ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 943674 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kankasem

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege
« ตอบกลับ #936 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 09:57:47 am »
เอา Yamaha rxv 663 มาเจาะท้ายใส่ IEC จะคุ้ม ไหมครับ

งบเจาะใส่ IEC  ค่าของ ค่าแรง  รวมกี่บาทครับ
ใช้สายไฟ อะไรครับผม
ปลั๊กผนัง ใช้อะไรครับผม

.............สำหรับข้าน้อยแล้ว  หากมองภาพรวม เทียบกับสิ่งที่(คาดว่า)จะได้มา  และระดับคุณภาพดั้งเดิม(สารตั้งต้น)ของเครื่องเดิม.......
.......แล้วผลน่าจะไปได้ไกลก็จะทำครับ

โดยอาจพิจารณาถึง  การประเมินผล/คาดการณ์ล่วงหน้าว่า
......หากมันดีขึ้น แบบไม่ชัดเจน  ภายใต้เงื่อนไขพื้นฐาน  หรือพื้นฐานการใช้องค์ประกอบโดยรวมที่ดี  มีอยู่แล้ว หรือต้องลุงทุนเพิ่ม ด้วยครับ
........หากองค์รวม มันไม่คุ้ม...........ก็คงเปลี่ยนไปทำแนวอื่น  เช่นทำสายไฟติดตายตัวแทน  ลงทุนทำสาย+ปลั๊กตัวผู้พอ

สายไฟ ผมมีแล้วครับ pengea .. ครับ
แต่ iec ผมมองตัว furutac ตัวล่ะ 400 ไว้ครับ
สถานที่รับเจาะ รับทำยังหาไม่ได้ครับ
ปลั้ก พนังผมแค่ เนชั่นแนล ครับ
ไม่รู้ว่าจะคุ้มไหมถ้าเจาะใส่  ครับ

ออฟไลน์ tongmx5

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege
« ตอบกลับ #937 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 12:44:44 pm »
ใช้ YAMAHA RXA 830 สอบถามเรื่องการใช้งาน Cinema DSP 3D หน่อยครับ ผมลองระหว่าง Straight กับ Cinema DSP 3D
มันแยกไม่ออกอะครับว่าเสียงมันต่างกันตรงไหน เข้าใจว่ามันควรต่างกันแบบชักเจน  หนังผมเป็น DTS และเปิด Cinema DSP 3D เป็น on ลองปรับโหมดไปเรื่อยๆยังไงก็แยกไม่ออก รบกวนสอบถามหน่อยครับว่าผมต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมมั้ย หรือจริงๆเสียงที่ได้จาก Cinema DSP 3D มันไม่ได้ต่างจนรู้สึกได้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bzgc

• *
« ตอบกลับ #938 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:24:26 pm »
สอบถามหน่อยครับ ผมซื้อ v830 มาครับ มีซับ sw315 ลำโพง ns-125 ทั้งชุดหน้า เซนเตอร์ และเซอรราวด์ แต่ยังไม่มีสายไฟ จะใช้สายไฟยี่ห้ออะไรดีครับ ไว้ดูหนังอย่างเดียวครับ ดูๆไว้คู่หน้าจะใช้ velocita naple x เซอรราวด์จะใช้ naple i พอได้ไหมคับ รึว่ามีสายไฟแนะนำหน่อยนะครับ ส่วน avr v830 นี้มันใหญ่เกินตัวลำโพงที่ผมมีไหมครับ พอดีชุดลำโพงผมเอาของพ่อให้มาอะครับ

« ตอบกลับ #939 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 12:11:01 am »
สอบถามหน่อยครับ ผมซื้อ v830 มาครับ มีซับ sw315 ลำโพง ns-125 ทั้งชุดหน้า เซนเตอร์ และเซอรราวด์ แต่ยังไม่มีสายไฟ จะใช้สายไฟยี่ห้ออะไรดีครับ ไว้ดูหนังอย่างเดียวครับ ดูๆไว้คู่หน้าจะใช้ velocita naple x เซอรราวด์จะใช้ naple i พอได้ไหมคับ รึว่ามีสายไฟแนะนำหน่อยนะครับ ส่วน avr v830 นี้มันใหญ่เกินตัวลำโพงที่ผมมีไหมครับ พอดีชุดลำโพงผมเอาของพ่อให้มาอะครับ

ใช้ สายไฟ [^_^] .. ครับ  ผมขายอยู่ครับ 2900

สายลำโพงใช้ของ AQ ดีกว่าครับ

แอมป์ ไม่ใหญ่กว่าลำโพง หรอกครับ พอดีแล้ว

ออฟไลน์ bzgc

• *
« ตอบกลับ #940 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 08:20:03 pm »
 [โย่ว] จัดมาเรียบร้อยครับ a830 อยากทราบว่ามีวิธีปรับตั้งค่าเสียงลูกเล่นบ้างไหมครับ ดูหนังอย่างเดียวชอบเสียงกรุ้งกริ้งๆ เสียงพูดชัดเจนอะคับ ปกติพี่ๆใช้โหมดไหนเวลาดูหนังอะครับ เหนมีเยอะเลยงงครับ

« ตอบกลับ #941 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 09:49:55 am »
ใช้ โหมด สแตงค์ ครับ

ออฟไลน์ Piyawat19

• Edge LED TV member
  • ToMZa
« ตอบกลับ #942 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 07:57:35 pm »
ผมใช้ แยม 3010 อยู่ครับ ไม่ทราบว่า ถ้าเสียบกับสายไฟ Oyaide Tsunami GPX-R เสียงจะออกแนวไหนครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #943 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 11:00:46 pm »
ผมใช้ แยม 3010 อยู่ครับ ไม่ทราบว่า ถ้าเสียบกับสายไฟ Oyaide Tsunami GPX-R เสียงจะออกแนวไหนครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

Oyaide ผมไม่เคยใช้ครับ

ออฟไลน์ Lucosta

• *
« ตอบกลับ #944 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 10:29:36 am »
ลำโพง Ns-B750 ทำเป็นคู่หน้าและเซอราวพอไหวไหมครับ พอดีคู่หน้าไม่สะดวก tower เท่าไหร่

ออฟไลน์ oudanfield

• *
« ตอบกลับ #945 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 11:49:02 pm »
พี่ๆครับ พอดีมีแพลนจะสอยRX-A3030 หรือ3040(ถ้ารอไหว) ไม่รู้จะจับคู่กับลำโพงอะไรดีครับจะซื้อทีเดียวครบชุดเลย

ดูหนัง99%ครับ งบเฉพาะลำโพง70000ครับ แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #946 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 10:30:01 pm »
พี่ๆครับ พอดีมีแพลนจะสอยRX-A3030 หรือ3040(ถ้ารอไหว) ไม่รู้จะจับคู่กับลำโพงอะไรดีครับจะซื้อทีเดียวครบชุดเลย

ดูหนัง99%ครับ งบเฉพาะลำโพง70000ครับ แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

klipsch polk ได้ หมดครับ เลือกเอาเลยครับ

ออฟไลน์ ong15

• *
« ตอบกลับ #947 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:23:46 pm »
ขออนุญาตแนะนำว่าเป็นมือใหม่  ตอนนี้ใช้ HTiB ของ YAMAHA  YHT 2910 อยู่ ใช้ในห้องนอน ขนาดพื้นที่ 3.50 x 4 เมตร เน้นดูหนัง 80 ฟังเพลง 20 เปอร์เซ็นต์
จะเปลี่ยนลำโพงทั้งหมดเป็นของยี่ห้อ Wharfedale Quartz Series รายละเอียดเสียงที่ได้ครบๆ ทุกความถี่หรือโอบล้อมดีกว่าเดิมไหม  ด้วยที่เป็นลำโพงตั้งพื้นกับขนาดห้อง  เสียงจะล้น หรือบวมไหมครับ หรือจะเปลียนลำโพงเฉพาะคู่หน้าเป็น  Polk Rti A3  ดีไหม  เสียงก็น่าจะโอเคกว่าเดิม 

« ตอบกลับ #948 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 10:06:08 pm »
ขออนุญาตแนะนำว่าเป็นมือใหม่  ตอนนี้ใช้ HTiB ของ YAMAHA  YHT 2910 อยู่ ใช้ในห้องนอน ขนาดพื้นที่ 3.50 x 4 เมตร เน้นดูหนัง 80 ฟังเพลง 20 เปอร์เซ็นต์
จะเปลี่ยนลำโพงทั้งหมดเป็นของยี่ห้อ Wharfedale Quartz Series รายละเอียดเสียงที่ได้ครบๆ ทุกความถี่หรือโอบล้อมดีกว่าเดิมไหม  ด้วยที่เป็นลำโพงตั้งพื้นกับขนาดห้อง  เสียงจะล้น หรือบวมไหมครับ หรือจะเปลียนลำโพงเฉพาะคู่หน้าเป็น  Polk Rti A3  ดีไหม  เสียงก็น่าจะโอเคกว่าเดิม 

Avr มันจะเล็กกว่าลำโพงสิครับ ถ้าเปลี่ยนลำโพง ก็ต้องเพิ่ม avr อีกครับ

ออฟไลน์ pumpup

• *
« ตอบกลับ #949 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 10:59:33 am »
ตอนนี้ ใช้yam 3030 อยู่ อยากทราบว่า atmos มันจำเป็นไหมจะดูหนังสนุกขึ้นไหม เพิ่งซื้อมาได้ไม่ถึง1ปีเลยไม่ได้ระบบใหม่ซะละ ทางyamaha คงไม่อัพระบบให้รุ่นเก่าไป atmos ใช่ไหม หรือมันอัพไม่ได้

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #950 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 03:18:43 pm »

สายไฟเส้นระดับราคา 10k+-   ย่อมดีกว่าสายแถมเยอะ/ไกลแน่นอนครับ

หัวเป็นโรเดียม  และการต่อสายภาพผ่าน เอวีอาร์  ย่อมส่งผลดีทั้งระบบ

ยิ่งระบบไฟเมน  ต้นทาง   สายดิน  ทำดีๆยิ่งอัดฉีดพลังทั้งเสียง  และภาพดูมีพลังด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2014, 03:20:45 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ Parman55

• *
« ตอบกลับ #951 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:40:52 am »
รบกวนพี่ๆ มือใหม่ครับ ได้ rxa 820 มา อยากทราบวิธีการ set การสั่งงานผ่าน app av controller ครับ
 และการ set ค่า IP ที่เครื่องครับ. (ช่วยผมด้วครับ pleaseeeee)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #952 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 09:49:40 pm »
ตอนนี้ ใช้yam 3030 อยู่ อยากทราบว่า atmos มันจำเป็นไหมจะดูหนังสนุกขึ้นไหม เพิ่งซื้อมาได้ไม่ถึง1ปีเลยไม่ได้ระบบใหม่ซะละ ทางyamaha คงไม่อัพระบบให้รุ่นเก่าไป atmos ใช่ไหม หรือมันอัพไม่ได้

atmos เท่าที่ทราบนี่ของทางฝั่ง onkyo หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ถ้าของแยม คหสต ผมว่า ก็กึ่งๆแล้วครับ เพราะมันมี front กับ rear presence มาให้ ตามภาพในคู่มือจะติดอยู่เหนือลำโพงหลักทั้ง 6 ตัว ลำโพง4ตัวนี้จะจำลองเสียงโรงหนังมาให้ครับ

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #953 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 09:53:24 pm »
รบกวนพี่ๆ มือใหม่ครับ ได้ rxa 820 มา อยากทราบวิธีการ set การสั่งงานผ่าน app av controller ครับ
 และการ set ค่า IP ที่เครื่องครับ. (ช่วยผมด้วครับ pleaseeeee)
ขอบคุณครับ

ต้องต่อผ่านสายแลนหลังเครื่อง 820 แล้วกดเซทอัพในเมนู internet มันจะวิ่งหาเครือข่ายให้เองครับ ส่วนแอป av ถ้าหาเครือข่ายเจอแล้วพอเรากดแอปมันจะซิงค์ให้เองเลยครับ กรณีหาเครือข่ายไม่เจอต้องไปตั้งค่าที่ คอมหลักให้มันอนุญาติ 820 ใช้เครือข่ายเดียวกันได้ครับ