ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการปรับ motion flow ของ w904a หน่อยคับ  (อ่าน 2160 ครั้ง)

ออฟไลน์ dodgeda

• Flat TV member
  • *
สอบถามการปรับ motion flow ของ w904a หน่อยคับ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 09:47:10 pm »
คือเวลาดูหนังอะคับควรปรับ motion flow เป็นแบบไหนดีอะคับถึงจะไม่มี โกส แล้วก็ เหมือนเป็นวุ้นๆด้วย อะคับ สาเหตุพวกโกส กับภาพเป็นวุ้น อันนี้มีสาเหตุมาจาก เครื่องเล่น และสาย hdmi หรือเปล่าคับ [เศร้า]

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
Re: สอบถามการปรับ motion flow ของ w904a หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 01:37:07 am »
ปกติจอของ Sony และ Panasonic จะเห็น Judder ต่ำมากๆ ไม่ต้องเปิดตัวช่วย motion เลยก็ยังไหว
แต่ถ้าไม่ชอบและอยากปรับอีกสักหน่อยลองโหมด True Cinema ใน Motion Flow ดูครับ

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
Re: สอบถามการปรับ motion flow ของ w904a หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 04:55:29 am »
รุ่นนี้  ปรับปิด  เป็นดีที่สุดครับ  แสงสี  มันสุดยอดอยู่แล้ว

ออฟไลน์ lekta

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 11:39:55 am »
ผมชอบปรับเป็น Standard ครับ ถ้าปรับเป็น Off ภาพมันกระตุกๆง่ะครับ งงๆ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 01:08:13 pm »
ถ้าเปิด motionflow พร้อมกับ cinema drive จะเกิดวุ้น ภาพจะลื่นผิดปกติ
ให้เลือก cinema drive เป็น off แล้วเปิดแต่ motionflow ครับ

ถ้ายังเห็นวุ้นอยู่ให้ใช้ motionflow แบบ true cinema
ถ้ายังเห็นวุ้นอยู่อีกก็ใช้ motionflow แบบ clear plus ซึ่งจะทำให้ภาพมืดลงกว่าเดิม
และถ้ายังคงเห็นวุ้นอยู่ก็คงต้องใช้ motionflow แบบ impulse ซึ่งจะทำให้เกิดอาการ flicker(ภาพกระพริบ) และหน้าจอที่มืดลงมาก
ให้เพิ่มระดับ backlight ช่วยเพิ่มความสว่างครับ