ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Sony 2 รุ่น นี้ครับ R470B กับ W600B ความรู้สึกของท่านเป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 3668 ครั้ง)

ออฟไลน์ nooy1

• Flat TV member
  • *
R470B 40 นิ้ว ราคา 15990 http://www.sony.co.th/product/kdl-40r470b
W600B 40 นิ้ว ราคา 19990 http://www.sony.co.th/product/kdl-40w600b
ราคาต่างกัน 3 พันกว่าบาท
จุดประสงค์ ไว้เล่นเกมส์ กับ ดูหนัง แต่เล่นเกมส์ ps4 เป็นหลัก

อยากถามว่าความรู้สึกของท่านเป็นไงบ้างครับ ผมจะเอามาประกอบการตัดสินใจครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 12:14:12 pm โดย nooy1 »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
สองรุ่นนี้ใช้ samsung PSA panel ตัวเดียวกัน
แต่ W600B ใช้ชิปประมวลผลรุ่นสูงกว่า การไล่เฉดสีรายละเอียดภาพดีกว่าชัดเจนครับ
R470B นั้นการไล่เฉดสีจะยังทำได้ไม่ค่อยดีนักเช่นสีแดง อ่อน-แก่ บางฉากก็กลืนกลายเป็นสีโทนเดียวกันไปเลย

สำหรับการเล่นเกมส์ W600B มี input lag 29ms ก็ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดีแล้วครับ
ผมใช้ sony HX750 มี input lag 30ms เล่นเกมส์ทั่วไปไม่มีปัญหา แม้จะตอบสนองได้ไม่ฉับไวเท่าจอ monitor ก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 05:03:08 pm โดย dramin »

• *
แล้ว R470B พอไหวกับเล่นเกมส์ม่ะครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

ถ้าไม่เกี่ยงงบ แนะนำ 40w600b ดีกว่าครับ รุ่นซีรีย์สูงกว่าอะไรก็ดีกว่า จริง 40w600b ตอนนี้ราคาเหลือ 15,xxx-16,xxx บาทเอง

• *
ถามต่ออีกนิดครับ ถ้า เอามาเล่นเกมส์ ps4  1080P นี้ ต้องดูค่า อะไรของทีวี เป็นพิเศษ หรือเปล่า
แล้วผมไปดูที่ พาเวอบาย มา รุ่น 40w600B ราคา อยู่ที่ 18000 อ่ะ ครับ มีร้านที่แนะนำ หรือเปล่าครับ ราคาที่ท่านบน บอกมาก

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

ถามต่ออีกนิดครับ ถ้า เอามาเล่นเกมส์ ps4  1080P นี้ ต้องดูค่า อะไรของทีวี เป็นพิเศษ หรือเปล่า
แล้วผมไปดูที่ พาเวอบาย มา รุ่น 40w600B ราคา อยู่ที่ 18000 อ่ะ ครับ มีร้านที่แนะนำ หรือเปล่าครับ ราคาที่ท่านบน บอกมาก
ผมเคยเห็นที่ดอะมอลล์ ลดราคาอยู่งาน Electronica ที่เดอะมอลล์บางกะปิ งามวงศ์วาน บางแค พารากอน บ้านใกล้ที่ไหนไปที่นั่นเลยครับ
หรือร้านข้างนอกลองดูจากเวปซื้อขายในเวปนี้ดู

แล้ว R470B พอไหวกับเล่นเกมส์ม่ะครับ

R470B input lag 43ms ก็ห่วยกว่า W600B 29ms นิดหน่อยครับ

.....................

ของผมสลับใช้ทีวีสองตัวเล่นเกมส์ระหว่าง
sony HX750 input lag 30ms
panasonic VT60 input lag 41ms
ความไวในการตอบสนองต่อการกดปุ่มแทบไม่ต่างกันครับ

จะเห็นต่างก็ต่อเมื่อเกมส์ที่ต้องใช้ความรวดเร็วในการตอบสนองปุ่มกดแบบเสี้ยววินาที แบบพลาดไม่ได้เลย
เช่น เกมส์ evil within เวลาเราทำการกู้ระเบิดในโหมด akumu ซึ่งแถบสีฟ้าที่ให้กดนั้นเล็กมากๆ
ถ้ากดช้าหรือเร็วไปแค่เศษเสี้ยววินาทีก็พลาดครับ บึ้มมมมมมมม ตายยยยยย
กลางวันผมจะเล่นกับจอ monitor H2309 ซึ่งจอ monitor นั้นค่า input lag จะต่ำมากๆอยู่แล้ว
จึงทำให้การกดกู้ระเบิดทำได้ไม่ยาก แทบไม่พลาดเลย
แต่พอกลางคืนมาเล่นกับทีวีเคร่ืองใหญ่ทั้งสองเครื่อง ซึ่ง input lag สูงกว่า
เวลากดปุ่มกู้ระเบิดมันจะดีเลย์ไปนิดนึง ตายบ่อยเลย ต้องกะระยะการกดให้เร็วกว่าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 05:05:54 pm โดย dramin »

ออฟไลน์ iNFiNiTyz

• *
ผมว่า คุณ ควรจะต้องรีบๆซื้อได้แล้วนะครับ .. อย่ามัวแต่คิดนาน  [เชิด]

เดี๋ยว ผบทบ ไม่อนุมัติ นะครับ

ว่างๆมาเจอ ฟีฟ่า15 กับผมหน่อย ตัวๆนะ  [หื่น]

• *
ถามต่อ ครับ ประกัน Sony ดีม่ะครับบริการเป็นไงบ้าง พอดี เห็นมีโปร ซื้อประกันเพิ่ม อีกเป็นสามปี เพิ่ม พันกว่าบาท คนขายบอกว่าเป็นประกันของบริษัท ประกัน ไม่ใช่ของ Sony ของ sony ประกัน 1 ปี  ผมงง เลย  [งง] [งง]

[ปลื่ม]
ถามต่อ ครับ ประกัน Sony ดีม่ะครับบริการเป็นไงบ้าง พอดี เห็นมีโปร ซื้อประกันเพิ่ม อีกเป็นสามปี เพิ่ม พันกว่าบาท คนขายบอกว่าเป็นประกันของบริษัท ประกัน ไม่ใช่ของ Sony ของ sony ประกัน 1 ปี  ผมงง เลย  [งง] [งง]

http://www.sony.co.th/microsite/extendedwarranty/extended-info.html

• *
ขอบคุณท่านมากครับ ตัดสินใจล่ะ w600B  [yes]