ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 944936 ครั้ง)

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #684 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 10:41:35 am »
อยากสอบถามเรื่องการฟังเพลง 2 ch หน่อยครับ
ตอนนี้ผมมี AVR RXA-2020 + Polk A5

ฟังเพลง lossless จากโน้ตบุค ผ่าน HDMI เข้า AVR โดยตรงฟังเพลง
เสียงก้อดีมากๆเเล้ว เเต่เท่าที่อ่านมามีคนบอกให้ถ้าฟังเพลงยังไงต้องผ่าน DAC ถึงจะดี

แต่เท่าที่ดูเสปค RXA2020 ก็มี DAC ในตัวอยู่แล้ว

อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ
ว่าเห็นความแตกต่างชัดเลยไหม

ผมเอาใส trumb drive เสียบด้านหน้าเครื่อง ผมว่าเสียงดีกว่าผ่าน HDMI อีกนะ

ส่วน DAC ไม่เคยใช้เลยครับ

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #685 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 11:50:38 am »
ผ่าน dac ดีกว่าคับ แต่ต้องขึ้นอยู่กับ คุณถาพ ของ DAC ด้วยอะ ไม่ใช้ เอาตัวละ 1000 - 2000 มาอันตอบยาก

ออฟไลน์ ibii70

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #686 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 12:14:08 pm »
ขอบคุณครับ
ผมมองๆเจ้า musiland 01 usb dac อยู่
เคนอ่านของคุณนายอำเภอแนะนำไว้

แต่ตอนนี้หูยังตะกั่วอยู่เลย แยกไม่ค่อยออก
กลัวจะไม่เห็นผลล่ะครับ

ออฟไลน์ johnwoon

• *
« ตอบกลับ #687 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 10:04:24 pm »
Rx-a820 ทำไมเล่นหนังแล้วมันไม่ขึ้นหน้าจอว่าเป็นระบบ DTS อ่ะครับ ผมเลือกที่ช่อง hdmi(bd/dvd) มันก็ขึ้นแต่ช่องนั้นอ่ะครับ
อีกประเด็นคือว่า พลาสม่าผมมีช่อง hdmiแบบarc สายก็เป็น v.1.4แล้ว เสียบทีี่ rx-a820 ที่ช่อง hdmi(arc) ก็แล้ว แต่เสียงไม่ออก 
เลือกดูแล้วทุกช่องครับ ต้องปรับตั้งอะไรหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #688 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:55:02 pm »
Rx-a820 ทำไมเล่นหนังแล้วมันไม่ขึ้นหน้าจอว่าเป็นระบบ DTS อ่ะครับ ผมเลือกที่ช่อง hdmi(bd/dvd) มันก็ขึ้นแต่ช่องนั้นอ่ะครับ
อีกประเด็นคือว่า พลาสม่าผมมีช่อง hdmiแบบarc สายก็เป็น v.1.4แล้ว เสียบทีี่ rx-a820 ที่ช่อง hdmi(arc) ก็แล้ว แต่เสียงไม่ออก 
เลือกดูแล้วทุกช่องครับ ต้องปรับตั้งอะไรหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลองกดปุ่ม Info ที่รีโมทดูซิครับ

ออฟไลน์ nhongame

• *
« ตอบกลับ #689 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:53:45 pm »
สมาชิกใหม่ครับ สอบถามครับ --> V 473 ถ้าเปิด DSP ยังใช้กับเสียง hd ได้มั้ยคับ  หรือมันจะ dropลง [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ขอบคุณครับบบบjavascript:void(0);

ไม่น่าได้ครับ จะใช้ได้ก็รุ่น 20xx ขึ้นไปครับ
รบกวนสอบถามครับ
แอบสงสัยถ้าเปิด DSP กับเสียง DTS HD ที่ตรงกลางหน้าจอเหนือ DTS-HD MSTR จะขึ้นว่า CINEMA DSP ด้วยใช่หรือป่าวครับ  พอดีเพิ่งลองกด info ที่ remote เลยเพิ่งจะเห็นครับ ของผมใช้ รุ่น673 อยู่

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #690 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 04:14:26 pm »
สมาชิกใหม่ครับ สอบถามครับ --> V 473 ถ้าเปิด DSP ยังใช้กับเสียง hd ได้มั้ยคับ  หรือมันจะ dropลง [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ขอบคุณครับบบบjavascript:void(0);

ไม่น่าได้ครับ จะใช้ได้ก็รุ่น 20xx ขึ้นไปครับ
แอบสงสัยถ้าเปิด DSP กับเสียง DTS HD ที่ตรงกลางหน้าจอเหนือ DTS-HD MSTR จะขึ้นว่า CINEMA DSP ด้วยใช่หรือป่าวครับ  พอดีเพิ่งลองกด info ที่ remote เลยเพิ่งจะเห็นครับ ของผมใช้ รุ่น673 อยู่

ใช่ครับท่าน
มันจะมีรูปเลข 3d ด้วยนะถ้าจำไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ nhongame

• *
« ตอบกลับ #691 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 07:54:04 pm »

ใช่ครับท่าน
มันจะมีรูปเลข 3d ด้วยนะถ้าจำไม่ผิดครับ
ขอบคุณครับ นึกว่าจะใช้ได้แต่ RX-A

« ตอบกลับ #692 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 12:23:37 am »
ลองกด display ดูนะครับ ที่หน้าจอ
ด้านล่างซ้ายมือสุดจะโชวว์เสียงที่เล่นอยู่   ตรงกลางจะโชวว์ หากใช้ DSP ขะขึ้นคำว่า DSP CINEMA 3 ขวามือ สุดจะโชวว์ รูปแบบ DSP ที่เลือกครับ เช่น drama ,sifi  หรืออะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Forget

• *
« ตอบกลับ #693 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 08:41:23 pm »
สวัสดีครับ ขอคำแนะนำและสอบถามเรื่องลำโพงคือ
ผมใช้ RX V473 จะสอบถามถ้าจะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า
ยี่ห้อไหนดี ดูหนัง/ฟังเพลง 50/50 ครับ
แนะนำแนวเสียงของแต่ละรุ่นเพื่อเป็นแนวทางด้วยครับ
ปัจจุบันใช้ลำโพงรุ่นที่มากับ YHT 298 อยู่ครับ

ออฟไลน์ Kokomaru

• *
« ตอบกลับ #694 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 01:19:38 pm »
มือใหม่สอบถามครับ ใช้ Yam2010 ผมไปต่อลำโพง 3ohm คู่หน้าเสียงไม่ออก พอต่อ 4 ohm คู่หน้าเสียงก็ไม่ออก สังเกตว่ามีค่า speaker impedance อยู่ 4-8 กับ 6-8 ด้านหลังเครื่อง ถ้าเคยต่อผิดไปเครื่องจะช๊อตเฉพาะคู่หน้าเปล่าครับ จะแก้ไขยังไงครับ ต้องส่งซ่อม หรือไปซื้อลำโพง 6 ohm มาใช้จะหายมั๊ยครับ แต่ SR cen ดังนะครับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ win01

• *
« ตอบกลับ #695 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 01:31:44 pm »
สวัสดีครับ ขอคำแนะนำและสอบถามเรื่องลำโพงคือ
ผมใช้ RX V473 จะสอบถามถ้าจะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า
ยี่ห้อไหนดี ดูหนัง/ฟังเพลง 50/50 ครับ
แนะนำแนวเสียงของแต่ละรุ่นเพื่อเป็นแนวทางด้วยครับ
ปัจจุบันใช้ลำโพงรุ่นที่มากับ YHT 298 อยู่ครับ

เล่าสู่กันฟังนะครับ
ผมใช้ YHT-298 อยากอัพลำโพง ดูรีวิว ดูการแนะนำ ผมมอง Klipsch quintet V + Sub PDR-100 แต่พอต่อเสียงแล้วได้ลองฟัง มัน มัน แสบหูมาก SUB ไม่ได้ยินซักตึง หรือผมชอบหนักๆ หรือผมไม่เล่นไม่เป็นกันแน่ อันนี้บอกไม่ถูก ร้านเปลี่ยนใหม่ให้ฟัง paradigm cinema cc แค่ไม่นานมันใช่อ่ะ สบายหู กรุ๊งกริ๊งกว่ากัน เสียงใหญ่กว่า โปร่งกว่า อธิบายยากนะ แต่มันฟังสบายอ่ะไม่แสบหู อาจเพราะดอกมันโตกว่าด้วยแหละ 4.5นิ้วอ่ะ sub เจอ  boston asw250 ลดราคา เอฟเฟกสะทือนมาเลย จบเลยครับ มันใช่อ่ะ อยากให้ลองไปฟังชุดนี้ดูครับ ผมจบพร้อมสายหย่อนสามไปนิดๆ

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #696 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 03:24:40 pm »

ผมใช้ YHT-298 อยากอัพลำโพง ดูรีวิว ดูการแนะนำ ผมมอง Klipsch quintet V + Sub PDR-100 แต่พอต่อเสียงแล้วได้ลองฟัง มัน มัน แสบหูมาก SUB ไม่ได้ยินซักตึง หรือผมชอบหนักๆ หรือผมไม่เล่นไม่เป็นกันแน่ อันนี้บอกไม่ถูก ร้านเปลี่ยนใหม่ให้ฟัง paradigm cinema cc แค่ไม่นานมันใช่อ่ะ สบายหู กรุ๊งกริ๊งกว่ากัน เสียงใหญ่กว่า โปร่งกว่า อธิบายยากนะ แต่มันฟังสบายอ่ะไม่แสบหู อาจเพราะดอกมันโตกว่าด้วยแหละ 4.5นิ้วอ่ะ sub เจอ  boston asw250 ลดราคา เอฟเฟกสะทือนมาเลย จบเลยครับ มันใช่อ่ะ อยากให้ลองไปฟังชุดนี้ดูครับ ผมจบพร้อมสายหย่อนสามไปนิดๆ

หูใครหูมันครับ ชอบใครชอบมันครับ  บางท่านชอบแนวเสียงของ klipsch  ก้อบอกว่า มันส์สะใจ  แหลมบาดใบหูดี  แต่ผมคนนึงที่ฟังแล้วไปไม่รอด  ปวดหู ดูหนังไม่จบเรื่องครับ [เศร้า]

ออฟไลน์ Nikle_pk

• *
« ตอบกลับ #697 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 03:56:15 pm »
กำลังจะซื้อชุด YHT-298 ครับ
เท่าที่ลองฟังสำหรับผมเพียงพอแล้วครับ

แต่อยากสอบถามเรื่องการเล่นไฟล์หนัง 3D ครับ

คือผมเล่นไฟล์จาก HD Player mede8er 800x3D  แล้ว out ออกมาเป็น HDMI
ไปเข้าชุด YHT-298 แล้วค่อย out ไปเข้า tv led 3d ของ LG
อยากทราบว่าไฟล์หนัง 3D ที่ถูกส่งผ่านชุด YHT-298 อีกทีนั้น
เมื่อแสดงผลบนจอ LED ยังคงเป็น 3D อยู่หรือเปล่าครับ
ทางร้านตอบไม่ได้น่ะครับก็เลยยังไม่ได้ซื้อ ท่าใดใช้อยู่รบกวนด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #698 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 04:14:02 pm »

ผมใช้ YHT-298 อยากอัพลำโพง ดูรีวิว ดูการแนะนำ ผมมอง Klipsch quintet V + Sub PDR-100 แต่พอต่อเสียงแล้วได้ลองฟัง มัน มัน แสบหูมาก SUB ไม่ได้ยินซักตึง หรือผมชอบหนักๆ หรือผมไม่เล่นไม่เป็นกันแน่ อันนี้บอกไม่ถูก ร้านเปลี่ยนใหม่ให้ฟัง paradigm cinema cc แค่ไม่นานมันใช่อ่ะ สบายหู กรุ๊งกริ๊งกว่ากัน เสียงใหญ่กว่า โปร่งกว่า อธิบายยากนะ แต่มันฟังสบายอ่ะไม่แสบหู อาจเพราะดอกมันโตกว่าด้วยแหละ 4.5นิ้วอ่ะ sub เจอ  boston asw250 ลดราคา เอฟเฟกสะทือนมาเลย จบเลยครับ มันใช่อ่ะ อยากให้ลองไปฟังชุดนี้ดูครับ ผมจบพร้อมสายหย่อนสามไปนิดๆ

หูใครหูมันครับ ชอบใครชอบมันครับ  บางท่านชอบแนวเสียงของ klipsch  ก้อบอกว่า มันส์สะใจ  แหลมบาดใบหูดี  แต่ผมคนนึงที่ฟังแล้วไปไม่รอด  ปวดหู ดูหนังไม่จบเรื่องครับ [เศร้า]

Klipsch QIII.QVI  ต้องต่อกับ HK เคยใช้อยู่เสียงพอดีๆ
แต่ต่อกับ YAM คงบาดหูแน่ๆ เพราะ ทวิสเตอร์เป็น ฮอร์น พุ่งมากๆ

ออฟไลน์ Forget

• *
« ตอบกลับ #699 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 07:29:34 pm »
ขอบคุณครับ จะเปลี่ยนเฉพาะคู่หน้าครับ สนใจ
Boston CS 26หรือไม่ก็ A 26
ครับเผื่อฟังเพลงเพลินๆ ท่านใดเคยใช้แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #700 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 09:02:00 pm »
ขอบคุณครับ จะเปลี่ยนเฉพาะคู่หน้าครับ สนใจ
Boston CS 26หรือไม่ก็ A 26
ครับเผื่อฟังเพลงเพลินๆ ท่านใดเคยใช้แนะนำด้วยครับ
ผมใช้ 1010 จับกับ cs26 แต่ตัวนี้ผมใช้เป็น surr ครับ เพราะคู่หน้ามันเป็น 260
ที่เคยลองฟังดู ดูหนังมัน ฟังเพลงได้ทุกแนว ลูกทุ่ง ลูกกรุง ร็อค hip hop  trance  ผมฟังหมด ชอบครับ
ลองเทียบ กับ Elac กับ Monitor BX1 ดูด้วยก้ได้ครับ ไว้เป็นทางเลือกไม่รู้เกินงบป่าว

ออฟไลน์ Sunshine47

• *
« ตอบกลับ #701 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 05:20:43 pm »
ฝากตัวด้วยครับ เพิ่งได้ A1020 มาแทนที่น้องออน ยังไม่ได้เบิร์นเลย แต่ลองฟังเปรียบเทียบแล้ว น้ำหนักเสียงดีกว่าเดิมพอสมควร ชอบๆครับ