ผู้เขียน หัวข้อ: ํTV ดับตอนเปิดไฟ แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 955 ครั้ง)

ออฟไลน์ ton42059

• Flat TV member
  • *
ํTV ดับตอนเปิดไฟ แนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 09:17:19 pm »
TV Toshiba 40L2550 มีอาการตอนเสียบ HDMI ดูหนังจากโน้ตบุ๊คพอเปิดไฟแล้วทีวีดับสักพักภาพก็กลับมา แต่พอดูทีวีปกติไม่เป็นครับ  ใช้สายสีฟ้าแบนๆ จาก Big C 180 กว่าบาท มีวิธีแก้ไขไหมครับกลัวทีวีจะไปก่อนกำหนด ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ํTV ดับตอนเปิดไฟ แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 09:41:59 pm »
อาการนี้เป็นที่สายHDMI ที่ใช้ครับ

ลุงกับเพื่อนในเวปเคยเป็นนะ

เมื่อก่อนตอนที่ลุงยังใช้สายแถม หรือสายถูกๆ เวลาลุงเปิด-ปิด สวิชหลอดไฟในห้อง

ภาพมันจะดับไปวูบหนึ่ง แล้วติดขึ้นมาใหม่

พอเปลี่ยนมาใช้สาย hdmi ที่มีคุณภาพดีๆหน่อย (เส้นละประมาณ ๗๐๐บาท ขึ้นไป)

อาการภาพล้มตอนปิดไฟลุงก็ไม่เจออีกเลย

จากนั้นลุงก็ดูทีวีอย่างมีความสุขเรื่อยมา...