ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 942148 ครั้ง)

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege
« ตอบกลับ #792 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 10:26:45 pm »
ไม่ทราบมีท่านใดใช้ yamaha กับลำโพง psb image บ้างครับ ไม่ทราบแนวเสียงเป็นยังไงบ้างครับ
ดูหนังมันมั้ยครับ ฟังเพลงพอได้ป่าว พอดีเห็นราคาลงมาเยอะเลยสนใจครับ

ออฟไลน์ zaffy

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege
« ตอบกลับ #793 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 09:54:54 am »
 a3030 กับ dx1 ชุด satt เสียงสุดยอด

ออฟไลน์ benzy

• *
« ตอบกลับ #794 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 05:37:59 pm »
ช้วยชี้เเนะหน่อยคับอยากใด้ AVR  มาดูหนัง 90% เพลง 10% ผมดูๆ  YAMAHA RX-A1020  ราคา 31900   
                                                                     หรือ    YAMAHA RX-A1030 ราคา 41500    สองตัวนี้เเตกต่างกันยังไงคับ

หรือมีรุ่นอื่นเเนะนำชวยบอกหน่อยนะคับ  ผมมือใหม่ เเต่จะซื้อทั้งที อยากใด้ของดีๆไปเลย   (ตอนนนี้ลำโพงยังไม่มีซักตัวเลยช้วยจับคู้ด้วยก็ใด้นะคับขอบคุญอย่างสูง) [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2013, 06:06:33 pm โดย benzy »

ออฟไลน์ Kengayy

• *
« ตอบกลับ #795 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 06:33:21 pm »
สวัสดีครับพี่ๆ ผมรบกวนดูชุดนี้ให้หน่อยครับตอนสมัยเรียน มหาลัยเคยไปเดิน the mall งามวงวาน
ไปเห็นเขาเทสชุดโฮมของ yamaha ตั้งแต่นั้นเลยฝังใจว่าสักวันทำงานจะเก็บเงินซื้อให้ได้
และแล้ววันนั้นก็มาถึง บอกตรงๆว่าผมมีความรู้เรื่อง ชุดโฮมน้อยมากครับ
ชุดที่ผมหามาก็ดูคร่าวๆ ว่าน่าจะเข้ากันได้ และแอบอ่านในกระทู้ต่างๆ ผมเลยรบกวนพี่ๆช่วยกรองให้ผมอีกที
ว่าเหมาะไหม ผมเริ่มต้นแค่ 3ชิ้นก่อนเนื่องจากงบค่อนข้างจำกัดครับ
เน้นดูหนังอย่างเดียวเลยครับ
Avr -475
Ns-555
Ns -c444
ถ้ามีรุ่นอื่นรบกวนแนะนำทีนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2014, 07:49:37 pm โดย Kengayy »

ออฟไลน์ bank_zaa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #796 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 03:09:51 pm »
สวัสดีครับพี่ๆ ผมรบกวนดูชุดนี้ให้หน่อยครับตอนสมัยเรียน มหาลัยเคยไปเดิน the mall งามวงวาน
ไปเห็นเขาเทสชุดโฮมของ yamaha ตั้งแต่นั้นเลยฝังใจว่าสักวันทำงานจะเก็บเงินซื้อให้ได้
และแล้ววันนั้นก็มาถึง บอกตรงๆว่าผมมีความรู้เรื่อง ชุดโฮมน้อยมากครับ
ชุดที่ผมหามาก็ดูคร่าวๆ ว่าน่าจะเข้ากันได้ และแอบอ่านในกระทู้ต่างๆ ผมเลยรบกวนพี่ๆช่วยกรองให้ผมอีกที
ว่าเหมาะไหม ผมเริ่มต้นแค่ 3ชิ้นก่อนเนื่องจากงบค่อนข้างจำกัดครับ
Avr -475
Ns-555
Ns -c444
ถ้ามีรุ่นอื่นรบกวนแนะนำทีนะครับ
ขอบคุณครับ
ตัวเลขในใจเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Original

• **
« ตอบกลับ #797 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 09:38:17 pm »
Avr -475
Ns-555
Ns -c444
ขอบคุณครับ
AVR 475 มันจะขับ NS-555 มะไหวนะสิครับ คงต้องเล่น NS-333 แทน
แต่เคยลำโพงชุดตองมาแล้ว ดูหนังมันครับ รายละเอียดดีมาก

ออฟไลน์ Kengayy

• *
« ตอบกลับ #798 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:15:40 pm »
Avr -475
Ns-555
Ns -c444
ขอบคุณครับ
ตัวเลขในใจเท่าไรครับ

3 ชิ้น ไม่เกิน 50,000 ครับ
ชี้แนะด้วยนะครับ
คุณ original
ถ้าจะใช้ลำโพงตัวนี้ต้องเป็น avr ตัวใหนครับถึงจะขับ ns-555 ได้ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2014, 10:21:17 pm โดย Kengayy »

ออฟไลน์ Mr.ple

« ตอบกลับ #799 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 07:31:21 am »
ช้วยชี้เเนะหน่อยคับอยากใด้ AVR  มาดูหนัง 90% เพลง 10% ผมดูๆ  YAMAHA RX-A1020  ราคา 31900   
                                                                     หรือ    YAMAHA RX-A1030 ราคา 41500    สองตัวนี้เเตกต่างกันยังไงคับ

หรือมีรุ่นอื่นเเนะนำชวยบอกหน่อยนะคับ  ผมมือใหม่ เเต่จะซื้อทั้งที อยากใด้ของดีๆไปเลย   (ตอนนนี้ลำโพงยังไม่มีซักตัวเลยช้วยจับคู้ด้วยก็ใด้นะคับขอบคุญอย่างสูง) [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ถ้าเล่น 1030  ราคานั้น เล่น2020 เลยครับคุ้มกว่าถ้าเป็นผมนะ

• *
« ตอบกลับ #800 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 06:59:23 pm »
yamaha  rx-v3067  รองรับระบบ3D หรือยังคับ 

ออฟไลน์ golfphahon

« ตอบกลับ #801 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 02:46:04 pm »
yamaha  rx-v3067  รองรับระบบ3D หรือยังคับ 
ลองรับแล้วนะครับ แต่ผมว่าน่าเล่นเปงรุ่น Aventege RX-A มากกว่านะครับ

เหงว่าภายในจะรุ่นใหม่และแตกต่าง จาก 1067-3067 อะครับ  [จิ้ม]
Mornitor: SAMSUNG LED46" SERIES5 5000
HD Player :  xtreamer prodigy
AVR: ONKYO TX-SR609
SPeaker :Polk Rti-A1,Csi-A4,monitor30
Sub woofer : paradigm pdr 10

• *
« ตอบกลับ #802 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 07:51:59 pm »
ลองรับแล้วนะครับ แต่ผมว่าน่าเล่นเปงรุ่น Aventege RX-A มากกว่านะครับ

เหงว่าภายในจะรุ่นใหม่และแตกต่าง จาก 1067-3067 อะครับ  [จิ้ม]
ขอบคุญมากคับ   ผมใด้ 3067 มาเเล้ว  มีวิธี set เบื้องต้นยังไงบ้างคับ  เวลาเราต่อ hd py ผ่าน AVR  เวลาดูหนัง 3D เราต้อง SEt อะไรหรือปล่าวคับหรือมันจะ AUTO  เอง   ผมไม่เคยมีเครื่องเสียงมาก่อนเลย

ออฟไลน์ adisorn_ut

• *
« ตอบกลับ #803 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 11:53:56 am »
รบกวนพี่ๆ น้องๆด้วยครับ

ผมใช้ YAMAHA : RX A830 ตอนนี้จะเปลี่ยนคู่หน้าเลือกอยู่สองตัวนี้กำลังจะหาโอกาสไปฟังแบบเปรียบเทียบ
แต่หาร้านที่มีสองตัวนี้พร้อมๆกันยากมากครับ เน้นดูหนังเลือกตัวไหนครับฟันธงกันดูแล้วผมจะไปฟังอีกทีครับ

(1) POLK AUDIO  RTI A7  เคยฟังครับตัวนี้แต่ยังไม่เคยลองกับ A830
(2) ELAC FS 68

เอาแบบที่ขับไหว และซื้อแล้วไม่ต้องเปลี่ยนแอมป์ใหม่อีก หรือแนะนำตัวอื่นๆได้ครับ ไม่เกิน 3x,xxxบาท
ถ้ามีร้านแนะนำบอกด้วยครับ(รู้แค่ร้านปิยะนัส กับ ยูโรวิชั่น) บริเวณสุขุมวิท  ศรีนครินทร์
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Awesome

• *
« ตอบกลับ #804 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 01:54:59 pm »
สอบถาม พี่ป้า น้าอา ในบอร์ด yamaha หน่อยครับ   

ที่เค้าว่ากันว่า ....

"  ถ้างบฯ เท่ากัน   ซื้อรุ่นใหญ่ในอดีต ( แบบรุ่นไม่เกิน 3 ปีย้อนหลัง )  ดีกว่า   ซื้อรุ่นเล็ก ปัจจุบัน   " 

จริงหรือครับ ???  ...     เพราะอะไรครับ  ...

คือผมกำลังเลือก ระหว่างรุ่นราว ๆ   RXV 3067 หรือ RXV 2067   กับ   RXA 830 หรือ RXV 675 น่ะครับ

ตั้งงบฯ AVR เอาไว้ที่ราว ๆ 2หมื่น + - น่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #805 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 03:02:05 pm »
รบกวนพี่ๆ น้องๆด้วยครับ

ผมใช้ YAMAHA : RX A830 ตอนนี้จะเปลี่ยนคู่หน้าเลือกอยู่สองตัวนี้กำลังจะหาโอกาสไปฟังแบบเปรียบเทียบ
แต่หาร้านที่มีสองตัวนี้พร้อมๆกันยากมากครับ เน้นดูหนังเลือกตัวไหนครับฟันธงกันดูแล้วผมจะไปฟังอีกทีครับ

(1) POLK AUDIO  RTI A7  เคยฟังครับตัวนี้แต่ยังไม่เคยลองกับ A830
(2) ELAC FS 68

เอาแบบที่ขับไหว และซื้อแล้วไม่ต้องเปลี่ยนแอมป์ใหม่อีก หรือแนะนำตัวอื่นๆได้ครับ ไม่เกิน 3x,xxxบาท
ถ้ามีร้านแนะนำบอกด้วยครับ(รู้แค่ร้านปิยะนัส กับ ยูโรวิชั่น) บริเวณสุขุมวิท  ศรีนครินทร์
ขอบคุณครับ

ขอตอบแบบคนเคยใช้นะครับ yam a830 ขับ a7 ไม่ไหวครับ หากไม่เพิ่ม power ในอนาคนอย่าเอามาเลยครับ a5 พอครับเสียงpolk เข้ากับ yamได้ดีครับ แนะนำให้ซื้อที่ปิยะนัสครับ เก็บใบเสร็จไว้ขายต่อจะได้ง่ายครับ ส่วน elac ไม่เคยฟังครับ.

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #806 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 03:08:21 pm »
สอบถาม พี่ป้า น้าอา ในบอร์ด yamaha หน่อยครับ   

"  ถ้างบฯ เท่ากัน   ซื้อรุ่นใหญ่ในอดีต ( แบบรุ่นไม่เกิน 3 ปีย้อนหลัง )  ดีกว่า   ซื้อรุ่นเล็ก ปัจจุบัน   " 

จริงหรือครับ ???  ...     เพราะอะไรครับ  ...

คือผมกำลังเลือก ระหว่างรุ่นราว ๆ   RXV 3067 หรือ RXV 2067   กับ   RXA 830 หรือ RXV 675 น่ะครับ

ตั้งงบฯ AVR เอาไว้ที่ราว ๆ 2หมื่น + - น่ะครับ

งบสองหมื่นกว่าๆ แนะนำ พวก rxa รุ่นสี่หลักขึ้นไปดีกว่าครับ เช่นพวก 1010 1020 หรือมือสองหาในอากู๋ 2010 2020 ราคานี้สอยได้ดีกว่ารุ่น เลขสามตัวครับ สิ่งที่ต่างกันคือกำลังขับของวัตต์ลำโพงครับ สี่หลักจะมีมากกว่าอุปกร์ชิ้นส่วนภายในดีกว่าครับ (รุ่นใหม่ ลงท้ายเช่นปี 20 หรือ 30 จะต่างกันตรงสามารถเล่น สั่งงานทางมือถือ และ พวกรองรับทีวี 4k ซึ่งยังไม่มีความจำเป็นในช่วงนี้เลยครับ ไม่จำเป็นต้องรีบซื้อแพงกว่าเว่อร์ๆครับ ซื้อสังรุ่นลงท้าย 10 หรือ 20 พอครับ.

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kankasem

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #807 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 11:03:04 am »

ขอบคุณครับ

จริงคับ รุ่นใหญ่ ตัว 3067 เสียงดี กว่า รุ่นใหม่เลข 3 หลัก แต่ฟังก์ชั่นใหม่ๆ รุ่นเก่าก็ไม่มี มาให้น่ะคับ ต้องดูว่าเราชอบแบบไหนคับ

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #808 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 11:25:41 am »

ขอบคุณครับ

จริงคับ รุ่นใหญ่ ตัว 3067 เสียงดี กว่า รุ่นใหม่เลข 3 หลัก แต่ฟังก์ชั่นใหม่ๆ รุ่นเก่าก็ไม่มี มาให้น่ะคับ ต้องดูว่าเราชอบแบบไหนคับ

ถ้างั้น ขอปรึกษาท่านเพิ่มอีกนิดครับ

นอกจากเรื่องของเสียง/กำลังขับแล้ว 

ฟังก์ชั่นใหม่ ๆ  ของรุ่นใหม่กว่า  เช่น 673 / A830  ที่แตกต่างจากรุ่นเก่า 3067/2067 นั้น
มีอะไรที่แตกต่างกันเป็นข้อหลัก  ๆ   บ้างครับ

ขอบคุณมากครับท่าน

ออฟไลน์ tans

• **
« ตอบกลับ #809 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 01:43:35 pm »
http://th.yamaha.com/ ทุกสิ่งที่ท่านต้องการครับ ...