ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ OnKyo สอบถามวิธีปรับค่า ลำโพง Center หน่อยครับ  (อ่าน 3398 ครั้ง)

ออฟไลน์ pgboy

• Flat TV member
  • *
พอดีผมซือ OnKyo HT7705 มา เบื้องเติมผมได้ใช้ Mic ปรับระบบเสียงอัตโนมัติ เสียง Surround ที่ได้ประทับใจมากเลยครับ แต่เวลาดูหนังรู้สึก เสียงพูดดูเบาไปหน่อยเมื่อเทียบกับเอฟเฟค เห็นเพื่อนๆในเวปว่าให้ลองปรับ Channel Center เพิ่ม  ผมพยายามหาเมนูปรับดูแล้ว หาไม่พบ ไม่ทราบว่าพอมีใครแนะนำวิธีปรับได้บ้างครับ ขอบคุณมากนะครับ (ลอง download คู่มือ onkyo รุ่นอื่นมาอ่านดู ก็งงๆ ไม่ค่อยเข้าใจครับ)

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: มือใหม่ OnKyo สอบถามวิธีปรับค่า ลำโพง Center หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 02:35:11 pm »
จำเมนูไม่แม่นครับ ส่วนมากผมจะกดหาเอา
Setup --> Audio --> Leve Adj. มั้งครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ onepiece5867

• LCD TV member
  • **
Re: มือใหม่ OnKyo สอบถามวิธีปรับค่า ลำโพง Center หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 06:37:43 pm »
พอดีผมซือ OnKyo HT7705 มา เบื้องเติมผมได้ใช้ Mic ปรับระบบเสียงอัตโนมัติ เสียง Surround ที่ได้ประทับใจมากเลยครับ แต่เวลาดูหนังรู้สึก เสียงพูดดูเบาไปหน่อยเมื่อเทียบกับเอฟเฟค เห็นเพื่อนๆในเวปว่าให้ลองปรับ Channel Center เพิ่ม  ผมพยายามหาเมนูปรับดูแล้ว หาไม่พบ ไม่ทราบว่าพอมีใครแนะนำวิธีปรับได้บ้างครับ ขอบคุณมากนะครับ (ลอง download คู่มือ onkyo รุ่นอื่นมาอ่านดู ก็งงๆ ไม่ค่อยเข้าใจครับ)

555+ หัวอกเดียวกันครับ   [โขก]
ผมยังไม่มีเวลานั่งใช้ไมค์เซ็ทเลย เซ็ตเองแต่เสียง Certer เบามาก  [ร้องไห้]

ปล.ขอมาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ  [หื่น]

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 08:48:07 pm »
ไม่ต้องไปแคร์ไมค์ที่แถมมามากครับ

หลักๆ คือฟังให้เสียง test tone ของทุกลำโพงดังใกล้เคียงกัน ส่วนเสียง center อาจจะให้ดังกว่า L+R สักนิดได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 09:47:02 pm »
มาอัพเดตครับ ผมหาปุ่มในรีโมตเจอแล้ว เป็นปุุ่มชื่อ Q ด้านล่างเขียนว่าเมน์ครับ
เสร็จแล้วก็เข้า Audio -> Adj Level -> Center -> ปรับเกณฑ์เพิ่ม เสียงดังชัดแล้วครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

ออฟไลน์ onepiece5867

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 12:09:41 am »
ได้ลองเทส Atmos ยังครับ

ผมลองแล้วแล่มมากทั้งภาพ ทั้งเสียง

ไฟล์ Full Rip Tansformers 4 3D Atmos ลองหาโหลดูนะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 09:58:13 am »
ผมลองแต่ Clip ที่เค้าไว้ทดสอบเสียงครับ (หลบฝนแทบไม่ทัน 555) เดี๋ยวผมจะไปหาหนังตามที่แนะนำมาดูนะครับ ขอบคุณมากครับ