ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 942098 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 01:29:45 pm »
w-1 หมายถึีงลำโพง ต่อ + - ผิดเฟส  แต่จริงๆถ้าเราต่อถูกเฟส แล้วเซท ออโต้ มันขึ้นแสดงว่า ลำโพงมันสะท้อนห้องฟังไปมา  กว่าเสียงจะมาถึงไมค์ มันกลับเฟสกัน  อันนี้ลอง หลอกเครื่องดูด้วยการ สลับ+ - ดูครับ ลองไล่สลับทีละตัว แล้วเซทอัพอีกครั้ง   หรือไม่ก็ เอาลำโพงทีละตัววางห่างผนังออกมาอีกนิดแล้วเซทอัพอีกครั้ง

เมื่อเซทอัพออโต้ เสร็จมันจะเซทเสียงซับมาเบามาก หลังจากเซทอัพเสร็จให้เพิ่มเสียงซับไปตามใจชอบนะครับ

ออฟไลน์ whisanu99

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 02:26:41 pm »
ช่วยจัดตำแหน่งวางลำโพงให้หน่อยครับ ไม่ค่อยมีความรู้ ต้องการติดผนังครับ ขอสองแบบเลยนะครับ 5.1 และ 7.1 ครับ (ขอมากไปป่าว)
จะได้คำนวน ค่าใช้จ่าย สองจิตสองใจ ว่าจะเอาแบบไหนดีอะ และ การอัพ ลำโพงเพิ่ม อีกสองตัว + สาย งบค่อนข้างบานปลายแน่ๆ [ไม่พูด]เลยเรา.........ไหนๆก็ไหนแล้วเนอะ  [หื่น] (จะถ่ายรูป ก็ไม่ละเอียด เลยสร้างโมเดล ซะเรยยยย..)

ขอขอบคุณล่วงหน้าขอรับ  *** ขอภัยด้วยนะครับถ้าไม่สะดวก ***

ออฟไลน์ kengpengjui

• *
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 05:25:11 pm »
สอบถามหน่อยครับ ปกติซับต้องวางให้ชิดกับกำแพงด้านขวาให้ท่อซับใกล้กับผนังกำแพงให้มากที่สุด แต่พอดีห้องผมต้องวางทีวีไว้ทางด้านซ้ายของกำแพง เจ้าท่อ sub ของ yht-296 มันก็เลยยิงออกโล่งๆ เพราะไม่สามารถวางให้ท่อเข้าหากำแพงได้ ถ้าเป็นแบบนี้ จะสามารถทำวิธีไหนได้มั่งครับ

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 06:40:10 pm »
ห้องท่าน whisanu99  น่าจะวางได้ระบบ 5.1 นะครับ ถ้า 7.1 จะไม่มีพื้นที่พอนะครับ

ส่วนท่าน kengpengjui  ลองหันด้านพอท เข้าผนังหลังห้อง หรือ หันหน้าดอกเข้าผนังหลังห้อง แล้วลองดูครับ  หรือจัดวางยังไงก็ได้ ฟังให้เสียงซับไม่ฟ้องตำแหน่ง ให้เหมือนมีเสียงซับดังออกมาจากลำโพง ทั้ง 3 ตัวหน้าได้ยิ่งดีครับ  โดยการอย่าปรับความถี่ตัดซับอย่าให้สูงเกินไป ประมาณ 80-90 hz ผมว่ากำลังดี แล้วลองหาตำแหน่งวางไปเรื่อยๆ ให้เสียงกลมกลืนกับลำโพงหน้านะครับ  ผมไปเปลี่ยนตำแหน่งวางซับให้ข้างบ้าน เป็นซับ ยามาฮ่า 205 รุ่นเก่าแล้ว ต้องวางพอร์ทออกผนังด้านหลัง ส่วนหน้าดอก ยิงออกทางขวามือ  ไม่จำเป็นว่าหน้าดอก ต้องยิงมาตำแหน่งนั่งฟัง มันอาจฟ้องตำแหน่งได้   ลองดูนะครับเอาเสียงมันเป็นหลักไม่ต้องเน้นความสวยงาม

ออฟไลน์ kengpengjui

• *
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 07:15:32 pm »
ห้องท่าน whisanu99  น่าจะวางได้ระบบ 5.1 นะครับ ถ้า 7.1 จะไม่มีพื้นที่พอนะครับ

ส่วนท่าน kengpengjui  ลองหันด้านพอท เข้าผนังหลังห้อง หรือ หันหน้าดอกเข้าผนังหลังห้อง แล้วลองดูครับ  หรือจัดวางยังไงก็ได้ ฟังให้เสียงซับไม่ฟ้องตำแหน่ง ให้เหมือนมีเสียงซับดังออกมาจากลำโพง ทั้ง 3 ตัวหน้าได้ยิ่งดีครับ  โดยการอย่าปรับความถี่ตัดซับอย่าให้สูงเกินไป ประมาณ 80-90 hz ผมว่ากำลังดี แล้วลองหาตำแหน่งวางไปเรื่อยๆ ให้เสียงกลมกลืนกับลำโพงหน้านะครับ  ผมไปเปลี่ยนตำแหน่งวางซับให้ข้างบ้าน เป็นซับ ยามาฮ่า 205 รุ่นเก่าแล้ว ต้องวางพอร์ทออกผนังด้านหลัง ส่วนหน้าดอก ยิงออกทางขวามือ  ไม่จำเป็นว่าหน้าดอก ต้องยิงมาตำแหน่งนั่งฟัง มันอาจฟ้องตำแหน่งได้   ลองดูนะครับเอาเสียงมันเป็นหลักไม่ต้องเน้นความสวยงาม

OK ครับขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลองทำดู  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:05:48 am »
5.1 ประมาณนี้ได้ป่าวครับ Sup อยู่ซ้าย หรือ ขวา ครับ.......

« ตอบกลับ #240 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:39:46 am »
ลำโพงหน้าซ้ายขวา สูงไปนิดครับ เลื่อนลงมาอยู่ประมาณกลางๆ ของจอจะดีกว่านะครับ เสียงจะได้กลมกลืนไปกับภาพ อีกอย่างเผื่อว่าวันหน้าขยับขยายเล่นระบบ ฟร้อน ไฮ จะได้บรรยากาศดีขึ้นไปอีก  เซอร์ราว์ดหลังตำแหน่งดีครับ โยนเสียงชัดแน่นอน วางลำโพงหลังแบบนี้ผมว่าเสียงแยกทิศโยนเสียงชัดที่สุดแล้ว ใครบอกว่าเซอร์ราว์ดเสียงมันไม่ได้ออกตลอด ลองวางลำโพงหลังแบบนี้ดู หนังเรื่อง swat เสียงเซอร์ราว์ดมันออกทั้งเรื่องเลย และบางฉากเสียงอะไรปลิวมา มันปลิวมาอยู่เหนือหัวเราพอดี แป๊ะ !!  ซับด้านซ้ายหรือขวาก็ได้แล้วแต่สะดวก ขอให้ปรับความถี่ตัดซับอย่าสูงเกินไป ปรับวางให้เสียงซับเหมือนออกมาจากทุกที อย่าให้ฟังออกว่าเสียงมันมาจากที่วาง การวางลำโพงเหมือนของข้างบ้านผมเลย  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 11:53:42 am โดย nuttza »

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:02:44 pm »
มีใครใช้ 1010 ,2010 บ้างครับ
ของผม 2010 หาเมนู ปรับ crossover ของซับไม่เจอ แฮะ หาทั่วแ้ล้ว ในคู่มือก็ไม่มี
 [งง]

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:27:32 pm »
ท่าน newtun ใช้ 1010 อยู่นะท่าน lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:37:43 pm »
ท่าน newtun ใช้ 1010 อยู่นะท่าน lasa

ขอบคุณครับผม [ปลื่ม]

ออฟไลน์ a-ngun

• *
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 01:57:17 pm »
w-1 หมายถึีงลำโพง ต่อ + - ผิดเฟส  แต่จริงๆถ้าเราต่อถูกเฟส แล้วเซท ออโต้ มันขึ้นแสดงว่า ลำโพงมันสะท้อนห้องฟังไปมา  กว่าเสียงจะมาถึงไมค์ มันกลับเฟสกัน  อันนี้ลอง หลอกเครื่องดูด้วยการ สลับ+ - ดูครับ ลองไล่สลับทีละตัว แล้วเซทอัพอีกครั้ง   หรือไม่ก็ เอาลำโพงทีละตัววางห่างผนังออกมาอีกนิดแล้วเซทอัพอีกครั้ง

เมื่อเซทอัพออโต้ เสร็จมันจะเซทเสียงซับมาเบามาก หลังจากเซทอัพเสร็จให้เพิ่มเสียงซับไปตามใจชอบนะครับ
.

ขอบคุณครับ พอดีผมลองเอาซับติดผนังมากขึ้น พอทดสอบใหม่มันไม่ขึ้นw-1แล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:35:51 am »
ขอบคุณท่าน nuttza มากๆครับผม ต้องลองดูครับ ติดตายครั้งเดียวครับ งบน้อย เลยต้องขอความคิดเห็นครับ แล้วถ้าจะเพิ่ม หลังอีกสองดอกจะเป็นไรมั๊ยครับจะตีกันป่าว ขอความเห็นด้วยครับ Yamaha AVR RX V665‏ (เผื่อไว้นะครับ ไม่แน่ๆๆ) รอของเข้าครับ.......ไม่รีบๆๆ

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 07:40:27 pm »
ช่วงนี้กระแส yamaha เยอะจริง ๆ น่าจะเข้าสาวก yamaha บ้างละ ผมขอถามหน่อยครับ ถ้างบพอ 3010 กับ 2010 เลือกอะไรดีครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ audio

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:40:02 am »
ช่วงนี้กระแส yamaha เยอะจริง ๆ น่าจะเข้าสาวก yamaha บ้างละ ผมขอถามหน่อยครับ ถ้างบพอ 3010 กับ 2010 เลือกอะไรดีครับ  [ปลื่ม]

โอ้ ง่ายเลยคำถามนี้ 10 คนตอบ เป็นเสียงเดียวกันแน่ๆครับ 3010 ครับ w เยอะกว่า ขับออกได้ดีกว่าครับท่าน :)

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:14:29 am »
ผมอยู่ใน 10 คนนะ ผมตอบเหมือนพี่เอกครับ  อิอิ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:28:00 am »
ขอบคุณท่าน nuttza มากๆครับผม ต้องลองดูครับ ติดตายครั้งเดียวครับ งบน้อย เลยต้องขอความคิดเห็นครับ แล้วถ้าจะเพิ่ม หลังอีกสองดอกจะเป็นไรมั๊ยครับจะตีกันป่าว ขอความเห็นด้วยครับ Yamaha AVR RX V665‏ (เผื่อไว้นะครับ ไม่แน่ๆๆ) รอของเข้าครับ.......ไม่รีบๆๆ

สองตู้หลัง ที่จะเพิ่มนี่หมายถึงเซอร์ราว์ดแบคเหรอครับ  ไม่สามารถติดตั้งได้ครับ ด้วยพื้นที่ไม่เอื้ออำนวยครับ ถ้าจัดวางแบบนี้ต้องมีพื้นที่หลังโซฟา ออกไปซัก 1.5 หรือ 2 เมตรนะครับ ถ้าเอามาติดแบบนี้มีหวังเสียงมันจะมั่วแน่นอนครับ  แต่ถ้าอยากจะเล่น 7.1 จริงๆ ก็ให้ย้ายโซฟาขยับเข้ามาใกล้ทีวีขึ้นไปอีก แล้วเอาลำโพงเซอร์ราว์ดวางบนขาตั้งซ้ายขวา  ส่วนเซอร์ราว์ดแบคย้ายมาติดผนังด้านหลังโซฟาครับ

แต่ไม่รู้ว่า avr 665 มีระบบลำโพง front presence  หรือเปล่า ถ้ามี งั้นเอาไปใส่ 2 คู่หน้าบนแทนครับ จะได้เสียงเอฟเฟคแนวดิ่งด้วย หรือมันคือระบบเสียง ยามาฮ่า ซีนีม่า 3D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 11:40:41 am โดย nuttza »

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:04:55 pm »
ผมสงสัยเกี่ยวกับ avr yamaha ครับ 

1. avr ยามาฮ่า บางรุ่นบอกเป็น 7.1  แต่จริงๆต่อลำโพงได้ 9.1  บางรุ่นบอก 9.2 แต่จริงๆต่อลำโพงได้ 11.2   ทำไมไม่ระบุจำนวนช่องสูงสุดมาเลย

2. ซาว์ดฟิว ในหมวด movie  มีเยอะมากแต่ละแบบ เสียงไม่ค่อยต่างกันมากเลย ที่เสียงต่างเห็นได้ชัด คือ Spectacle นอกนั้นฟังคล้ายๆกัน ผมใช้ รุ่น 296 หรือว่ามันเป็นรุ่นเล็ก แล้วเสียงไม่ค่อยต่าง ท่านอื่นๆฟังแล้วเป็นไงครับ แล้วเพื่อนๆพี่ๆ เลือกใช้ซาว์ดฟิวไหนกันครับ หรือว่าเปลี่ยนไปเรื่อยๆแล้วแต่แนวหนัง

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 04:53:12 pm »
ผมสงสัยเกี่ยวกับ avr yamaha ครับ 

1. avr ยามาฮ่า บางรุ่นบอกเป็น 7.1  แต่จริงๆต่อลำโพงได้ 9.1  บางรุ่นบอก 9.2 แต่จริงๆต่อลำโพงได้ 11.2   ทำไมไม่ระบุจำนวนช่องสูงสุดมาเลย

2. ซาว์ดฟิว ในหมวด movie  มีเยอะมากแต่ละแบบ เสียงไม่ค่อยต่างกันมากเลย ที่เสียงต่างเห็นได้ชัด คือ Spectacle นอกนั้นฟังคล้ายๆกัน ผมใช้ รุ่น 296 หรือว่ามันเป็นรุ่นเล็ก แล้วเสียงไม่ค่อยต่าง ท่านอื่นๆฟังแล้วเป็นไงครับ แล้วเพื่อนๆพี่ๆ เลือกใช้ซาว์ดฟิวไหนกันครับ หรือว่าเปลี่ยนไปเรื่อยๆแล้วแต่แนวหนัง

เดี๋ยวกลับบ้านไปลองสลับดูก่อนนะ เอาแบบ drama ดู transfermer มันจะเป็นไงนะ  [งง] 2-3 วันที่ผ่านมา ยังไม่ได้สังเกตุ เลยใช้แต่ sci-fi กับ adventure