ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 945056 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tw

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege
« ตอบกลับ #846 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 01:25:39 pm »
B/T นี่ bluetooth รึป่าวครับ
จริงๆอยากได้ built in wifi ครับและอยากฟังเพลงผ่าน airplay@itunes ด้วยครับ

ออฟไลน์ Kankasem

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege
« ตอบกลับ #847 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 10:16:36 pm »
B/T นี่ bluetooth รึป่าวครับ
จริงๆอยากได้ built in wifi ครับและอยากฟังเพลงผ่าน airplay@itunes ด้วยครับ

ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ Parntom

• *
« ตอบกลับ #848 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 11:37:53 pm »
ฝากตัวด้วยครับ พี่ๆน้องๆเพี่อนๆ YAMAHA  ผมตั้งงบสามหมื่นบวก อยากได้มาดูหนังฟังเพลง แต่ไม่มีความรู้เลย มือใหม่สุดๆ ช่วยจัดให้ผมซักชุดด้วยครับ ที่บ้านตอนนี้มีแค่ทีวีกับดีวีดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #849 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 10:07:06 am »
ฝากตัวด้วยครับ พี่ๆน้องๆเพี่อนๆ YAMAHA  ผมตั้งงบสามหมื่นบวก อยากได้มาดูหนังฟังเพลง แต่ไม่มีความรู้เลย มือใหม่สุดๆ ช่วยจัดให้ผมซักชุดด้วยครับ ที่บ้านตอนนี้มีแค่ทีวีกับดีวีดีครับ ขอบคุณครับ

พอจะบอกได้ไหมครับว่าทีวี รุ่นไหนครับ
เครื่องเสียงอื่นๆ   ชุดลำโพงเดิม  มีอะไรบ้างครับ

แล้ววัตถุประสงค์ความต้องการ   เพื่อเล่นได้เพลิน   หรือเน้นภาพ เสียง  สุดๆครับ

ยุคนี้  AVR  รุ่นกลางๆ  (หรือรุ่นล่าง แต่ฟีทเจอร์พอเพียง  ไม่มีไรอื่นเยอะเกิน  หมายถึงที่เราไม่จำเป็นต้องใช้)  ก็เพียงพอแล้ว........เพียงแต่การบริหารงบสำคัญ........ซื้อเอามันส์   จัดซื้อหาแต่ของฮิตๆ..........งบเท่าไหร่ก็มักไม่พอจร้า [คิคิ]

• *
« ตอบกลับ #850 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 10:41:56 am »

พอจะบอกได้ไหมครับว่าทีวี รุ่นไหนครับ
เครื่องเสียงอื่นๆ   ชุดลำโพงเดิม  มีอะไรบ้างครับ

แล้ววัตถุประสงค์ความต้องการ   เพื่อเล่นได้เพลิน   หรือเน้นภาพ เสียง  สุดๆครับ

ยุคนี้  AVR  รุ่นกลางๆ  (หรือรุ่นล่าง แต่ฟีทเจอร์พอเพียง  ไม่มีไรอื่นเยอะเกิน  หมายถึงที่เราไม่จำเป็นต้องใช้)  ก็เพียงพอแล้ว........เพียงแต่การบริหารงบสำคัญ........ซื้อเอามันส์   จัดซื้อหาแต่ของฮิตๆ..........งบเท่าไหร่ก็มักไม่พอจร้า [คิคิ]
  ทีวี sansung led 55" series 7  DVD Philips  กล่อง Gmmz HD มีแค่นี้ครับ ผมจะดูหนังเป็นส่วนใหญ่ครับ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #851 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 11:15:41 am »

ทีวี sansung led 55" series 7  DVD Philips  กล่อง Gmmz HD มีแค่นี้ครับ ผมจะดูหนังเป็นส่วนใหญ่ครับ

ทีวีแจ่มอยู่แล้วครับ............ถ้าแอลอีดี  ภาพจะสด คม อยู่แล้ว..
.......ที่จริงอยากแนะนำให้เล่น  HD Player ใช้ชิบ Marvel ครับ  เพราะภาพที่ได้  จะสนองตอบให้แอลอีดีทีวี  ดูดีขึ้นด้วย

แต่ก็ไม่เป็นไรจร้า........เน้นดูหนัง  อาจมองไปที่  Dune Base 3D ก็ไม่แปลก (ยิ่งเจ้าที่มี ipTV ,Seriesเพียบ ก็ยิ่งตรงใจจร้า)  งบหมื่นต้นๆ
ลำโพงต้องมีหนึ่งชุด  พร้อมสับวูฟเฟอร์..............อันนี้ต้องพิจารณาร่วมกันกับ เอวีอาร์

ที่นี้เจ้างบ  สามหมื่นบวก  ที่ว่า  มันจะบานไปได้เท่าไหร่กัน.........นั่นคือคำตอบส่วนหนึ่ง  ของระบบลำโพง และเอวีอาร์จร้า
พอดีเข้าไปศึกษาในกระทู้ของอีกท่านหนึ่ง.....จึงศึกษาดูเอวีอาร์รุ่นที่ใช้งานได้ดี(กับชุดลำโพง  ที่ไม่ใหญ่มาก  ขับง่าย  ไม่แพงมาก)
....พบว่า  ถ้ารุ่นประหยัดๆ  อินพุทพอเพียง.......Pioneer VSX523  & DENON AVR-X500 ก็ใช้งานได้ดี  กับภาพ ก็ได้สามดีด้วย 
(......ตัวแรกเหมือนจะรองรับสี่เค  แต่ไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นตอนนี้   ฟังเสียง และความแม็ทช์กับระบบลำโพงเป็นหลัก)

• *
« ตอบกลับ #852 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 12:07:01 pm »

ทีวีแจ่มอยู่แล้วครับ............ถ้าแอลอีดี  ภาพจะสด คม อยู่แล้ว..
.......ที่จริงอยากแนะนำให้เล่น  HD Player ใช้ชิบ Marvel ครับ  เพราะภาพที่ได้  จะสนองตอบให้แอลอีดีทีวี  ดูดีขึ้นด้วย

แต่ก็ไม่เป็นไรจร้า........เน้นดูหนัง  อาจมองไปที่  Dune Base 3D ก็ไม่แปลก (ยิ่งเจ้าที่มี ipTV ,Seriesเพียบ ก็ยิ่งตรงใจจร้า)  งบหมื่นต้นๆ
ลำโพงต้องมีหนึ่งชุด  พร้อมสับวูฟเฟอร์..............อันนี้ต้องพิจารณาร่วมกันกับ เอวีอาร์

ที่นี้เจ้างบ  สามหมื่นบวก  ที่ว่า  มันจะบานไปได้เท่าไหร่กัน.........นั่นคือคำตอบส่วนหนึ่ง  ของระบบลำโพง และเอวีอาร์จร้า
พอดีเข้าไปศึกษาในกระทู้ของอีกท่านหนึ่ง.....จึงศึกษาดูเอวีอาร์รุ่นที่ใช้งานได้ดี(กับชุดลำโพง  ที่ไม่ใหญ่มาก  ขับง่าย  ไม่แพงมาก)
....พบว่า  ถ้ารุ่นประหยัดๆ  อินพุทพอเพียง.......Pioneer VSX523  & DENON AVR-X500 ก็ใช้งานได้ดี  กับภาพ ก็ได้สามดีด้วย 
(......ตัวแรกเหมือนจะรองรับสี่เค  แต่ไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นตอนนี้   ฟังเสียง และความแม็ทช์กับระบบลำโพงเป็นหลัก)
  ขอบคุณครับ  คงต้องตั้งงบใหม่แล้วผม ใจอยากได้yamaha ติดตรงไม่มีความรู้เลย จะจับอันไหนมารวมกัน แล้วถูกใจเลยอยากได้แนวทางเวลาไปหาซื้อ จะได้ไม่เสียใจทีหลัง ถ้างบซักห้าหมื่นพอจะได้รึป่าวครับ

« ตอบกลับ #853 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 10:30:18 pm »
งบ 5 หมื่น น่าจะพออยู่ครับ

« ตอบกลับ #854 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 08:37:48 am »
อัพเดต ข่าวสารตอนนี้ ปิยะนัส เอา avr yamaha มาเซลล์อยู่ครับใครหาอยู่ ลองไปดูน่ะครับ

ออฟไลน์ por2010

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #855 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 11:27:57 pm »
รุ่นใหม่ กำลังจะออกมาแล้ว

« ตอบกลับ #856 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 10:59:54 am »
รุ่นใหม่ๆ  ออกบ่อยจริงๆ ตามม่ายไหว [ปาดเหงื่อ]

ของข้าน้อย RXV2300 (เจาะใส่ท้าย IEC + Wiring AC ใหม่ด้วยสายCCC แวมไพร์ไวร์ + ทำสาย Gndด้วย)
ตัวเก่าแก่   ยังเพลินได้รองรับการใช้งาน ผ่าน 5.1 out (True HD audio)  จาก 5i-AD ......HD Player  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #857 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 01:13:14 pm »
รุ่นใหม่ๆ  ออกบ่อยจริงๆ ตามม่ายไหว [ปาดเหงื่อ]

ของข้าน้อย RXV2300 (เจาะใส่ท้าย IEC + Wiring AC ใหม่ด้วยสายCCC แวมไพร์ไวร์ + ทำสาย Gndด้วย)
ตัวเก่าแก่   ยังเพลินได้รองรับการใช้งาน ผ่าน 5.1 out (True HD audio)  จาก 5i-AD ......HD Player  [ปลื่ม]

Avr yamaha ค่อนข้างทนครับ ใช้ไป 5-6 ปีไม่ค่อยมีเสียหรอกครับ

« ตอบกลับ #858 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 03:17:56 pm »

Avr yamaha ค่อนข้างทนครับ ใช้ไป 5-6 ปีไม่ค่อยมีเสียหรอกครับ

ใช่ครับ.........โดยเฉพาะรุ่นกลางๆ ขึ้นไปน่าเล่นมากจร้า(โดยเฉพาะมือสอง ที่ราคาตกลงมามากๆ ๕๕๕)

ส่วนรุ่นใหญ่ๆ  พอไปเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ แล้ว...........แท่นเครื่อง  ขั้วต่อต่างๆ  รวมถึงความอลัค์ภายใน.........แน่นอน คุณภาพเสียงในตอนท้าย.......มีตัวท็อปของยี่ห้ออื่นๆ   ขึ้นแท่นรอชนกันเยอะเลย

แต่จากรุ่นกลางๆ  ที่ได้เล่น  พบว่า.......แม้ยามาฮ่าจะใหเภาคจ่ายไฟ  ที่ไม่ใหญ่โตนัก(พอสมตัว)   แต่การเซ็ท เกนขยาย  และวงจรที่ทำใหสนองไดนามิคเสียงได้ดี   ช่างโดนกันสุ้มเสียงการดูหนังยิ่งนัก  (เปรียบเปรยก็  เร่งไม่มาก  เสียงดังลั่น)  [หื่น]

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #859 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 06:01:13 pm »
ผ่านมาหลายปี เล่น AVR รุ่นใหม่ๆก้อหลายตัว แต่ทำไมยังจำเสียงRX-V650 ได้ไม่ลืม  [เศร้า]  สงสัยจะเป็นรักแรก

« ตอบกลับ #860 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 07:13:27 am »
ผ่านมาหลายปี เล่น AVR รุ่นใหม่ๆก้อหลายตัว แต่ทำไมยังจำเสียงRX-V650 ได้ไม่ลืม  [เศร้า]  สงสัยจะเป็นรักแรก

แบบนี้ต้องมีลมหวล (แต่ต้องเตรียม เครื่องเล่นที่มี 5.1,7.1 Analog out ตัวแจ่มๆด้วยจร้า)

« ตอบกลับ #861 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 10:57:34 am »
analog เทพๆ ก็ต้องจัด Yamaha AZ 1 ครับ เทพเลยตัวเดียว  !!!!

ออฟไลน์ jiradech

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #862 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 09:10:11 pm »
ขอความช่วยเหลือหน่อยตครับ  พอซื้อ  yamaha299 set มาครับ  แต่ต่อ กับ HD player  ของ playon 2 กับTV  ไม่ติดนะครับ

ผมเอาสาย ช่อง out yamaha ต่อ กับเครื่องเล่น HD ช่อง  HDMI  กับ เอาช่อง HDMI 1ของ yamaha ต่อกับ TV HDMI แต่ TV หาช่อง HDMI ไมม่เจอ ครับ

ผมคงต่อผิด  ทำยังไงดีครับ  หรือ รบกวนยิงมาเบอร์ที่ 089 2168883   ผมโทรกลับครับ ...

ขอบคุณครับ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

« ตอบกลับ #863 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 10:10:20 pm »
ขอความช่วยเหลือหน่อยตครับ  พอซื้อ  yamaha299 set มาครับ  แต่ต่อ กับ HD player  ของ playon 2 กับTV  ไม่ติดนะครับ

ผมเอาสาย ช่อง out yamaha ต่อ กับเครื่องเล่น HD ช่อง  HDMI  กับ เอาช่อง HDMI 1ของ yamaha ต่อกับ TV HDMI แต่ TV หาช่อง HDMI ไมม่เจอ ครับ

ผมคงต่อผิด  ทำยังไงดีครับ  หรือ รบกวนยิงมาเบอร์ที่ 089 2168883   ผมโทรกลับครับ ...

ขอบคุณครับ

[ปลื่ม]
ท่านต้องเอาช่องoutของyamahaต่อเข้ากับทีวีครับ แล้วเอาเครื่องเล่นHDต่อเข้าช่อง1ของyamahaครับลองดูครับ