดียวใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 04:38:52 am โดย tintin_hcu »
ÁջѭËÒàÃ×èͧÂÒ »ÃÖ¡ÉÒàÀÊѪ¡Ã

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: port HDMI ใช้กันจริงๆกี่ช่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 07:57:05 am »
แล้วแต่การใช้งานแต่ล่ะคนครับ ถ้ามีอุปกรณ์เยอะ ความต้องการใช้ช่องก็มีเยอะครับ จะให้ถอดสลับออกทุกครั้งก็ไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: port HDMI ใช้กันจริงๆกี่ช่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 10:42:22 am »
ของผม..ใช้ทุกช่องที่มีให้ต่อ แถมยังไม่พอกับความต้องการ
ต้องมีการถอดเปลี่ยนสลับการใช้งานด้วยครับ..

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 01:06:32 pm »
ของผมใช้ช่องเดียว

มี ps3, notebook, กล่อง gmmhd  แต่ทุก sources ผมต่อเข้า avr แล้วไปเข้า tv เลยใช้แค่นั้นจริงๆ  แต่ถ้าบางรุ่นให้มาช่องเดียวก็กลัวนะว่าใช้ๆไปหมดประกันมันจะเสียหรือบอดมั๊ย  ถ้ารุ่นที่ให้มาหลายๆช่อง ช่องนี้เสียก็เปลี่ยนใช้ช่องอื่นได้

ออฟไลน์ Tao700

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 11:31:28 am »
ของผมมี 3 ช่อง ใช้หมดทุกช่องครับ  ไม่พอด้วย
กล่องดาวเทียม 2 กล่อง, HTPC, Blue ray,  STB

ออฟไลน์ alphab

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 05:41:09 pm »
ผมใช้ 4 ช่องครับ
dvd,gmmz,com 2 เครื่อง

ออฟไลน์ iMonday

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 01:36:10 pm »
ถ้ามีให้ 6 ช่องก็ไม่พอ อย่างน้อยๆ 2 ช่องก็ต้องเสียไปกับเครื่องเล่นบลูเรย์/ดีวีด แถมบ้านเรายังมีกล่องบ้าบอเต็มไปหมด แทนที่ กสทช. จะออกกฎออกมาตรฐานให้มีกล่องเดียวมาตรฐานเดียว แล้วผู้บริโภคเลือกจะใช้ของค่ายไหน (เหมือนโทรศัพท์มือถือ เหมือนอินเทอร์เน็ต) ดันไม่ทำเพราะมีผลประโยชน์กับเจ้าของกล่องหรือเปล่าอันนี้คงพอรู้ๆ กัน ค่ายต่างๆ มันถึงได้รวยกับการขายกล่องกันครั้งหนึ่งเป็นร้อยเป็นพันล้านบาท ดูอย่างกล่องทีวีดิจิตอลก้อได้ ราคาต้นทุนจริงๆ ไม่เกิน 3 ร้อยบาท ยังขายกัน 690 - พันอัพเลย ผมยังไม่ได้นำคูปองไปแลก เพราะดูเคเบิลของทรูอย่างเดียวก็หลายสิบช่องแล้ว รอใกล้ๆ คูปองจะหมดอายุโน่น รับรองจะมีการแจกกล่องฟรีแน่นอน เพราะพ่อค้ามันรวยกันจนสะดือปลิ้น และตลาดเริ่มอิ่มตัวแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 01:41:29 pm โดย iMonday »