ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 941996 ครั้ง)

ออฟไลน์ Laongfong

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 06:04:58 pm »
กำลังจะได้ Rxv 771 จับกับ Dali lektor

ออฟไลน์ ballchester

• *
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:56:46 pm »
ขอถามสาวก yamaha หน่อยครับ เร็ว ๆ นี้จะมีรุ่นใหม่มาแทน yht-298 มั้ยครับ
กำลังจะได้เงินก้อนมา กะว่าจะสอยมาดูหนังซักชุดครับ
ถ้ามีรุ่นใหม่มาเร็ว ๆ นี้ก็จะรอดูสเป็กซักหน่อยถ้าไม่ต่างมากจังหวะนั้นน่าจะช้อน 298 ได้ไม่แพงมากนัก

[หื่น]

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:55:18 am »
ขอถามสาวก yamaha หน่อยครับ เร็ว ๆ นี้จะมีรุ่นใหม่มาแทน yht-298 มั้ยครับ
กำลังจะได้เงินก้อนมา กะว่าจะสอยมาดูหนังซักชุดครับ
ถ้ามีรุ่นใหม่มาเร็ว ๆ นี้ก็จะรอดูสเป็กซักหน่อยถ้าไม่ต่างมากจังหวะนั้นน่าจะช้อน 298 ได้ไม่แพงมากนัก

[หื่น]

รุ่นใหม่มีออกมาแน่ แต่มีฟังค์ชั่น โน่นนิดนี่หน่อย แต่ระบบเสียงยังเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #633 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 04:54:57 pm »
กลับมากิ๊กกับน้องยาอีกครั้ง แต่ตัวใหญ่ขึ้น เลยได้อะไรๆมากขึ้นครับ บรรยากาศ การโอบล้อมสุดยอดจริงๆ  [yes]รายละเอียดเล็กๆน้อยถ่ายทอดออกมาได้อย่างหมดเปลือก แม้เสียงเบสจะไม่ถล่มทลาย [ม่ายยย] แต่ก้อไม่ขาดแคลนเข้ากับเนื้อเรื่องของหนังได้เป็นอย่างดี สาวกน้องยา แนะนำว่าไม่ต้องรุ่นใหม่สุด แต่ขอให้ใหญุสุดเท่าที่เป็นไปได้ แล้วจะหลงรักเทอ..... [ปลื่ม]

ออฟไลน์ komjaja

• *
« ตอบกลับ #634 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:41:41 pm »
ตอนนี้สนใจ yamaha yht s401 อยู่ครับ อยากจะรบกวนพี่ๆในบอร์ดนี้ช่วยบอกคุณสมบัติของเจ้าตัวนนี้ ว่ามันมีข้อดียังไง วิธีใช้งานหรือวิธีปรับแต่งยุ่งยากมั้ย

ส่วนใหญ่ใช้ดูหนัง + เล่นเกม   แล้วก็ช่วยบอกพิกัดร้านที่จัดจำหน่าย ที่บริการดีๆหน่อยได้มั้ยครับ  ( ผมอยู่แถวพระราม 2 ครับ )

ลืมบอกไป ห้องที่จะนำเจ้าตัวนี้มาอยู่ ขนาด 4 x 6 เมตร

ยังไงรบกวนพี่ๆในบอร์ดหน่อยนะครับ  ขอบคุณมากๆครับ  [เท่ห์] [เท่ห์]

ออฟไลน์ Original

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #635 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 06:40:34 am »
RX-V473 + CANTON MOVIE 130 มารายงานตัวครับ

เดิมใช้ H/K 156 มาได้ 1 เดือน เสียงดุดันดีมากเลยครับ แบบดูหนังมันมาก แต่ผมว่ามันขาดรายละเอียดเสียงอยู่

เลยลองไปจัด RX-V473 มาลองได้ 2 วัน สรุปได้เสียงปลายดีรายละเอียดมีให้ได้ยินมากขึ้น เสียงกุ้งกิ๊งมีมากขึ้น เสียงโอบล้อมมีมากขึ้น แต่ลดความดุดันลงไป

ทดสอบลองใช้สลับไปมา 2 เครื่อง สรุปได้ว่าผมเลือกใช้ RX-V473 คู่กับ Canton 130 (ตอนนี้ยังไม่ผ่านเบิร์นอิน)

ในส่วนของลำโพง Canton130 บ่องตงๆ ของเขาเล็กแต่ตัวจริงๆ ครับ แต่เสียงใหญ่เกินตัวม๊วากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2013, 11:00:07 am โดย Original »

ออฟไลน์ Chaichrist

• **
« ตอบกลับ #636 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 11:11:05 pm »
ขายลำโพง Polk Audio รุ่น RTi ยกชุด สภาพ 99% 

- Polk RTi A3. ขาย 10,500 บ. (ตัวนี้ขอขายพร้อมขาตั้งอีก 2,000 บ.นะครับ รวม 12,500 บ.
- Polk RTi A1 ขาย 6,500 บ.
- Polk CSi A4 ขาย 6,000 บ.
- Polk PSW 110 ขาย 6,900 บ. ทุกชิ้นการใช้งานไม่เกิน 3 เดือนครับ เบิร์นยังไม่ครบ 100 ชม.เลย (สินค้าอยู่เเถวเเจ้งวัฒนะครับ มาลองได้ครับยังใหม่อยู่เเน่นอน. โทร 084-4313355

ออฟไลน์ teerawat_ake

• *
« ตอบกลับ #637 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:57:13 pm »
ตอนนี้สนใจ yamaha yht s401 อยู่ครับ อยากจะรบกวนพี่ๆในบอร์ดนี้ช่วยบอกคุณสมบัติของเจ้าตัวนนี้ ว่ามันมีข้อดียังไง วิธีใช้งานหรือวิธีปรับแต่งยุ่งยากมั้ย

ส่วนใหญ่ใช้ดูหนัง + เล่นเกม   แล้วก็ช่วยบอกพิกัดร้านที่จัดจำหน่าย ที่บริการดีๆหน่อยได้มั้ยครับ  ( ผมอยู่แถวพระราม 2 ครับ )

ลืมบอกไป ห้องที่จะนำเจ้าตัวนี้มาอยู่ ขนาด 4 x 6 เมตร

ยังไงรบกวนพี่ๆในบอร์ดหน่อยนะครับ  ขอบคุณมากๆครับ  [เท่ห์] [เท่ห์]

ใช้อยู่ครับ ได้มาไม่ถึงเดือน คุณภาพเสียงอยากให้ลองไปฟังดูด้วยตัวเองดีกว่า สำหรับผมถือว่าดีใช้ได้เลยครับ ส่วนใหญ่ผมใช้เล่นเกมส์ ps3 + ดูหนังเหมือนกัน เวลาดู concert เหมือนอยู่ในสถานที่จริงเลย  [yes] มีมิติมากขึ้น แต่ห้องผมแค่ 4x4 เองครับ ระบบเสียง 7.1 นะครับตัวนี้ โหมดการใช้งานไม่ยุ่งยากนะครับ movie, music, tv program, game, standard เลือกปรับ bass / treble 

เพียงแค่เซ็ทค่า hdmi control = on ที่แอมป์ก็ใช้ระบบ ARC ได้เลย ไม่ต้องปรับค่าอะไรที่ทีวีเลย ใช้ led tv Panasonic รุ่น E5 มีช่องต่อ hdmi 4 ช่อง แต่มี (arc) อยู่ที่ช่อง hdmi 2 แต่ผมก็เสียบ hdmi 1 เสียงจากทีวีก็มาออกที่แอมป์เช่นกัน  ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ท่านใดสามารถทำได้แบบผมบ้าง ช่วยมาแชร์กันหน่อย  [งง] เวลาดูข่าว ดูสารคดี ละคร ไม่จำเป็นต้องใช้เสียงจากลำโพงซาวด์บาร์ ก็ปิดแอมป์ เสียง+ภาพก็มาออกที่ทีวีปกติ ลองหาดูห้างฯ ในเครือ The mall ครับ ผมได้มาราคา 15900 คุ้มมากครับ รับประกัน 1 ปี  [เท่ห์]

คู่มือไม่มีไทย แต่มีอังกฤษ ผมอ่านจบหมดแล้ว สงสัยถามได้ครับ  [โย่ว]

• **
« ตอบกลับ #638 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:51:55 pm »
ขายลำโพง Polk Audio รุ่น RTi ยกชุด สภาพ 99% 

- Polk RTi A3. ขาย 10,500 บ. (ตัวนี้ขอขายพร้อมขาตั้งอีก 2,000 บ.นะครับ รวม 12,500 บ.
- Polk RTi A1 ขาย 6,500 บ.
- Polk CSi A4 ขาย 6,000 บ.
- Polk PSW 110 ขาย 6,900 บ. ทุกชิ้นการใช้งานไม่เกิน 3 เดือนครับ เบิร์นยังไม่ครบ 100 ชม.เลย (สินค้าอยู่เเถวเเจ้งวัฒนะครับ มาลองได้ครับยังใหม่อยู่เเน่นอน. โทร 084-4313355

9/4/2556 ปิดการขายครับ ขอบคุณเวป LCD สำหรับพื้นที่ในการขายครับ

• **
« ตอบกลับ #639 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:54:58 pm »
t
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 10:55:48 pm โดย Chaichrist »

ออฟไลน์ Nuttzu

• *
« ตอบกลับ #640 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 07:19:16 pm »
รบกวนสอบถาม rx-v373 หน่อยคับ คือว่าต่อกับชุด ns-pa40 แล้วซัฟวูฟเฟอร์เสียงไม่ออกอะคับไม่ได้เสียนะคับต่อถูกต้องหมดแต่พอเวลาฟังเพลงแล้วเสียงซัฟวูฟเฟอร์ไม่ออกคับ ดูหนังเสียงซัฟออกคับแต่เป็นบางเรื่อง ซึ่งผมได้ทำการเซ็ทตัว ypao แล้วแต่ไม่สำเร็จมันขึ้นว่า w-1:PHASE แล้วก็ไม่ได้ทำอะไรต่อเลย คือต้องเซ็ทอะไรเพิ่มอีกรึป่าวคับ เห็นรีโมทมีปุ่มเยอะมาก มือใหม่คับขอบคุณคับ

ออฟไลน์ tomtam

• *
« ตอบกลับ #641 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 09:27:43 am »
รบกวนสอบถาม rx-v373 หน่อยคับ คือว่าต่อกับชุด ns-pa40 แล้วซัฟวูฟเฟอร์เสียงไม่ออกอะคับไม่ได้เสียนะคับต่อถูกต้องหมดแต่พอเวลาฟังเพลงแล้วเสียงซัฟวูฟเฟอร์ไม่ออกคับ ดูหนังเสียงซัฟออกคับแต่เป็นบางเรื่อง ซึ่งผมได้ทำการเซ็ทตัว ypao แล้วแต่ไม่สำเร็จมันขึ้นว่า w-1:PHASE แล้วก็ไม่ได้ทำอะไรต่อเลย คือต้องเซ็ทอะไรเพิ่มอีกรึป่าวคับ เห็นรีโมทมีปุ่มเยอะมาก มือใหม่คับขอบคุณคับ
ต่อสายลำโพงผิดแน่นอนเลยครับ เช็คดูที่สายลำโพงต่อได้ถูกขั้วหรือเปล่า  เพราะสายที่ให้มามันเป็นสีขาวดูลำบากหน่อยอาจผิดพลาดได้ดูว่าที่avr ต่อได้ตรงกับลำโพงหรือเปล่านะครับ เวลาเซ็ท ypao ควรตั้งวอลลุ่มซัฟไว้ที่ 12 นาฬิกา ตามคู่มือแหละครับ

ออฟไลน์ Nuttzu

• *
« ตอบกลับ #642 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 01:36:39 pm »
ต่อสายลำโพงผิดแน่นอนเลยครับ เช็คดูที่สายลำโพงต่อได้ถูกขั้วหรือเปล่า  เพราะสายที่ให้มามันเป็นสีขาวดูลำบากหน่อยอาจผิดพลาดได้ดูว่าที่avr ต่อได้ตรงกับลำโพงหรือเปล่านะครับ เวลาเซ็ท ypao ควรตั้งวอลลุ่มซัฟไว้ที่ 12 นาฬิกา ตามคู่มือแหละครับ
ขอบคุณนะคับเด๋วจะลองดูอีกทีคับ แล้วเซ็ทที่รีโมทไม่ได้เร๋อคับ

ออฟไลน์ tomtam

• *
« ตอบกลับ #643 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 01:51:29 pm »
ขอบคุณนะคับเด๋วจะลองดูอีกทีคับ แล้วเซ็ทที่รีโมทไม่ได้เร๋อคับ
ใช้รีโมทตั้งเลย 

ออฟไลน์ marionew

• *
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:58:01 am »
อยากทรา่บว่า YHT-298 ใช้กับลำโพง ลีโอน่า G9 รุ่นแรกที่เป็นตู้ไม้แท้ได้ไหมครับ สเปคลำโพงแซตเทิ่ลไลท์ ความต้านทาน 8 โอห์ม มีเสียงกลางขนาด 3นิ้ว สองตัว  เสียงแหลมขนาด 1นิ้ว หนึ่งตัว  (ส่วนอันนี้ผมไม่รู้มันคือค่าอะไร S/N ratio  86dB  +-3dB  และ ความถี่ Frequency  70Hz - 20 kHz )

« ตอบกลับ #645 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:20:14 pm »
อยากทรา่บว่า YHT-298 ใช้กับลำโพง ลีโอน่า G9 รุ่นแรกที่เป็นตู้ไม้แท้ได้ไหมครับ สเปคลำโพงแซตเทิ่ลไลท์ ความต้านทาน 8 โอห์ม มีเสียงกลางขนาด 3นิ้ว สองตัว  เสียงแหลมขนาด 1นิ้ว หนึ่งตัว  (ส่วนอันนี้ผมไม่รู้มันคือค่าอะไร S/N ratio  86dB  +-3dB  และ ความถี่ Frequency  70Hz - 20 kHz )

ได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ

« ตอบกลับ #646 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:24:48 pm »
วันนีั้ได้เปลี่ยน AVR จากรุ่น 296  มาเป็น A820  ความแตกต่างในเรื่องเสียงคือ กลางต่ำหนาขึ้นมากเสียงไม่ได้เสียงบางเลยครับ รายละเอียดเสียงดีขึ้นมาก แล้วซาว์ดฟิว แต่ละโหมดให้เสียงและบรรยากาศที่แตกต่างกันอย่างชัดเจน ตอนใช้รุ่นเล็ก ซาว์ดฟิวแต่ละโหมดแทบไม่ได้ต่างกันเลย  อยากขอแนะนำเพื่อนๆ นะครับ ถ้าเล่นยามาฮ่ารุ่นเล็กๆ แนะนำไปเล่นยี้ห้ออื่นเสียงดีกว่าคุ้มกว่า เป็นไปได้เล่นรุ่นใหญ่ๆครับ แล้วจะหลงรักกับเสียงและบรรยากาศของความเป็น ยามาฮ่าครับ

ออฟไลน์ jagrapong

• *
« ตอบกลับ #647 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 10:27:55 pm »
รบกวนช่วยออกความเห็น v671 + ns p-40 ด้วยครับ จับคู่กันเป็นอย่างไร
ขอบคุณครับ