ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ (งบน้อย) อยากลอง INT หลอดแนะนำหน่อย/* มีใครใช้ 717 บ้างครับ  (อ่าน 1688 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
อยากลองหัดเล่น INT  หลอดดูบ้างครับ

แต่งบไม่เกิน 10,000 เดียว นี่พอจะหาของใหม่ได้ไหม หรือเวปที่ขายมือสองไว้ใจได้ ( ชี้เป้าทีครับ)

เห็นในเวปหนุ่มมีของจีน ยี่ห้อ nobsound MKII  อยู่ในงบพอดี

ไม่ทราบว่า มีท่านใดเคยฟังบ้างครับ

ปล. ชุดผมมี CD / ลำโพง audax 5 นิ้ว กะแหลม 1 gold  ครับ

รู้สึกว่าแหลมพอได้ แต่ เบสมันน้อยไปด้วย 5 นิ้ว ( แต่กลางดี )

เดิมใช้ Int Denon PMA390II  เก่าแก่ จากน้าหนึ่ง BK  เรานี่แหละครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ขอบคุณทุกความเห็นครับ แนะนำด้วยครับ.. ตอนนี้ฟังเพลงจาก 717 แล้วรู้สึกไม่ไหว 555....( ไบไวร์ เสียบ USB หน้าเครื่อง)

ปล. 2  ถ้างบเท่านี้ไม่พอ เริ่มต้นควรใช้สักเท่าไรครับ หรือเอางบเดิมไปหา INT  ตัวอื่น ก้อแนะนำได้ครับ ( พวก nad  326/352 มีใกล้ๆงบเหมือนกัน แต่ไม่เคยฟัง )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2016, 03:46:25 pm โดย Lekjang »

ออฟไลน์ Lekjang

ปล. 3 ไม่ทราบมีใครใช้ 717 หรือ ซีรี่ย์ใกล้เคียงบ้างครับ

จะขอคำแนะนำ ในการปรับเสียงหน่อยคับ ไลน์หรืออะไรก้อได้ครับ

ไลนผผม Lekjang2513  ครับผม

คู่มือก้อไม่มี ... ตอนนี้ปรับมั่วมาก ( ไม่มีเวลาลองปรับครับ )

ออฟไลน์ maxxx

http://www.eu.onkyo.com/downloads/2/1/7/1/6/Manual_TX-NR717_English.pdf

ลองโหลดไปอ่านดูครับ แต่ถ้าจะเอาภาษาไทย ลองเข้าไปดูในเวป onkyo thailand แล้วเทียบจากรุ่นใกล้เคียง 616 เมนูไม่ได้ต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...Onkyo 717 ผมใช้อยู่ครับ ท่านมีเทพอยู่ในมือแล้ว ลองค้นกระทู้เก่าของผม มีวิธีปรับให้เพียบ เสียงเพลงหลุดตู้ขอบอก แหลมซิบๆ นักร้องได้ยินลูกคอ เบสนุ่มต่ำลึก ตึ๊บๆ ด้วยซับคู่ แต่ถึงแม้ถอดปลั๊กตู้ซับออก เฉพาะลำโพงคู่หน้า เสียงก็สุดยอดแล้วครับ ขอย้ำต้องใช้กับ Polk RTi A3 เท่านั้น.

...จะขอกล่าวย่อๆ ถ้าหากท่านใจร้อน
...1. หาซื้อ Polk RTi A3 1 คู่ (ราคาไม่เกินหมื่นห้า) ลำโพงที่ท่านมีอยู่นำไปเป็นลำโพงเซอร์ราวซะ
...2. วางลำโพงคู่หน้าห่างกันไม่ต่ำกว่า 1.8 ม. อยู่ 2 ข้างทีวี ห่างผนังด้านหลังประมาณ 0.40-0.50 ม. หันหน้าลำโพงไปจุดนั่งฟัง นำสายเซอร์ราวแบกลากมาต่อขั้วลำโพงคู่บนของลำโพง A3 ถอดจั๊มเปอร์ทองแดงออกซะ ส่วนสายลำโพงคู่หน้า(ฟร้อน)ต่อขั้วลำโพงคู่ล่าง นี่คือการต่อ Bi amp (ที่ท่านต่อ Bi  wide มันก็เหมือนต่อธรรมดา เสียงดีขึั้นนิ๊ดดด เดียว(เพราะเป็นเสียงรวม ไม่ได้แยกเสียงแหลม - ทุ้มเหมือน Bi amp)

...เอาละ อธิบายต่อ หลังจากปฏิบัติตามข้างบนเสร็จแล้ว..

...3. เสียบ Mic setup หน้าจอทีวีจะแสดงเมนูว่า ท่านต่อ Bi amp อยู่นะ OK กด Next เลือกแบบ 2 คือละเอียด เซ็ทหลายรอบ กด Next oK ไปจนจบ มีคำสั่งให้นำ Mic ออก เมื่อถอดออกก็ Save เป็นอันจบกระบวนการแรก

....เสียงดีขึ้นมากมายยยย แต่ เสียงยังไม่หลุดตู้ ตามมาๆๆๆ

...หาโทรศัพท์มือถือยี่ห้อซัมซุง หรือไอโฟน เพื่อดาวน์โหลดแอป Sound meter หรือ Level Meter อย่างใดอย่างหนึ่ง เราจะเร่งทุกลำโพงให้เสียงมาหาผู้นั่งฟังที่ 75 dB เสียงก็จะหลุดตู้ (เรียกว่าเป็นการปรับละเอียด)

...ตอนนี้โหลดเรียบร้อย เปิด App sound meter มือถือจะเห็นเข็มกระดิก หรือแถบเสียง ตอนนี้ขยับประมาณ 35-40 dB เพราะยังไม่ได้มีเสียงใดๆ

...ไปที่ AVR หยิบรีโมท ไปที่ HOME>setup-เลือกกล่องแดงเครื่องมือ กด Enter >เลือนภาพ 2 (Speader setup)> Enter>ข้อ 4 Level Calibration >Enter>จะได้ยินเสียง Noise (ซ่า า า า า า) เริ่มจาก Left ให้เร่งวอลลุ่ม(Vol)ดังๆ ไปจนเข็มหรือแถบมิเตอร์ขยับไปที่ 75 dB จนนึ่ง เป็นอันเสร็จ  จากนั้นเลื่อนแถบลงมา แล้วเร่งเสียงแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนครบทุกลำโพง ยกเว้น Subwoofer อาจเร่งได้สูงสูด 55-60 เข็มก็ไม่ขยับ ก็หยุดเพียงเท่านั้นครับ ส่วนจะเร่งวอลลุ่มหลังตู้มากน้อยเท่าไหร่ไม่สำคัญ ถ้าเร่งมาก Level เท่ากัน มาตรฐานหมุนไปซัก 9-12 นาฬิกาครับ.แล้วแต่่กำลังวัตต์ subwoofer

...เมื่อเสร็จสิ้นกระบวนการ นำเพลงมาเปิด ตะลึงตึงๆ รับรองเสียงหลุดตู้แน่นอน

...ส่วนเมนูอื่นๆ เช่น ระยะระหว่างตู้ลำโพงถึงผู้นั่งฟัง หรือ ควรตั้งความถี่ลำโพงแต่ละตัวค่าเท่าไร ไม่ต้องสนใจ เพราะ Mic setup จัดการให้เรียบร้อยแล้วครับ

...ลำโพงตัวอื่นๆ นอกจาก Polk RTi A3 แล้ว ยี่ห้ออะไรก็ได้ เพราะเน้นฟังเพลง ดูหนังก็มันส์กว่าไม่ได้เซ็ทแบบ Bi amp  ทั้งเสียงหนักแน่น เสียงกระซิบที่ต่อระบบธรรมดาๆ จะไม่ได้ยิน กลับได้ยินเพราะ Bi amp เสียงตึงตัง ตูมตาม หนักแน่นกว่าต่อแบบธรรมดาแน่นอนถึงแม้ใช้สายสัญญาณแบบธรรมดา

...อยากได้เบสเพิ่ม ก็เข้าไปรับในเมนู setup บนรีโมท +  , - dB ได้ตามชอบใจ ส่วนเมนู EQ ทั้งหลาย ปรับตามชอบใจ

...แนะนำลองไปเมนูบนรีโมท setup > Audio > Dynamic Volume > Light (เสียงใสๆ สดๆ)

...Audyssey > Music /  Movie ...ต้องเลือกให้ตรงทุกครั้ง ถ้าฟังเพลงโดยลืมกดเลือก Music เสียงอาจจะแข็งๆ ไม่ไพเราะ เพราะเสียงไปในแนวดูหนัง.

...Onkyo 717 ของดีอยู่ในมือ + ลำโพงคู่หน้า Polk audio RTi A3 จบ.แน่นอน.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2016, 11:33:17 am โดย bkav »

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

ผมนั่งเดาอยู่ว่า ปัญหาของท่านจะอยู่ที่ source หรือเปล่า... เล่น usb กับ 717
ท่านมีเครื่องเล่นอื่นอีกหรือเปล่า
ตัว Denon นี่ยังอยู่หรือเปล่าครับ
ถ้ายังอยู่ ได้ลองต่อ Denon กับ 717 หรือยัง เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

เรื่อง แอมป์หลอด ผมคงช่วยท่านไม่ได้ แต่ถ้าเป็นอย่างที่ผมเดา ก็เตรียมงบลับไว้จัดเครื่องเล่นอีกสักตัว
จัดพร้อมหลอดเลยครับ ยกลำโพงไปด้วย ฟังพร้อมๆ กันเลย จะได้หายคาใจในทีเดียว

ออฟไลน์ oasleg

ผมแนะนำอย่างนี้นะครับ ส่วนมากคนที่หันมาสนใจเครื่องเสียงหลอด มักมีต้องการความอิ่มโปร่งที่ขาดจาดชุดเครื่องเสียงเดิมที่ให้ได้น้อย   โดยรวม อินทริเกต DENON ให้กระชับ ความโปร่งใสหวาน ได้ดี แต่เรื่องเนื้อเสียงที่อิ่มมากขึ้นในกรณีหากคาดหวังในการเล่นหลอด นั้นคุณต้องรู้เรื่องคุณสมบัติของหลอด เนื่องด้วยแอมป์หลอดนั้น ต้องใช้เวลาในการ warm up หลอด ซึ่งจะดีขึ้นเรื่อยๆ หลังจาก warm up หลังเปิดใหม่ๆ  ซึ่งวัตถ์หลอดจะดูไม่สูงเหมือนแอมป์ tranisiter แต่ให้พละกำลังที่มากกว่าเมื่อเทียบต่อวัตถ์  จุดอ่อนของหลอดก็มีในเรื่องของความเพี้ยน กับ เรื่องของไดนามิคเมื่อฟังเพลงที่เน้นเบส และ impact  ในกรณถ้าคุณชอบฟังเพลงหนักๆ  แต่หลอดก็จะให้ความสะอาดโปร่ง อิ่ม ในการฟังเพลงร้องที่ไหลลื่นมากกว่า transister

อันดับแรกคุณควรไปลองฟังแอมป์หลอดตัวที่คุณสนใจว่าใช่สิ่งที่ต้องการจริงๆหรือไม่  เพราะคุณบอกว่าขาดเสียงเบส เลยไม่แน่ใจว่าจะตรงกับโจทย์ที่ต้องการรึเปล่า อีกจุดคือ สายสัญญาณ ลำโพง อันนี้มันก็มีผลนะครับ ถ้าคุณใช้สาย naname บางที่รายละเอียดมันก็น้อยและอาจแลดูเสียงบาง  อินทริเกตแอมป์หลอดTS AUDIO ของไทย ก็เป็นอีกตัวเลือกถ้าคุณชอบหลอด  แต่ทั้งนั้นคุณควรลองด้วยตัวเองก่อนตัดสินใจซื้อนะครับ