ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 942010 ครั้ง)

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #486 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 08:34:50 pm »
รบกวนถามหน่อยค้าบบบบ ไม่ค่อยได้มาอัพเดทชีวิตเรื่องเสียงให้เสียตังเลยช่วงนี้ เห็นถามกันเรื่องการตั้งค่า เลยขอกะเค้ามั่ง ไหนๆมาแล้ว

คือว่า ระยะห่างของลำโพง เซอรร์ราวด์ ข้างซ้ายกับขวา มันไม่เท่ากันครับ ข้างนึง 1.5m อีกข้าง 1.8m จากที่เครื่องวัดได้ครับ พื้นที่มันจำกัดครับทำให้เท่ากันไม่ได้

เลยอยากถามว่าเราต้องปรับค่า distance กับ level ให้มันเท่ากันทั้งสองข้างมั้ยครับ พอดีให้พี่ที่ปิยะนัสเค้ามาเซ็ทเสียงให้ เค้าบอกต้องเท่ากัน ไม่งั้น AVR

ของผมมันอาจเสียได้ เลยสงสัยว่ามันเป็นไปได้มั้ยอะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JoJoBoy

• MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
« ตอบกลับ #487 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 08:41:04 pm »
ผมเห็นก็ตั้งตามค่าที่ได้กันหมดหนิครับ ไม่เห็นต้องเท่ากัน

รอผู้รู้จริงยืนยันละกันครับ
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #488 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:08:42 pm »
เท่าที่พอรู้ นะครับ
จริงๆ แล้วมันต้องเท่ากัน ถ้าวางเราวางลำโพง ได้เท่ากัน โดยวัดระยะจากจุดนั่งฟังในตำแหน่งเดียวกันอะครับ ทั้ง distance และ level แต่ในความเป็นจริง มันก็ยากพอสมควร ถ้าเราไม่สามารถจัดวางลำโพง ให้ balance เท่ากันเป๊ะ ๆ ๆได้ เพราะห้องทั่วไปไม่ได้ออกแบบสำหรับเป็นห้องเฉพาะ

ค่าที่ AVR มันหาได้ ส่วนหนึ่งก็คือเกิดจากความไม่สมดุลในการจัดวางและสภาพแวดล้อม ล่ะครับ ถ้าห้องไม่มีไรเกะกะ ขวางทาง ก็ใช้วิธีขยับลำโพงให้ balance ทั้งระยะและมุม  แต่ถ้ามันทำไม่ได้จริงๆ ก็ต้องใช้หู ตรวจสอบดูว่าเสียงมันเอียงไปทางไหน ก็ปรับเอา  หรือ อิงตามที่ AVR มันวัดได้ และปรับจูนด้วยหูอีกที ของผมก็เป็นครับ level ไม่เท่ากันครับ แต่ต่างกันไม่มากนัก เป็นเพราะ ข้อจำกัดหลายๆ อย่าง เช่น โซฟา ผ้าม่าน นี่ตัวดูดเสียงเลย ยิ่งวางลำโพงใกล้ของพวกนี้ level จะขยับ+ ขึ้น  การโทอิน ก็มีผล มุมไม่เท่ากัน level กับ distance ก็ต่างแล้ว เวลาไปดูห้องที่เขา set up ใว้เขาจึงห้ามยกห้ามขยับลำโพงเขา ประมาณนั้น

แต่ที่บอกว่า level กับ distanceไม่เท่ากันนั้น จะทำให้ AVR พัง ไม่เคยได้ยินนะ
รอท่านอื่นมาเสริมครับ
เพิ่มเติม ที่ว่าเท่ากันนี่ คือ ซ้ายและขวานะครับ ไม่ใช่เท่ากันทุกลำโพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 11:06:31 pm โดย lasa »

ออฟไลน์ kreangsak

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #489 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:18:07 pm »
ราบงานตัวครับ
yht 298
i7 + gtx570
SS 32ua6000

ตอนนี้มีความสุขมาก ดู iso bluray tramfomer เสียงไม่ออก DTS MAster เซ็งเลย ใช้ klite เซท  Pass Through เสียงไม่ออก
แต่  Pass Through ในport player ออก ได้แค่ DTS (หน้าจอ 298 โชว์) ไม่รู็ทำไงดี เลยมีคำถามดังนี้ครับ
1.มันโชว์แค่ DTS ทั้งที่ ต้นฉบับ เป็น dts master ตกลงผม ฟังแบบไหนอยู่กันแน่
2.ถ้ามันไม่โชว์ DTS master แต่เสียงที่ออกคือDTS master ใช่ใหม หรือถูก downmix ลงมาแค่ dts

« ตอบกลับ #490 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:00:14 pm »
ได้ความรู้เพียบเลย ขอบคุณ ท่าน LASA ท่าน JOJOBOY ข้อมูลแน่นมากเลย ขอบคุณมากค้าบบบบ
ท่านอื่นมีความเห็นยังงัยแชร์กันได้ทุกคนครับ

ถ้าบ้านอยู่ใกล้ๆกันคงดีเนาะ  เลิกงานมาคงเดินไปหากันแทบทุกวัน
อิอิ

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #491 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:03:23 pm »
เท่าที่พอรู้ นะครับ
จริงๆ แล้วมันต้องเท่ากัน ถ้าวางเราวางลำโพง ได้เท่ากัน โดยวัดระยะจากจุดนั่งฟังในตำแหน่งเดียวกันอะครับ ทั้ง distance และ level แต่ในความเป็นจริง มันก็ยากพอสมควร ถ้าเราไม่สามารถจัดวางลำโพง ให้ balance เท่ากันเป๊ะ ๆ ๆได้ เพราะห้องทั่วไปไม่ได้ออกแบบสำหรับเป็นห้องเฉพาะ

ค่าที่ AVR มันหาได้ ส่วนหนึ่งก็คือเกิดจากความไม่สมดุลในการจัดวางและสภาพแวดล้อม ล่ะครับ ถ้าห้องไม่มีไรเกะกะ ขวางทาง ก็ใช้วิธีขยับลำโพงให้ balance ทั้งระยะและมุม  แต่ถ้ามันทำไม่ได้จริงๆ ก็ต้องใช้หู ตรวจสอบดูว่าเสียงมันเอียงไปทางไหน ก็ปรับเอา  หรือ อิงตามที่ AVR มันวัดได้ และปรับจูนด้วยหูอีกที ของผมก็เป็นครับ level ไม่เท่ากันครับ แต่ต่างกันไม่มากนัก เป็นเพราะ ข้อจำกัดหลายๆ อย่าง เช่น โซฟา ผ้าม่าน นี่ตัวดูดเสียงเลย ยิ่งวางลำโพงใกล้ของพวกนี้ level จะขยับ+ ขึ้น  การโทอิน ก็มีผล มุมไม่เท่ากัน level กับ distance ก็ต่างแล้ว เวลาไปดูห้องที่เขา set up ใว้เขาจึงห้ามยกห้ามขยับลำโพงเขา ประมาณนั้น

แต่ที่บอกว่า level กับ distanceไม่เท่ากันนั้น จะทำให้ AVR พัง ไม่เคยได้ยินนะ
รอท่านอื่นมาเสริมครับ
เพิ่มเติม ที่ว่าเท่ากันนี่ คือ ซ้ายและขวานะครับ ไม่ใช่เท่ากันทุกลำโพง

เพิ่มเติมอีกนิด
AVR Pioneer เป็น AVR ที่ตรวจสอบและปรับจูนได้ละเอียดเป็นอย่างยิ่งเลยครับ โดยเฉพาะ LX-8X มีฟังค์ชั่นที่สามารถตรวจสอบการจัดวางลำโพงของท่านได้ด้วย  หลังจากที่ทำการ set up ว่าการวางลำโพงนั้น balance มากน้อยแค่ไหน โดยค่าที่แสดงจะเป็นเลข 98-99-0 ถ้าค่า 0 นั้นแสดงว่าการจัดวางลำโพงได้ดีมากครับ

ผิดถูกอย่างไรผู้รู้โปรดชี้แนะด้วยนะครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 11:06:59 pm โดย lasa »

« ตอบกลับ #492 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:15:26 pm »
ท่าน Lasa ลำโพงผมคงบาลานซ์ยากเลยครับ เว้นแต่ผมจะย้ายที่วางตู้เย็นใหม่ครับ (เพิ่งคิดออก)

« ตอบกลับ #493 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:59:09 pm »
ผมมี ทฤษฎี ใหม่ในการจัดวางลำโพงในห้องรับแขกนะครับ

1.วัดและวาง มาร์คต่ำแหน่งและองศา
2.หลีกเลี่ยงจุด ที่เป็นทางเดิน เด่วเจ้าชายน้อย เจ้าหญิงน้อยวิ่งชน
3.ถ้า sr วางใกล้กับโซฟา ต้องวางให้สูงกว่าเด็ก 3 ขวบเอื้อมถึง
4.ต้องใส่หน้ากากทุกลำโพง
5.ถ้าไม่ได้เปิด หาผ้าคลุม AVR และอื่นๆ ให้มิดชิด
6.อย่าเอารีโมท TV ไปวางบนลำโพงคู่หน้า เด่วเด้กจะปีนเอา
7.ไหว้พระก่อนนอน ภาวนาให้ลูกอย่าซน
8.กรณีวางต่ำ ห้ามนำเหรียญบาทเศษเหรียญใดๆ วางใกล้มือ ปะเดี๋ยวมันจะไปอยู่ที่ไหนสักแห่งแถวๆ เครื่องเสียง

แค่นี้ก็ได้เสียงดีฟังเพราะเพราะสบายใจขึ้นเป็นกองครับ [นอน]

« ตอบกลับ #494 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:03:40 pm »
ราบงานตัวครับ
yht 298
i7 + gtx570
SS 32ua6000

ตอนนี้มีความสุขมาก ดู iso bluray tramfomer เสียงไม่ออก DTS MAster เซ็งเลย ใช้ klite เซท  Pass Through เสียงไม่ออก
แต่  Pass Through ในport player ออก ได้แค่ DTS (หน้าจอ 298 โชว์) ไม่รู็ทำไงดี เลยมีคำถามดังนี้ครับ
1.มันโชว์แค่ DTS ทั้งที่ ต้นฉบับ เป็น dts master ตกลงผม ฟังแบบไหนอยู่กันแน่
2.ถ้ามันไม่โชว์ DTS master แต่เสียงที่ออกคือDTS master ใช่ใหม หรือถูก downmix ลงมาแค่ dts
รุ่นนี้มันมี DSP ไหมอะครับ  ลองปิดดูนะ กด straight

ออฟไลน์ audio

« ตอบกลับ #495 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:08:52 am »
รบกวนถามหน่อยค้าบบบบ ไม่ค่อยได้มาอัพเดทชีวิตเรื่องเสียงให้เสียตังเลยช่วงนี้ เห็นถามกันเรื่องการตั้งค่า เลยขอกะเค้ามั่ง ไหนๆมาแล้ว

คือว่า ระยะห่างของลำโพง เซอรร์ราวด์ ข้างซ้ายกับขวา มันไม่เท่ากันครับ ข้างนึง 1.5m อีกข้าง 1.8m จากที่เครื่องวัดได้ครับ พื้นที่มันจำกัดครับทำให้เท่ากันไม่ได้

เลยอยากถามว่าเราต้องปรับค่า distance กับ level ให้มันเท่ากันทั้งสองข้างมั้ยครับ พอดีให้พี่ที่ปิยะนัสเค้ามาเซ็ทเสียงให้ เค้าบอกต้องเท่ากัน ไม่งั้น AVR

ของผมมันอาจเสียได้ เลยสงสัยว่ามันเป็นไปได้มั้ยอะครับ
ขอบคุณครับ

โฮ้พระเจ้า เค้าบอกแบบนั่นจริงๆเหรอครับ  ไม่ๆๆ ครับไม่มีทางเสียครับ น่าจะขอเหตุผลเค้าครับ  distance กับ level   จุดตกเสียง กับ ความดัง เค้าทำมาให้ปรับครับ  ทำมาเพื่อใช้จูนปรับ ในห้องที่ มันไม่ได้ขนาด สี่เหลียมเท่ากันหมดครับ ถึงแม้ สี่เหลี่ยม เท่ากันหมดการจัดวางถ้าไม่ เท่ากัน ก็ จะต้องใช้ค่าพวกนี้ ในการ set อะครับ อีกทั้ง จำลองเสียงด้วย ต้องใช้ ค่าพวกนี้เป็นตัวปรับให้ได้เสียงจำลอง ตามๆ ในห้องครับ ยิ่งห้อง เป้นห้องนั่งเล่นเนี้ย ผมไม่เชื่อเลยว่า ค่า ทั้งสองด้าน ซ้ายขวาจะเท่ากันอะครับ ยิ่ง distance ยิ่งไม่เท่าครับ  ยิ่งแบบท่าน new เซอร์ราวซ้าย ขวา  ไม่เท่ากัน ผมไม่เชื่อเลยครับ ว่าจะปรับค่า distance ได้เท่ากัน ถ้าได้เท่ากัน ก็ ฟันธงครับว่า เสียงไม่ได้มิติ จำลองเสียงไม่ถูกแน่ๆครับ  แค่ level จากลำโพง ถ้าตั้งลำโพง ไม่เท่ากัน มันก็ต้องดัง ต่างกันอยู่แล้วครับ กำๆๆ จริงๆๆ :)

ออฟไลน์ lao_oh

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #496 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:44:09 am »

ขอบคุณครับ

โฮ้พระเจ้า เค้าบอกแบบนั่นจริงๆเหรอครับ  ไม่ๆๆ ครับไม่มีทางเสียครับ น่าจะขอเหตุผลเค้าครับ  distance กับ level   จุดตกเสียง กับ ความดัง เค้าทำมาให้ปรับครับ  ทำมาเพื่อใช้จูนปรับ ในห้องที่ มันไม่ได้ขนาด สี่เหลียมเท่ากันหมดครับ ถึงแม้ สี่เหลี่ยม เท่ากันหมดการจัดวางถ้าไม่ เท่ากัน ก็ จะต้องใช้ค่าพวกนี้ ในการ set อะครับ อีกทั้ง จำลองเสียงด้วย ต้องใช้ ค่าพวกนี้เป็นตัวปรับให้ได้เสียงจำลอง ตามๆ ในห้องครับ ยิ่งห้อง เป้นห้องนั่งเล่นเนี้ย ผมไม่เชื่อเลยว่า ค่า ทั้งสองด้าน ซ้ายขวาจะเท่ากันอะครับ ยิ่ง distance ยิ่งไม่เท่าครับ  ยิ่งแบบท่าน new เซอร์ราวซ้าย ขวา  ไม่เท่ากัน ผมไม่เชื่อเลยครับ ว่าจะปรับค่า distance ได้เท่ากัน ถ้าได้เท่ากัน ก็ ฟันธงครับว่า เสียงไม่ได้มิติ จำลองเสียงไม่ถูกแน่ๆครับ  แค่ level จากลำโพง ถ้าตั้งลำโพง ไม่เท่ากัน มันก็ต้องดัง ต่างกันอยู่แล้วครับ กำๆๆ จริงๆๆ :)
ขอเข้ามาคอนเฟริม level ถูกนิเสียงก็ดีขึ้นละคับ distance นิถ้าปรับไม่ดี เสียงก็แย่นะครับ เบื้องต้น ใช้ไมค์แถมก่อนเลยครับค่อยหาอุปกรณ์มาปรับนะครับ
ปล.คุณ audio ตอบได้ตรงใจผมจิงๆ

« ตอบกลับ #497 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:54:39 am »
ร้านไหนอะ ที่บอกว่า level กับ distance ไม่เท่ากันเครื่องจาเสีย   [โขกโต๊ะ]

« ตอบกลับ #498 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:45:56 am »
ร้านไหนอะ ที่บอกว่า level กับ distance ไม่เท่ากันเครื่องจาเสีย   [โขกโต๊ะ]
ปิยะนัส โคราช ครับท่าน Lasa

« ตอบกลับ #499 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:09:16 am »
ขอบคุณท่าน audio ท่าน lao_oh มากครับ ตอบได้กระจ่างแจ้งแดงแจ๋ไปเลย  
เมื่อคืนลองปรับตั้งใหม่เองแล้วครับ ปรับแบบ auto เอาครับ ได้ค่าต่างๆตามนี้ครับ(หลังจากเลื่อนตู้เย็นหลบไป)

Distance (ft)             Level
FR                9.8                         +2      
FL                9.8                         +2
CEN             9.8                         +3.5
SR               4.40                         0
SL               4.44                        +1.0
SUB             11.4 (วัดเอง)              0
PEQ = Through         Crossover  80 Hz

ไม่ทราบว่าค่าที่ได้มาจากเครื่องเป็นงัยบ้างครับ  แนะนำได้เต็มที่เลยครับ  

คงต้องค่อยๆหัดปรับเองแล้วครับแบบนี้ แต่เวลามันก้ไม่ค่อยมีอีก   เฮ้อ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2012, 11:10:25 am โดย newtun »

« ตอบกลับ #500 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 12:02:17 pm »
ขอบคุณท่าน audio ท่าน lao_oh มากครับ ตอบได้กระจ่างแจ้งแดงแจ๋ไปเลย  
เมื่อคืนลองปรับตั้งใหม่เองแล้วครับ ปรับแบบ auto เอาครับ ได้ค่าต่างๆตามนี้ครับ(หลังจากเลื่อนตู้เย็นหลบไป)

Distance (ft)             Level
FR                9.8                         +2      
FL                9.8                         +2
CEN             9.8                         +3.5
SR               4.40                         0
SL               4.44                        +1.0
SUB             11.4 (วัดเอง)              0
PEQ = Through         Crossover  80 Hz

ไม่ทราบว่าค่าที่ได้มาจากเครื่องเป็นงัยบ้างครับ  แนะนำได้เต็มที่เลยครับ  

คงต้องค่อยๆหัดปรับเองแล้วครับแบบนี้ แต่เวลามันก้ไม่ค่อยมีอีก   เฮ้อ...

ของผมก็ต่างกันประมาณนี้แหละครับท่าน ฟังแล้วก็ปรับอีกนิดๆ หน่อยๆ

« ตอบกลับ #501 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 03:00:52 pm »
ท่านLasa ครับ ค่าที่ได้นี้หลังจากขยับตู้เย็นแล้วเรียบร้อยครับ แม่บ่นนิดนึง แต่โอเคครับ

« ตอบกลับ #502 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:04:31 pm »
ตะกี้ลองเซ็ทเสียงดูครับ ค่าที่ได้มาเครื่องมันให้ลำโพงเป็น Small หมดเลยครับ ทีนี้พอเลือกเป็น Large เสียงมันไม่กลืนเท่า Small
แต่ได้เบสเยอะกว่า ถ้าผมเปลี่ยนเป็น Large ไม่เอาตามที่เครื่องเซทให้ มันต้องจูนเสียงใหม่อีกมั้ยครับ(เฮ้อ...ยากเหมือนกัน)

แล้วลำโพงผมทั้ง เซ็นเตอร์ และ คู่หน้าควรตั้งเป็นอะไรครับ Boston CS226 , CS26
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2012, 10:05:53 pm โดย newtun »

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #503 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:08:03 pm »
อ่านในคู่มือแยม แว๊บๆว่า ไดร์เวอร์หกนิ้วขึ้นไป ปรับเป็นlarge ได้นะครับ แต่ปัญหาคือ ถ้าจัดวางลำโพงตำแหน่งไม่ดีพอ เช่นชิดผนังเกินไปก็จะเกิดอาการ เบสบวม เบลอได้ครับ เลือก small จึงเป็นแนวทางที่ประณีประนอมมากกว่า เช่นเดียวกับลำโพง satellite ปรับเป็นlarge ได้เวทีเสียงใหญ่ขึ้น แต่ความเข้มข้น ชัดเจน ลดลง เลยปรับเป็น small ดีกว่า