ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 941976 ครั้ง)

ออฟไลน์ pae2551

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #612 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:19:48 pm »
สอบถามครับ เพิ่งซื้อ YHT298 ตัว AVR RX373 เล่นกับ xtreamer prodigy ทำไมหน้าจอขึ้นแต่ DTS ทั้งๆที่ file เป็น DTS-HD
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ มือใหม่หัดเล่น AVR ขอบคุณครับ

ลองตั้งค่าที่ hdplayer เป็น bitstrem หรือ pasthough
DTS-HD ต้องเชื่อมต่อ ด้วย HDMI เท่านั้น
ปิด DSP โดยกดปุ่ม stright เพราะ DSP ใช้ได้เฉพาะ DTS กับ DD
ลองดูครับ
ขอบคุณครับ
รบกวนอีกนิด ปกติกดปุ่ม power AVR ของ YHT298 setทุกครั้ง มันมีเสียงแต๊กๆ เป็นปกติทุกเครื่องหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ JoJoBoy

• Edge LED TV member
    • MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
« ตอบกลับ #613 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 12:51:14 am »
สอบถามครับ เพิ่งซื้อ YHT298 ตัว AVR RX373 เล่นกับ xtreamer prodigy ทำไมหน้าจอขึ้นแต่ DTS ทั้งๆที่ file เป็น DTS-HD
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ มือใหม่หัดเล่น AVR ขอบคุณครับ

ลองตั้งค่าที่ hdplayer เป็น bitstrem หรือ pasthough
DTS-HD ต้องเชื่อมต่อ ด้วย HDMI เท่านั้น
ปิด DSP โดยกดปุ่ม stright เพราะ DSP ใช้ได้เฉพาะ DTS กับ DD
ลองดูครับ
ขอบคุณครับ
รบกวนอีกนิด ปกติกดปุ่ม power AVR ของ YHT298 setทุกครั้ง มันมีเสียงแต๊กๆ เป็นปกติทุกเครื่องหรือป่าวครับ
ปกติครับ
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #614 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 02:45:02 am »
ห้อง yamaha คึกคักจังเลยครับ ไม่ได้เข้ามานาน อิอิ AVR yamaha ไม่ผิดหวังครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tomtam

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #615 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:58:47 am »
ใช้ avr RX V373 กับ ชุดลำโพง ns p40 อยู่ครับ แต่อยากได้ ลำโพงคู่หน้า ในงบ ไม่เกิน 15000 แบบตั้งพื้น เพื่อจะได้ฟังเพลงได้ดีขึ้น ขอคำแนะนำด้วยครับ เพิ่ง มีชุดโฮม ยามาฮ่า ชุดแรก   [ปลื่ม] ขอบพระคุณทุกท่านที่แนะนำ นะครับ จากสมาชิกใหม่ยามาฮ่า  :laugh:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 12:01:51 pm โดย tomtam »

ออฟไลน์ NUTCHANIN

• *
« ตอบกลับ #616 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 11:05:01 am »
ผมมีปัญหา set ypao ของชุด yht 296
แล้วไม่ complete ซักที ขึ้น warner < 1 >  phase 1 ทุกครั้งเลย ตอนชุดลำโพงเดิม 296 ก็ไม่มีปัญหาครับ
เรื่องคือว่าผมเปลี่ยน ชุดลำโพงเป็น Boston soundware 5.1
ต่อลำโพง ต้นทางเหมือนเดิม มั่นใจว่าต่อขั้วถูกแล้วนา แล้วพอต่อชุดใหม่ set ไม่ผ่านสักที
สังเกตุ ไปสัญลักษณ์ลำโพง ซับกับเซนเตอร์ไม่ขึ้น
หรือว่าผมไม่ต้องสนใจ ก็แค่ไปปรับค่าลำโพง ซับกับเซนเตอร์เอาเอง อีกนิ๊ดหน่อย
คือว่าหลังจากเห็น code Warner 1 แล้วผมก้กด set คือว่า ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น
เห็นกดดู level distance อะไรต่างๆก็ออกค่ามาให้หมดแล้ว
ลำโพงที่ยังไม่ผ่านก็จะปรับเอาเอง แบบนี้ได้ไหม่ครับ
หรือว่า ผมจะเซท manaul เอง ตั้งแต่เริ่ม ก็ได้นะครับ คือผมพอมี ตัววัดความดังเสียง เดซิเบลมิเตอร์อะ
ไม่รู้ว่า ปุ่ม test tone ที่กดแล้วลำโพงดังทีละตัวอะ แต่ไม่รู้ว่าเพิ่มลดเสียงได้เลยรึกปล่าวครับ มีผลต่อ level ไหม
โทษที พิมพ์ ยาว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #617 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 11:14:01 am »
ผมมีปัญหา set ypao ของชุด yht 296
แล้วไม่ complete ซักที ขึ้น warner < 1 >  phase 1 ทุกครั้งเลย ตอนชุดลำโพงเดิม 296 ก็ไม่มีปัญหาครับ
เรื่องคือว่าผมเปลี่ยน ชุดลำโพงเป็น Boston soundware 5.1
ต่อลำโพง ต้นทางเหมือนเดิม มั่นใจว่าต่อขั้วถูกแล้วนา แล้วพอต่อชุดใหม่ set ไม่ผ่านสักที
สังเกตุ ไปสัญลักษณ์ลำโพง ซับกับเซนเตอร์ไม่ขึ้น
หรือว่าผมไม่ต้องสนใจ ก็แค่ไปปรับค่าลำโพง ซับกับเซนเตอร์เอาเอง อีกนิ๊ดหน่อย
คือว่าหลังจากเห็น code Warner 1 แล้วผมก้กด set คือว่า ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น
เห็นกดดู level distance อะไรต่างๆก็ออกค่ามาให้หมดแล้ว
ลำโพงที่ยังไม่ผ่านก็จะปรับเอาเอง แบบนี้ได้ไหม่ครับ
หรือว่า ผมจะเซท manaul เอง ตั้งแต่เริ่ม ก็ได้นะครับ คือผมพอมี ตัววัดความดังเสียง เดซิเบลมิเตอร์อะ
ไม่รู้ว่า ปุ่ม test tone ที่กดแล้วลำโพงดังทีละตัวอะ แต่ไม่รู้ว่าเพิ่มลดเสียงได้เลยรึกปล่าวครับ มีผลต่อ level ไหม
โทษที พิมพ์ ยาว ขอบคุณครับ

ลองแล้วเป็นไงครับ

ออฟไลน์ NUTCHANIN

• *
« ตอบกลับ #618 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:59:58 am »
แก้ว W<1> phase ไม่หายครับ งั้นปรับด้วยมือดีกว่าสรุปคือผม
1 ปรับ volume AVR ไว้ที่ 0 DB (ไม่เปิดหนัง เพราะจะดังมาก)
2 set test tone ฟังเสียงซ่า วัดเสียงให้ได้ 75 DB ทุกลำโพง
3.ใช้ไฟล์ Htac ของคุณ spybug เปิด set level โดยเปิด volume avr ดังกว่าปกติดูหนังนิ๊ดหน่อย
4.ปรับ level แต่ล่ะลำโพงให้เท่ากัน
5. set distance จากไฟล์เสียงตามคำแนะนำ

เสียงดีขึ้นครับ เสียงเฮลิคอปเตอร์อยู่บนหัวเลย เสียงจรวดก็วิ่งเป็นเส้นจากหลังไม่ขาดหายก่อนถึงจอ
แต่ก็ยังต้องลองโน่นลองนี่ไปเรื่อยๆครับ ขอบคุณ คุณ Natza และคุณ lasa มากที่ให้แนะนำครับ

ออฟไลน์ inkzzz

• *
« ตอบกลับ #619 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 01:05:59 am »
ใช้ avr RX V373 กับ ชุดลำโพง ns p40 อยู่ครับ แต่อยากได้ ลำโพงคู่หน้า ในงบ ไม่เกิน 15000 แบบตั้งพื้น เพื่อจะได้ฟังเพลงได้ดีขึ้น ขอคำแนะนำด้วยครับ เพิ่ง มีชุดโฮม ยามาฮ่า ชุดแรก   [ปลื่ม] ขอบพระคุณทุกท่านที่แนะนำ นะครับ จากสมาชิกใหม่ยามาฮ่า  :laugh:

ชุดของท่านซื้อมาเท่าไหร่ครับ พอดีผมเห็นชุดนี้ที่ HW Expo จัดอยู่ 19,900 บาท น่าสนไหมครับ ผมจะได้จัดซักชุดเป็นชุดแรกที่เล่นเครื่องเสียงเลย

ออฟไลน์ tomtam

• *
« ตอบกลับ #620 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 02:01:45 pm »

ชุดของท่านซื้อมาเท่าไหร่ครับ พอดีผมเห็นชุดนี้ที่ HW Expo จัดอยู่ 19,900 บาท น่าสนไหมครับ ผมจะได้จัดซักชุดเป็นชุดแรกที่เล่นเครื่องเสียงเลย
ซื้อจากโฮมโปรพระราม 2 ราคา 23,500 บาท จัดอยู่ 19,00 ราคาน่าสนทีเดียว ครับ

ออฟไลน์ james_wan

• *
« ตอบกลับ #621 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 06:51:20 pm »
ใครเคยใช้ ลําโพง mission  กับYAMAHA   RX-V ในตระกูล 67 บ้างครับ ผมขอคําแนะนําหน่อยครับ

ออฟไลน์ yoshikix02

• *
« ตอบกลับ #622 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 02:35:34 pm »
สอบถามครับ ตอนนี้ จะซื้อชุด Yamaha YHT 298 ไม่ทราบว่า มีราคาที่ไหนถูกๆ แนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ Happytime

« ตอบกลับ #623 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 11:16:05 pm »
สอบถามครับ ตอนนี้ จะซื้อชุด Yamaha YHT 298 ไม่ทราบว่า มีราคาที่ไหนถูกๆ แนะนำบ้างครับ
http://www.homeworks.co.th/expo2013/specialprice.html ตามนี้ด่วนเลยคับ นาทีทองของวันที่จันทร์25 คุ้มกว่า 298 เยอะ [yes]

ออฟไลน์ junnzaaa

• *
« ตอบกลับ #624 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 03:28:48 pm »

เพิ่งถอยมาฮะ 298 อิอิ
ตั้งออโต้เสด ยังไม่ค่อยเปน ลองใช้ไปก่อน เพิ่งชุดแรกคับ

ไม่รู้ลงราคาได้มั้ย กลัวผิดกฏ เดวกลายเปนมาโฆษณาคับ  [เท่ห์]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 03:30:58 pm โดย junnzaaa »

ออฟไลน์ BabY Home Theater

« ตอบกลับ #625 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 12:20:59 pm »
 [หื่น] 298 เสียงแจ่มไหมครับถ้าเทียบกับ onkyo 6200

ออฟไลน์ athee

• *
« ตอบกลับ #626 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 05:47:26 pm »
YHT-298 ถ้าต้องการให้เสียงซับดังๆ แน่นๆ หน่อย ทำยังไงได้มั่งครับ

ตอนนี้ดูซับไม่ค่อยออกเลย

ออฟไลน์ johnwoon

• *
« ตอบกลับ #627 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:34:17 pm »
อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้เล็ง Rx-a820 ไว้ ควรคู่กับลำโพงชุดไหนดี เอาแบบกระฮึ้ม ตูมตามไปเลยครับ แล้วที่ไหนมีบ้าง แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ taton56

• *
« ตอบกลับ #628 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 08:52:44 am »
ชุดเล็ก yamaha YST-SW015 แตเสียงประทับใจมากครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #629 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 05:49:58 pm »
[หื่น] 298 เสียงแจ่มไหมครับถ้าเทียบกับ onkyo 6200

รุ่นพอๆกัน ออนเกียว ดีกว่า คุ้มกว่าครับ