ผู้เขียน หัวข้อ: จอทีวีขึ้นเส้น  (อ่าน 1462 ครั้ง)

ออฟไลน์ jayguson

• Flat TV member
  • *
จอทีวีขึ้นเส้น
« เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 12:48:38 pm »
เรื่องมีอยู่ว่า ผมใช้ SurgeGuard Model : SP-8E Version.2
รางบนเสียบ AVR+SUB+Blu-Ray
รางล่างเสียบ TV LED
ทีนี้ เวลาตู้เย็นทำงาน (เต้าเสียบห่างกันประมาณ 2 เมตร) พอคอมตู้เย็นตัด
ทีจอ LED TV จะขึ้นเส้น 3-4 เส้น ลักษณะเหมือนไฟกระชาก ควรทำอย่างไรดี
ที่หัวปลั๊ก ตู้เย็นไม่มีหัวกราวด์ เกี่ยวกันมั้ย
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: จอทีวีขึ้นเส้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 01:34:23 pm »
แสดงว่าสายไฟหลักที่เดินผนัง มาที่ตู้เย็นและเครื่องเสียง ใช้เส้นเดียวกันครับ

วิธีแก้ คือ ต้องเดินสายไฟเครื่องเสียงใหม่จากเบรคเกอร์เป็นเส้นเดี่ยวๆไม่ผ่านเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆในบ้าน

อีกวิธี คือ ลองเปลี่ยนสาย hdmi ครับ

อาการลักษณะเดียวกันนี้หลายๆท่านเปลี่ยนสาย hdmi(เปลี่ยนเป็นสายที่ได้มาตรฐาน) แล้วอาการดังกล่าวก็หาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 01:52:04 pm โดย dramin »

ออฟไลน์ jayguson

• Flat TV member
  • *
Re: จอทีวีขึ้นเส้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 02:10:42 pm »
มีแค่วิธีเดียวใช่มั้ยครับ

ผมเปิดทีวีดูแบบ ปกติครับ ไม่ได้ผ่านเครื่องเล่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 02:11:30 pm โดย jayguson »