ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์DTS Ready ดูหนังไม่มีเสียง...ต้องทำยังไงครับ  (อ่าน 2441 ครั้ง)

ออฟไลน์ nile

• Flat TV member
  • *
แอมป์ 5.1Ready / DTS Ready ต่อสายกับDVDทีมีภาคถอดรหัสDTS
ด้วยสายสัญญาณ 6 เส้น  ทำไมดูหนังไม่มีเสียงครับ ไม่มีเสียงเฉพาะ DTS แต่ดูแบบDolby Digital5.1ได้ปกติ

ปรับเมนูที่เครื่องDVDตรงaudio เป็น LPCM แล้ว และปรับเสียงเป็น 5.1ch แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2014, 02:13:37 pm โดย nile »

ออฟไลน์ dangkab

• LCD TV member
  • **
Re: แอมป์DTS Ready ดูหนังไม่มีเสียง...ต้องทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 07:02:56 pm »
แอมป์ตัวนี้ไม่สามารถถอดรหัสเสียง ดิจิตอลได้ครับ มีหน้าที่เป็นเพียงภาคขยายธรรมดา ส่วนเครื่องเล่นดีวีดี ถ้ามี 5.1 ตรงที่เขียนว่า dts surround 5.1 ถ้ามีคำนี้ตัวเครื่องเล่นดีวีดีจะเป็นตัวถอดรหัสเสียง dts แล้วส่งไปที่ช่อง 5.1และตัวแอมป์มีหน้าที่เป็นภาคขยาย ส่วนถ้าเขียนว่า dts digital out ก็ึืคือส่วนที่คุณปรับ lpcm อันที่จริงค้องเลือก raw ครับถึงจะปล่อยสัญญ่าณ dts มาแบบดิบๆและให้ตัว avr ถอดรหัส เช่น yamaha rxv.onkyo.pioneer vsx ส่วนแอมป์คุณไม่มีภาคถอดรหัสสัญญาณดิจิตอล

ออฟไลน์ dangkab

• LCD TV member
  • **
Re: แอมป์DTS Ready ดูหนังไม่มีเสียง...ต้องทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 07:10:08 pm »
ถ้าแอมป์ที่มีภาคถอดรหัสสัญญาณได้สังเกตุ จะมีช่อง coax หรือช่อง optical ที่ตัวแอป์ ของคุณแก้ไขได้ด้วยการหาเครื่องเล่น ดีวีดี ที่มีภาคถอดรหัสเสียง dts surround มาก็เป็นแันใช้ได้ ไม่ใช่คำว่า dts digital out นะครับ ส่วนที่คุณปรับภาคดิจิตอล เป็นการปรับสัญญาณดิจิตอลให้ส่งออกมาทางช่อง optical กับ coax เท่านั้นแล้วให้แิอมป์ที่มีภาคถอดรหัสเป็นตัวถอด ไม่เกี่ยวกับช่องเสียงออก 5.1ที่ตัวเครื่องเล่นดีวีดี

ออฟไลน์ nile

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 12:12:19 pm »
ขอบคุณมากๆครับ เสาร์อาทิตย์ ลองนั่งปรับยังไงเสียงก็ไม่ออก

...แท้จริงแล้วเป็นอย่างที่ท่านบอก ผมคงต้องหาเครื่องเล่นใหม่ จึงจะดูได้

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่าง  นึกว่ามีปั๊มDTS หน้าเครื่องแล้วสามารถดูได้ทุกเครื่อง  [ปลื่ม]