ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 941960 ครั้ง)

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:45:42 am »
ตะกี้ลองเซ็ทเสียงดูครับ ค่าที่ได้มาเครื่องมันให้ลำโพงเป็น Small หมดเลยครับ ทีนี้พอเลือกเป็น Large เสียงมันไม่กลืนเท่า Small
แต่ได้เบสเยอะกว่า ถ้าผมเปลี่ยนเป็น Large ไม่เอาตามที่เครื่องเซทให้ มันต้องจูนเสียงใหม่อีกมั้ยครับ(เฮ้อ...ยากเหมือนกัน)

แล้วลำโพงผมทั้ง เซ็นเตอร์ และ คู่หน้าควรตั้งเป็นอะไรครับ Boston CS226 , CS26
ขอบคุณครับ

ถ้าปรับ Auto set แล้ว เครื่องมันตั้ง เป็น small ถ้าลำโพง เรามีประสิทธิภาพพอ  ก็แก้ไขเป็น large ก็ได้ครับ ไม่ต้องไป Auto set อีกรอบ
 เป็นปกติครับเรื่อง large กับ small , small จะให้เสียงที่ชัดเจนกว่าครับ รายละเอียดเสียงกลางแหลมดีกว่าครับ ขึ้นอยู่กับเราชอบแบบไหน ครับ

อย่าง THX ก็เหมือนกันเราจะได้บรรยากาศที่หนาขึ้น แต่รายละเอียดบางอย่างจะ drop ลงนิดๆ

ออฟไลน์ Kankasem

« ตอบกลับ #505 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:08:53 am »
ตะกี้ลองเซ็ทเสียงดูครับ ค่าที่ได้มาเครื่องมันให้ลำโพงเป็น Small หมดเลยครับ ทีนี้พอเลือกเป็น Large เสียงมันไม่กลืนเท่า Small
แต่ได้เบสเยอะกว่า ถ้าผมเปลี่ยนเป็น Large ไม่เอาตามที่เครื่องเซทให้ มันต้องจูนเสียงใหม่อีกมั้ยครับ(เฮ้อ...ยากเหมือนกัน)

แล้วลำโพงผมทั้ง เซ็นเตอร์ และ คู่หน้าควรตั้งเป็นอะไรครับ Boston CS226 , CS26
ขอบคุณครับ

ถ้าปรับ Auto set แล้ว เครื่องมันตั้ง เป็น small ถ้าลำโพง เรามีประสิทธิภาพพอ  ก็แก้ไขเป็น large ก็ได้ครับ ไม่ต้องไป Auto set อีกรอบ
 เป็นปกติครับเรื่อง large กับ small , small จะให้เสียงที่ชัดเจนกว่าครับ รายละเอียดเสียงกลางแหลมดีกว่าครับ ขึ้นอยู่กับเราชอบแบบไหน ครับ

อย่าง THX ก็เหมือนกันเราจะได้บรรยากาศที่หนาขึ้น แต่รายละเอียดบางอย่างจะ drop ลงนิดๆ

ถูกต้องครับ+++100

ออฟไลน์ lao_oh

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 05:43:06 pm »
ขอบคุณท่าน audio ท่าน lao_oh มากครับ ตอบได้กระจ่างแจ้งแดงแจ๋ไปเลย  
เมื่อคืนลองปรับตั้งใหม่เองแล้วครับ ปรับแบบ auto เอาครับ ได้ค่าต่างๆตามนี้ครับ(หลังจากเลื่อนตู้เย็นหลบไป)

Distance (ft)             Level
FR                9.8                         +2      
FL                9.8                         +2
CEN             9.8                         +3.5
SR               4.40                         0
SL               4.44                        +1.0
SUB             11.4 (วัดเอง)              0
PEQ = Through         Crossover  80 Hz

ไม่ทราบว่าค่าที่ได้มาจากเครื่องเป็นงัยบ้างครับ  แนะนำได้เต็มที่เลยครับ  

คงต้องค่อยๆหัดปรับเองแล้วครับแบบนี้ แต่เวลามันก้ไม่ค่อยมีอีก   เฮ้อ...
ค่า distace sub นิวัดจากอะไรคับ ถ้าวัดจาก ตลับเมตรนิ ใช้ เท่าคู่หน้าไปก่อนนะครับ distance นิยาก ผมหูตะกั่วเหมือนกันปรับยังไงก็ไม่ได้ดีมาก [คิคิ]
ส่วน srr ต้องเท่ากันนะคับ
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=179328
ลองอ่านดูน้า

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:53:13 pm »
ขอบคุณท่าน audio ท่าน lao_oh มากครับ ตอบได้กระจ่างแจ้งแดงแจ๋ไปเลย  
เมื่อคืนลองปรับตั้งใหม่เองแล้วครับ ปรับแบบ auto เอาครับ ได้ค่าต่างๆตามนี้ครับ(หลังจากเลื่อนตู้เย็นหลบไป)

Distance (ft)             Level
FR                9.8                         +2      
FL                9.8                         +2
CEN             9.8                         +3.5
SR               4.40                         0
SL               4.44                        +1.0
SUB             11.4 (วัดเอง)              0
PEQ = Through         Crossover  80 Hz

ไม่ทราบว่าค่าที่ได้มาจากเครื่องเป็นงัยบ้างครับ  แนะนำได้เต็มที่เลยครับ  

คงต้องค่อยๆหัดปรับเองแล้วครับแบบนี้ แต่เวลามันก้ไม่ค่อยมีอีก   เฮ้อ...
ค่า distace sub นิวัดจากอะไรคับ ถ้าวัดจาก ตลับเมตรนิ ใช้ เท่าคู่หน้าไปก่อนนะครับ distance นิยาก ผมหูตะกั่วเหมือนกันปรับยังไงก็ไม่ได้ดีมาก [คิคิ]
ส่วน srr ต้องเท่ากันนะคับ
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=179328
ลองอ่านดูน้า

ดูจากค่าแล้ว การจัดวางลำโพง ค่อนข้างดีขึ้นมากทีเดียว อยู่ในระดับที่ใกล้กันมาก ที่เหลือก็ต้องลองฟังเสียงกันดูว่าพอใจไหม ส่วน level ของซับ ลองไปรับที่ 0 หรือบวกเพิ่มที่ละนิด ซับบางตัวต้องอาศัย level จาก AVR สัก +2-+3 ก็มีครับ จึงจะสำแดงเดชได้เต็มที่ ส่วน distance ซับ ก็ลองปรับดูอีกทีก็ได้ครับ distance ตามปกติก็ต้องให้เท่ากับคู่หน้า หรือใกล้เคียงกัน จะได้ตามคู่หน้าทันครับ

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #508 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:20:43 pm »
วันนี้เหนื่อยมากครับ ยุ่งทั้งวันเลย

มาถึงบ้านลองปรับดูอีกที  ผมเพิ่งเสียงเซอร์ราวด์ที่จากเดิมเครื่องปรับให้มาเป็น 0 และ +1 ขึ้นอีกข้างละ +0.5 ครับ ไม่ทราบว่าจะเยอะไปมั้ยสำหรับ เซอรร์ราวด์

ส่วนซับเนี่ยมันตั้งอยู่ด้านขวาสุด ดอกลำโพงซับอยู่ตำแหน่งท้ายสุดพอดีของตู้ลำโพงคู่หน้า ไม่ได้อยู่เท่ากัน แบบนี้จะตั้ง distance ให้เท่ากับคู่หน้าได้มั้ยครับ

ตอนนี้อยากเปลี่ยนซับมากเลย แต่ม่ายมีงบบบบ

« ตอบกลับ #509 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:09:26 pm »
ไม่ทราบมีใครพอจะมี ไฟล์ แผ่น DVE ที่ใช้ปรับเสียงมั้ยครับผม

ออฟไลน์ audio

« ตอบกลับ #510 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:50:08 am »
ไม่ทราบมีใครพอจะมี ไฟล์ แผ่น DVE ที่ใช้ปรับเสียงมั้ยครับผม

ซื้อเลยท่าน new ถ้าหาไม่ได้ บอกมาครับเดี่ยวให้พักพวก ดูให้ครับ สมควรที่จะมีทุกคนนะครับ เจ้า แผ่น dve อะครับ :)

ออฟไลน์ bank_zaa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 04:17:23 pm »
เมื่อคืนลองเปิด BD DTS HD master  กดstraight เรียบร้อยแล้วครับ

เช็คที่ info ดู  มันก้ขึ้นแค่ DTS ครับ

ที่เครื่องเล่นก้เป้น HD master 

แปลว่า หน้าจอแสดงผมของ YAM มันจะโชว์แค่ DTSช่ายมั้ยครับ

หรือของใคร ขึ้น HD master

รบกวนชี้แจงด้วยครับว่าต้องไปเซ็ทที่ไหน หรือเครื่องมีปัญหา ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ kreangsak

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 09:21:03 pm »
เมื่อคืนลองเปิด BD DTS HD master  กดstraight เรียบร้อยแล้วครับ

เช็คที่ info ดู  มันก้ขึ้นแค่ DTS ครับ

ที่เครื่องเล่นก้เป้น HD master 

แปลว่า หน้าจอแสดงผมของ YAM มันจะโชว์แค่ DTSช่ายมั้ยครับ

รบกวนชี้แจงด้วยครับว่าต้องไปเซ็ทที่ไหน หรือเครื่องมีปัญหา ฮ่าๆๆ

เป็นเหมือนกันเลย

« ตอบกลับ #513 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 11:30:02 pm »

ใช้รุ่นอะไรกันอยุ่อะท่าน

• **
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 11:47:22 pm »

ใช้รุ่นอะไรกันอยุ่อะท่าน

rx-a3010 ครับท่าน 

« ตอบกลับ #515 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 11:59:39 pm »
เป็นทุกเรื่อง ที่เป็น DTS-HD เลยเหรอครับ

• **
« ตอบกลับ #516 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:56:54 am »
เป็นทุกเรื่อง ที่เป็น DTS-HD เลยเหรอครับ

ครับ

ถามคนขายยามาฮ่า บอกว่า ของยามาฮ่าจะไม่ขึ้น DTS MA  จะขึ้นแค่ DTS จริงไม่จริงครับ

อยากได้รูปไปยันน ครับ

ออฟไลน์ JoJoBoy

• MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
« ตอบกลับ #517 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:09:11 pm »

ครับ

ถามคนขายยามาฮ่า บอกว่า ของยามาฮ่าจะไม่ขึ้น DTS MA  จะขึ้นแค่ DTS จริงไม่จริงครับ

ไม่จริงครับ

ของผมขึ้น dts master ครับ  แต่ไม่ได้ขึ้นคำเต็มๆนะครับ เป็นคำย่ิอ dts mstr อะไรแบบนี้ ผมจำไม่ได้ครับ ขึ้นโชว์ทั้ง dts และระบบ dolby เลยครับ

แยม  นะครับ เดี๋ยวถ้าไม่ลืมพรุ่งนี้จะเอารูปมาให้ดูครับ ตอนนี้ทำงาน
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue

« ตอบกลับ #518 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:11:49 pm »

ครับ

ถามคนขายยามาฮ่า บอกว่า ของยามาฮ่าจะไม่ขึ้น DTS MA  จะขึ้นแค่ DTS จริงไม่จริงครับ

เอาอีกแย้ว เจอคนขายมั่วนิ่ม อีกแย้ว  [โขกโต๊ะ]

ขึ้นหมดครับไม่ว่าเสียงอะไร TRUE-HD, DTS-HD (DTS-MA)
โดยเฉพาะ รุ่น 2010,3010 ถ้าเลือก straight แล้ว ไม่ว่ากด function เพิ่มหรือดัดแปลงเสียงอะไร ยังไงก็ต้องขึ้น DTS-HD ครับถ้าสัญญาณส่งมาแบบนั้น
ยกเว้นเสียแต่ว่ากด PURE DIRECT อย่างเดียวเท่านั้น จึงจะไม่ขึ้น DTS-HD
มะคืนลองดูแล้วอะครับ ท่าน

มันเป็นไรหว่า  [งง]
ที่ BD เลือกเป็น Bitstreem หรือ passthrough หรือยัง ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 12:18:44 pm โดย lasa »

« ตอบกลับ #519 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 01:50:01 pm »
เมื่อวานลองเซ็ทเสียงใหม่อีกรอบครับ คราวนี้เซทแบบ manual มั่วๆเอาเลยครับปรากฎว่าเป็นดังนนี้ครับ

DISTANCE   (ft)                       LEVEL
FR,FL,CEN                 11.4    (AUTO  9.8)               +2 , +2 , +3.5
SR                               3.6    (AUTO 4.0)                +0.5
SL                               4.0    (AUTO 4.4)                +1.5
SUB                            11.4(เท่าคู่หน้าตามที่เพื่อนๆแนะนำไว้)
เซทแบบนี้แล้วเหมือนเสียงมันมาอยู่ตรงหน้าเหมือนเสียงไม่ได้มาจากลำโพง มากกว่าแบบAUTO แต่ทำไมค่าที่ได้มันต่างจากออโต้เยอะจังครับ
แล้วก้มากกว่าระยะห่างจริงอีกด้วย 
ลำโพงเลือกเป็น small หมดครับเสียงใสๆดี

• **
« ตอบกลับ #520 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 03:23:37 pm »

ครับ

ถามคนขายยามาฮ่า บอกว่า ของยามาฮ่าจะไม่ขึ้น DTS MA  จะขึ้นแค่ DTS จริงไม่จริงครับ

เอาอีกแย้ว เจอคนขายมั่วนิ่ม อีกแย้ว  [โขกโต๊ะ]

ขึ้นหมดครับไม่ว่าเสียงอะไร TRUE-HD, DTS-HD (DTS-MA)
โดยเฉพาะ รุ่น 2010,3010 ถ้าเลือก straight แล้ว ไม่ว่ากด function เพิ่มหรือดัดแปลงเสียงอะไร ยังไงก็ต้องขึ้น DTS-HD ครับถ้าสัญญาณส่งมาแบบนั้น
ยกเว้นเสียแต่ว่ากด PURE DIRECT อย่างเดียวเท่านั้น จึงจะไม่ขึ้น DTS-HD

ที่ BD เลือกเป็น Bitstreem หรือ passthrough หรือยัง ครับ

วันนี้จะกลับไปกดอีกรอบครับ เด่วคืนนี้จะแจ้งครับ

• **
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 11:58:44 am »

ครับ

วันนี้จะกลับไปกดอีกรอบครับ เด่วคืนนี้จะแจ้งครับ

เมื่อคืนลองแล้วครับ

เรื่อง ทอ DTS HD MAS  ที่จอขึ้นแค่ DTS  ทั้งกด ที่ สเตรจแล้ว เซอร สเตรจ  ก็แล้ว   

เรื่อง ทรานฟอเมอร์  เป้น ดอบี้ ทรู HD  มันขึ่้นแค่ ดอบี้ ดิจิตอลล

ครับ