ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Onkyo 838 ต่อ Bi amp กับ Atmos  (อ่าน 4328 ครั้ง)

ออฟไลน์ chukiati

• LCD TV member
  • **
ขอคำแนะนำ Onkyo 838 ต่อ Bi amp กับ Atmos
« เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 06:54:10 am »
ระบบลำโพงเดิมของผมคือ A3 A4 A1 PSW110 (A1 ต่อ Bi-wire)
ตอนนี้ผมซื้อเพิ่มมาอีก 2 ตัว คือ  A5 กับ SKH-410 ยังไม่ได้ต่อใช้งาน
อยากขอคำแนะนำว่าผมจะจัดชุดนำมาต่อกับ Onkyo838 แบบไหนดี
ห้องผมขนาด 3.5x4 ม.
1. ใช้ A5 เป็นคู่หน้า ต่อแบบ Bi amp  A1 เป็นคู่หลัง  A4 เป็น center และ PSW110 เป็น sub
    และ SKH-410 เป็น Atmos  
2. ใช้ A5 เป็นคู่หน้า ต่อแบบ Bi-wire  A3 เป็นคู่หลัง  A4 เป็น center และ PSW110 เป็น sub
ควรจัดชุดแบบไหนดีครับ หรือมีคำแนะนำจัดชุดแบบอื่นก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2016, 06:54:42 pm โดย chukiati »

ออฟไลน์ ZiMllwuZEe

• Flat TV member
  • *
Re: ขอคำแนะนำ Onkyo 838 ต่อ Bi amp กับ Atmos
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:25:27 am »
ต่อแบบชุดที่ 2 ไปเลยครับ และถ้าคิดว่าจะเล่นแค่ 5.1.2 ก็ปล่อย A1 กับ A4 แล้วถอยเซ็นเตอร์ใหม่เป็น A6 ครับ ส่วนซับถ้ามีโอกาศก็ขยับไปเล่นตัวที่ดุๆกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำ Onkyo 838 ต่อ Bi amp กับ Atmos
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 10:00:53 pm »
สวัสดีครับ

อ่านตามคู่มือ ลำโพง atmos ต้องใช้ช่องต่อ height/bi-amp เพราะอย่างนั้นตัดข้อ 1 ออกได้เลย จึงเหลือแต่ข้อ 2 เท่านั้น

ณ ตอนนี้ท่านก็มีลำโพงเพียงพอสำหรับ 7.1.2 แล้วทำไมไม่ต่อให้หมดไปเลย ซึ่งตัว avr เองก็รับได้อยู่แล้ว....

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 04:59:51 am »
สาเหตุที่ผมเสนอรูปแบบที่ 1 ที่ต่อ A5 แบบ Bi-amp เพราะอยากขับ A5 ให้เต็มประสิทธิภาพ
เนื่องจากเคยอ่านเจอว่า Onkyo 838 ขับ A5 ได้ไม่สุด ต้องเป็นรุ่นเลขสี่หลัก
แต่ถ้าเป็นอย่างท่าน SanDer บอก ก็คงต่อ Bi-amp ไม่ได้
ก็คงต้องเลือกแบบที่ 2
ส่วน 7.1.2 ผมก็สนใจ จะได้ใช้ประโยชน์จากลำโพงที่มีอยู่ทุกตัว
คงใช้ A3 เป็น surround และ A1 เป็น surround back
แต่เนื่องจากห้องค่อนข้างแคบ กว้างเพียง 3.5x4 ม.
surround กับ surround back จำเป็นต้องวางแนวเดียวกัน
เลยไม่แน่ใจว่าเสียงจะเป็นยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2016, 05:14:45 am โดย chukiati »

ออฟไลน์ anupong88

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 11:19:14 am »
ระบบลำโพงเดิมของผมคือ A3 A4 A1 PSW110 (A1 A3 A4 ต่อ Bi-wire)
ตอนนี้ผมซื้อเพิ่มมาอีก 2 ตัว คือ  A5 กับ SKH-410 ยังไม่ได้ต่อใช้งาน
อยากขอคำแนะนำว่าผมจะจัดชุดนำมาต่อกับ Onkyo838 แบบไหนดี
ห้องผมขนาด 3.5x4 ม.
1. ใช้ A5 เป็นคู่หน้า ต่อแบบ Bi amp  A1 เป็นคู่หลัง  A4 เป็น center และ PSW110 เป็น sub
2. ใช้ A5 เป็นคู่หน้า ต่อแบบ Bi-wire  A3 เป็นคู่หลัง  A4 เป็น center และ PSW110 เป็น sub
ควรจัดชุดแบบไหนดีครับ หรือมีคำแนะนำจัดชุดแบบอื่นก็ได้ครับ

ควรต่อแบบข้อ 2. ครับ จะดีที่สุด  7.1.2 ไม่เหมาะครับ เพราะสภาพห้องไม่เหมาะเล็กเกิน 838 ถึงจะขับ a5 ได้ไม่หมด แต่การดูหนัง ฟังเพลงทั่วๆ ไป ก็ขับได้สบาย จะมีผลเฉพาะบางฉาก บางตอน ที่ต้องการกำลังทั้งหมด จากลำโพงทั้งหมด อย่างเช่นฉากสงครามที่มีการยิงถล่มกัน อันนั้นจะมีผลบ้างครับแต่ก็ไม่มากนักครับ อันนี้ link ของปิยนัส  http://piyanaselectric.com/forum/index.php?topic=14141.0

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 02:41:24 pm »
สวัสดีครับ

มีห้องเล็กกว่าท่าน จขกท นั่งติดกำแพงหลัง ติดตั้ง 7.1
ลำโพงเซอร์ back นี่ อยู่ข้างหูเลยทีเดียว
ผมก็ออกความเห็นว่าไม่เหมาะ แต่เจ้าตัวเค้าลอง แล้วบอกว่าพอใจ

หลายท่านอยากลองแต่ไม่มีของ ส่วนท่านมีของครบ ก็น่าจะลองดูสักครั้งก่อน ไม่ชอบก็ถอดออก อยากรู้ว่าเสียงเป็นอย่างไร ต้องลองอย่างเดียว
ไม่ลอง ไม่รู้

เรื่องขับลำโพงตั้งพื้นไม่หมดอีกแล้ว...
ได้แต่บอกว่าตัว avr ก็พอให้เบสเท่าที่ให้ได้แหละครับ ไม่มากเท่าไร แม้ท่านคิดว่าใช้ตั้งพื้นแล้วจะได้เบสเยอะขึ้นก็ตาม
ลูกเล่นอย่าง bi-amp ก็ทำให้ขับลำโพงได้ดีขึ้นบ้าง แต่เบสก็ยังน้อยอยู่ดี เครื่องผมต่อ Bridge ได้ ก็ไม่เห็นว่าเบสจะต่างจากต่อ single เท่าไร
เท่าที่อ่าน ท่านคงพอมีกำลังทรัพย์ จัด int หรือ power สักตัวครับ ถ้าเป้าหมายคือ เบสของA5
แต่ถ้าความหมายของการขับได้หมดของท่าน มิใช่เรื่องเบส ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ ชุดที่ใช้อยู่นี้ ดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 11:54:10 pm »
...ห้อง 3 X 6 หรือ 4 X 8 เหมาะสำหรับระบบ 7.1 ขึ้นไปครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 04:50:40 am »
การต่อ Bi-amp จะต่อกับขั้วอื่นแทน height/bi-amp ได้หรือเปล่า
(เพราะ height/bi-amp ใช้ต่อลำโพง Atmos)
เช่น ต่อขั้วลำโพง Front กับ Surround back เป็น Bi-amp ให้กับ RTi A5  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2016, 05:36:20 am โดย chukiati »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 05:05:26 pm »
เพิ่งอ่านเจอว่า Onkyo 838 ลำโพงที่ต่อจากขั้ว height  wide และ surround back จะทำงานพร้อมกันไม่ได้ คงต้องตัดประเด็นการต่อแบบ bi-amp ออกไป

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 05:16:52 pm »
...ท่านที่ต้องการนำภาคขยายที่ไม่ได้ใช้งานของ AVR ไปทำ Front Bi-amp (ไบแอมป์ลำโพงคู่หน้า) ซึ่งเดิมอาจเคยทำร่วมกับระบบ 5.1/7.1 นั้น หากเป็นการติดตั้งใช้งาน AVR ร่วมกับระบบลำโพงตามรูปแบบ Dolby Atmos Configurations จะไม่สามารถนำภาคขยายของ AVR ไป Bi-amp ได้ ถึงแม้จะมีภาคขยายที่ไม่ได้ใช้ก็ตาม ตรงนี้เป็นข้อจำกัดของ Dolby Atmos AVR ปี 2014 - 2015 ทุกรุ่น

...อ่านข้อมูลเพิ่มเติม.

http://www.hdplayerthailand.com/review_detail.asp?desc=3&topic_id=1718

...ของผม Onkyo 717 ปัจจุบันดูหนังฟังเพลงระบบ Bi amp

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 03:48:32 pm »
ถ้าผมจะต่อแบบ 7.1 โดยต่อระบบแบบนี้
Front: A5
Center: A4
Surround: A3
Sub: PSW110
ผมควรจะต่อ A1 กับขั้ว Wide/zone2 หรือต่อกับ Surround back
ถ้าต่อเป็น Surround back ตำแหน่ง A1 จะขนานกับ A3 (ไม่มีพื้นที่)
แต่ถ้าต่อกับขั้ว Wide แล้วเอา A1 ไปวางบริเวณพื้นที่ด้านหลัง A5
จะมีพื้นที่ให้วางหลัง A5 ห่างออกไปได้อีก 0.5 เมตร
ควรต่อ A1 แบบไหนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2016, 04:11:17 am โดย chukiati »

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 06:12:47 am »
ตอนนี้ยังต่อแค่ 5.1 + Atmos เพราะหาที่ลงให้ลำโพง A1 ไม่ได้ 
ระบบที่ติดตั้งตอนนี้
    A5 เป็นคู่หน้า A3 เป็นคู่หลัง 
    A4 เป็น center PSW110 เป็น sub
    SKH-410 เป็นลำโพง Atmos วางไว้บน A5
การเซ็ตตัวเครื่องผมใช้ไมค์ Auto setup เซ็ตเรียบร้อยแล้ว
ผมขอคำแนะนำ 2 ข้อ ครับ
1. ผมเจอปัญหาเวลาฟังเพลงเสียง A3 ดังกลบ A5 หมด ผมจะต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า
2. การดูหนังที่เป็นระบบ Atmos ลำโพง SKH-410 ต่อหรือไม่ต่อ เสียงฟังดูแทบไม่ต่างกันเลย
    กำลังลังเลว่าจะเก็บลำโพง SKH-410 ลงกล่องหยุดเล่น Atmos ไปก่อน แล้วนำเอาขั้วต่อ Atmos ไปต่อ Bi-amp ให้ A5
    หรือไม่ก็นำเอาขั้วต่อ Atmos ไปต่อกับ A1 แล้วนำไปแขวนไว้ด้านบน บริเวณเหนือ A5 ทำเป็นระบบ 7.1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 11:52:54 am »
...การใช้ Auto setup เป็นการปรับสภาพห้องให้เข้ากับลำโพงครับ หลังจากนั้นต้องปรับเสียงให้เข้าหาจุดนั่งฟังเท่าๆ กัน ด้วยการใช้ Sound Meter , Level meter ให้ทุกลำโพงมาที่จุดนั่งฟัง 75 db ส่วนซับ ค่าได้แค่ไหนก็แค่นั้น หาโหลด meter ได้จากแอนดอยร์ แอป หรือ แอปเปิลแอป.

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 02:40:11 am »
ผมติดตั้งโปรแกรม sound meter แล้ว แต่มีข้อสงสัย 2 ข้อ คือ
1. จะวัดความดังของลำโพงแต่ละตัวยังไง
2. ตอนวัดความดังจะต้องเร่งเสียง AVR ไปอยู่ที่เท่าไร

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 10:43:15 pm »
...นั่งโซฟาจุดนั่งดูหนังฟังเพลง เปิด sound meter จะเห็นเข็มกระดิก หรือ แถบขึ้นๆ ลง ๆ โทรศัพท์อยู่หน้าเราเหมือนส่งกระจกนั่นละ ถอยโซฟาออกมา 1 ศอก ปรับเสร็จขยับโซฟากลับเข้าไป 1 ศอกเหมือนเดิม นั่นคือตำแหน่งนั่งฟังครับ.

หยิบรีโมท เข้าเมนู setup > speaker > Level > ได้ยินเสียงซ๋า ดูที่โทรทัศน์ว่าตอนนี้แถบสีอยู่ตำแหน่งลำโพงอะไร(ทีละตัว) ตัวหน้าซ้าย ,ต่อไปตัวขวา ,ต่อไป... หน้า, หลัง , ซับ

...เสียงซ่า จะเข้าโทรศัพท์ มิเตอร์กระดิก ให้เร่งวอลลุ่มที่รีโมท เสียงซ่าจะดังขึ้นๆๆๆๆ เร่งให้อยู่ตำแหน่ง 75 db จบ.

... เลื่อนแถบลงมาที่ลำโพงตัวต่อไป เร่งเสียง ดูมิเตอร์ให้เข็มชี้ 75 db จบ. ทำแบบนี้ทุกๆ ตัว

...สุดท้ายจะเป็น subwoofer(หลังลำโพงเร่งวอลลุ่มครึ่งหนึ่งเป็นมาตรฐาน ปรับเฟส 0 องศาหรือ 180 องศา อยู่การสังเกต ตั้ง 0 เบสหาย บวม แสดงว่าผิดเพส ต้องตั้ง 180 เป็นต้น) เร่งวอลลุ่มรีโมทจนสุด ก็จะได้ประมาณ 55-60 จบ.

...Exit ออกจากเมนู

...เสร็จสิ้นกระบวนการ.

...เปิดเพลงฟัง แหล่มเลย..ดูหนังเสียงวิ่งเพี้ยวพ้าวรอบตัวมีมิติชัดเจน..(ลำโพงล่องหน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2016, 10:49:52 pm โดย bkav »

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 06:10:38 am »
...นั่งโซฟาจุดนั่งดูหนังฟังเพลง เปิด sound meter จะเห็นเข็มกระดิก หรือ แถบขึ้นๆ ลง ๆ โทรศัพท์อยู่หน้าเราเหมือนส่งกระจกนั่นละ ถอยโซฟาออกมา 1 ศอก ปรับเสร็จขยับโซฟากลับเข้าไป 1 ศอกเหมือนเดิม นั่นคือตำแหน่งนั่งฟังครับ.

หยิบรีโมท เข้าเมนู setup > speaker > Level > ได้ยินเสียงซ๋า ดูที่โทรทัศน์ว่าตอนนี้แถบสีอยู่ตำแหน่งลำโพงอะไร(ทีละตัว) ตัวหน้าซ้าย ,ต่อไปตัวขวา ,ต่อไป... หน้า, หลัง , ซับ

...เสียงซ่า จะเข้าโทรศัพท์ มิเตอร์กระดิก ให้เร่งวอลลุ่มที่รีโมท เสียงซ่าจะดังขึ้นๆๆๆๆ เร่งให้อยู่ตำแหน่ง 75 db จบ.

... เลื่อนแถบลงมาที่ลำโพงตัวต่อไป เร่งเสียง ดูมิเตอร์ให้เข็มชี้ 75 db จบ. ทำแบบนี้ทุกๆ ตัว

...สุดท้ายจะเป็น subwoofer(หลังลำโพงเร่งวอลลุ่มครึ่งหนึ่งเป็นมาตรฐาน ปรับเฟส 0 องศาหรือ 180 องศา อยู่การสังเกต ตั้ง 0 เบสหาย บวม แสดงว่าผิดเพส ต้องตั้ง 180 เป็นต้น) เร่งวอลลุ่มรีโมทจนสุด ก็จะได้ประมาณ 55-60 จบ.

...Exit ออกจากเมนู

...เสร็จสิ้นกระบวนการ.

...เปิดเพลงฟัง แหล่มเลย..ดูหนังเสียงวิ่งเพี้ยวพ้าวรอบตัวมีมิติชัดเจน..(ลำโพงล่องหน)
ขอบคุณครับ