ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอถามเรื่องการต่อ AMP ผ่าน AVR หน่อยครับ  (อ่าน 2488 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
1. ) ถ้าเราต่อแอมป์ผ่าน Pre out แล้ว ยังจะให้เป็น ไบแอมป์ได้อีกไหม  หรือเอาแค่ไบ ไวร์ก้อพอครับ  ( เห็นบางตัวมีขั้วลำโพง 2 ชุด ) มันใช้ได้ไหม

2.) แนะนำแอมป์ ที่ไปได้ดีกับ Onkyo 717 หน่อยครับ ( ควรหากำลังสักเท่าไร ทุนไม่เยอะครับ แนะนำรุ่นได้ยิ่งดีครับ )

3. )  ขั้วต่อ Front High  และ Front Wide  ปกติ มันคือตำแหน่งไหนครับ   ( ถ้าเราไม่ได้ต่อ ไบแอมป์ )

ขอบคุณครับ ..ช่วงนี้ถามเยอะหน่อยนะครับ อย่างเพิ่งรำคาญ 555

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: มือใหม่ขอถามเรื่องการต่อ AMP ผ่าน AVR หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 11:33:07 am »
โหลด  คู่มือ  มาดูก่อนจร้า..........ตอบคำถามได้มากกว่า 70-80%   [คิคิ]

Re: มือใหม่ขอถามเรื่องการต่อ AMP ผ่าน AVR หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 03:57:03 pm »
ท่านพี่ Wat  ที่รัก ผมว่า คู่มือตอบ 1-2 ไม่ได้แน่

2 จาก 3 นี่มันสัก 70%  แล้วนะคร้าบ..

ลองต่อแทน HK160 แล้ว ...เฮ้อ...หาเรื่องเปล่าวะ ท่าทางจะต้องเสียค่า SUB  เพิ่มอีกแหง๋.

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 09:49:15 pm »
สวัสดีครับ

ผมเข้าใจว่าท่านพึ่งจะถอย 717 มานี่ครับ ไม่ทันไรมองหาแอมป์เพิ่มแล้วเหรอครับ
ถามหน่อยครับ ว่าตั้งใจจะเอาแอมป์อีกตัวมาไว้ทำอะไรครับ เสริมหนังหรือเพลง

อย่างแรก เห็นด้วยกับท่าน wat12 ว่าหาคู่มือมาอ่าน มาไว้อ้างอิง ด้วยนะครับ

สำหรับคำถามของท่าน
1. ไบแอมป์ คือท่านจะเอา 717 ขับแหลม แล้วเอาแอมป์ตัวใหม่ขับทุ้ม ใช่ไหม ผมว่าก็น่าจะได้นะ ถ้ามองว่า avr เป็น int ตัวหนึ่ง ที่ไม่ตัดสัญญาณแม้ว่าจะมีลำโพงต่ออยู่ ผมไม่เคยลองซะด้วยสิ และลำโพงผมก็เป็นซิงเกิลไวย์...
หรือท่านหมายความว่า ก็ต่อไบแอมป์ที่ 717 นั้นแหละ และก็ต่อแอมป์ใหม่ด้วย หรือเปล่า...
ไบไวย์ คือท่านจะต่อที่ int ใช่ไหม ที่มีให้เลือก speaker A+B อันนี้ต่อได้เลยครับ (ไม่รู้ว่าจะเรียกไบแอมป์หรือไบไวย์ดี)

2. มีงบเท่าไรล่ะครับ ลองบอกมาดู เพื่อนๆ ในนี้จะได้ชี้เป้าได้ถูก

3. อันนี้ในคู่มือมีนะครับ ส่วนตัว..มันคือ gen ก่อน atmos คือลำโพงคู่หน้าที่กระโดดไปเกาะกำแพง ก่อนจะกระโดดไปเกาะเพดานแล้วกลายเป็น atmos ละมั้ง

คหสต.
ที่ถามว่าเอามาเสริมหนังหรือเพลงก็เพราะว่า
ถ้าเอามาเสริมการดูหนัง ควรเอาแอมป์มาใช้กับ center ครับ จะเป็น power amp หรือ int amp ก็แล้วแต่ท่านเลย
ถ้าเอามาเสริมการฟังเพลง ควรใช้ int amp ครับ ในระดับราคาประมาณหมื่น เทียบกัน ตัว717 เสียงอาจจะฟังใหญ่กว่า แต่ int จะได้เนียนกว่า
ว่าแต่ท่านจะใช้อะไรเป็นต้นทางละครับ

เรื่องไบไวย์ ผมไม่แนะนำเลยครับ ถ้าสายลำโพงเส้นที่ท่านจะซื้ออยู่ในระดับราคาที่ท่านต้องชั่งใจอยู่นาน เล่นซิงเกิลไวย์หรือซิงเกิล-ไบไวย์ จะให้รายละเอียดที่มากกว่านะครับ
แต่ถ้าท่านมีแอมป์สองชุด หรือท่านจ่ายค่าสายได้สบายๆ ก็จัดไบไวย์แท้ เลยครับ แจ่มกว่าซิงเกิลอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 11:13:03 pm »
มีน้า sujit กรนาส่งลิงค คุ่มือมาแล้ว ขอบคุณอย่างสุงเลยครับ

ขอบคุณ น้า sander ครับ
1.)  เด๋วคนอ่านแล้วจะงงไปใหญ่ แต่ผมเข้าใจแล้วครับ ใช้แอมป์นอกขับทุ้ม + Front High  ขับแหลม
3 )   wide ตกลงมันคือลำโพง ข้างๆ คนฟัง ชิมิ  พอดีผมมีลำโพงเหลือทั้ง  tower และ วางหิ้ง กากๆ เหลืออยุ่ อย่างละคุ่ ไม่ทราบว่า
จะเอาตัวไหนไว้  wide หรือ surr ครับ

ขอบคุนครับ
ปล พิมจากโทรศัพท อาจจะผิดบ้าง ขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2015, 05:35:11 pm โดย Lekjang »

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 10:16:28 pm »
สวัสดีครับ

จากข้อ 1 ผมอ่านแล้วก็ยังงงอยู่... ไม่แน่ใจพวก RCA Y-Adaptor สามารถช่วยท่านได้หรือเปล่า

Front wide ใช้ตั้งพื้นเลยครับ มันไม่ได้อยู่ด้านข้างนะครับ แต่อยู่ระหว่างคู่หน้า กับ surround ด้านข้าง (ไม่ใช่ surrund back นะ)
ส่วน surround back ใช้วางหิ้งเลยครับ จะแขวนหรือวางขาตั้งก็ได้
ในคู่มือมีรูปประกอบนะ