ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 943782 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 10:48:21 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ 299 กับ 298ต่างกันตรงไหนบ้างครับรบกวนหน่อยครับจะไปจัดแล้วครับร้านไหนราคาดีบ้างอ่ะ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ POLICE 54

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 08:23:08 am »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ 299 กับ 298ต่างกันตรงไหนบ้างครับรบกวนหน่อยครับจะไปจัดแล้วครับร้านไหนราคาดีบ้างอ่ะ [ปลื่ม]

ผมจัด 299 มาแล้วครับ...ลองไปฟังเทียบเสียงได้ที่ Home Pro Mega : YAMAHA เค้าจัดรายการอยู่ครับถึง 12 สค. นี้นะครับ ผมก็จัด299 จากที่นี่ล่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 06:17:17 pm »
ขอปรึกษาหน่อยครับ...ใช้ avr HTR-3066 (299)...อยากจะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเอาแบบเสียงร้องชัดเจนโปร่งๆหน่อยอ่ะครับ
ไม่ทราบว่า ยี่ห้อไหน เข้ากันได้แจ่มสุดครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #723 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 08:53:59 pm »
จัดมาเท่าไรครับท่านช่วยบอกด้วย [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tonkk

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:49:59 pm »
          ช่วยด้วยครับ  พอดีเพิ่งได้ rxv667  มา เมื่อวานฟังกับลำโพงเล็ก ก็ปกติดี  วันนี้ไปเอา ลำโพงใหญ่หน่อยมาต่อ Elac elt 10 ต่อฟังไปซักพัก รู้สึกข้างขวาเสียงมันออกไม่ใสเท่าข้างซ้าย  เลยไปขยับ ขั้วต่อด้านหลังเครื่อง  เสียบปล๊กอยู่ แต่ไม่แน่ใจว่าเปิดเครื่องหรือไม่  เสียงมันดับไป  แล้วก็ติด แล้วก็ดับไปอีก  ทีนี้  เสียงไม่ออกเลยครับ  ไม่ว่าจะเป็น อินพุท ไหน  เรดิโอ ก็ไม่ออก  แต่หนัาปัท ติด ปกติ ดีนะครับ  แต่เสียงไม่ออก  ทำอย่างไรดีครับ  สมมุติ ถ้าต่อสายผิด จะเป็นถึงขั้นนี้เลย หรือ  ตอนต่อแน่ใจว่าไม่ผิดนะ แต่ปลายสาย มาชนกันหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ เพราะมันค่อนข้างแคบ

ออฟไลน์ bankcup

• *
« ตอบกลับ #725 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 12:19:15 am »
ฟังชั่นไม่มีอะไรแตกต่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 12:26:03 am โดย bankcup »

• *
« ตอบกลับ #726 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 12:38:51 am »
          ช่วยด้วยครับ  พอดีเพิ่งได้ rxv667  มา เมื่อวานฟังกับลำโพงเล็ก ก็ปกติดี  วันนี้ไปเอา ลำโพงใหญ่หน่อยมาต่อ Elac elt 10 ต่อฟังไปซักพัก รู้สึกข้างขวาเสียงมันออกไม่ใสเท่าข้างซ้าย  เลยไปขยับ ขั้วต่อด้านหลังเครื่อง  เสียบปล๊กอยู่ แต่ไม่แน่ใจว่าเปิดเครื่องหรือไม่  เสียงมันดับไป  แล้วก็ติด แล้วก็ดับไปอีก  ทีนี้  เสียงไม่ออกเลยครับ  ไม่ว่าจะเป็น อินพุท ไหน  เรดิโอ ก็ไม่ออก  แต่หนัาปัท ติด ปกติ ดีนะครับ  แต่เสียงไม่ออก  ทำอย่างไรดีครับ  สมมุติ ถ้าต่อสายผิด จะเป็นถึงขั้นนี้เลย หรือ  ตอนต่อแน่ใจว่าไม่ผิดนะ แต่ปลายสาย มาชนกันหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ เพราะมันค่อนข้างแคบ
ถ้าปลายสายชนกัน หรือ ต้นสายสัมผัสกับตัวเครื่องมันจะซ๊อตและแอมป์จะปิดตัวมันเองครับ ซึ่งส่วนใหญ่แล้วเวลาต่อสายควรปิดแอมป์ครับ. ถ้าในกรณีนี้แอมป์ติดแต่เสียงไม่ออก ให้ลองเปลี่ยนลำโพงตัวเก่าดูว่าเสียงออกไหมครับแต่ถ้ายังไม่ออกได้ยกเข้าศูนย์ครับ.

• **
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege
« ตอบกลับ #727 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 09:59:46 am »
เมื่อวานไปจัดลำโพง Wharfedale Diamond121 มาจับคู่กับ 299 เรียกเสียงร้อง กลาง มาได้พอใจเลยครับ...ฟังเพลงได้แจ่มมาก...ดูหนัง ดูคอนเสริท ได้มันส์มากครับ...เหลือ จัดสายคู่หน้าแจ่มๆ...คิดว่า จบครับ...!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 10:10:06 am โดย POLICE 54 »

• *
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 09:28:52 pm »
ยุคนี้เป็นยุคของยามฮ่าเขาแหละครับเขาพัฒนาระบบเสียงสำหรับดูหนังร่วงหน้ามาเกือบสิบปีโดยเฉพาะระบบเสียง3D
ปัจจุบันจริงหันมาปรับปรุงเรื่องของเสียงฟังเพลงให้ดีขึ้นแต่เก่าเป็นอย่างมากครับ เพราะปัจจุบันระบบเสียงhi-endสำหรับดูแผ่นมันตันครับ ดังนั้นยิ่งได้ลำโพงฟังเพลงแจ่มๆสักตัวจะดีมากครับ แอบปล่อยให้แอมป์จ้าวอื่นพัฒณาเสียงไว้ดูหนังให้ดีก่อน ฮิๆๆแต่อีกนาน [ม่ายยย].

ออฟไลน์ Kankasem

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #729 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 11:51:54 am »
สอบถามเพื่อนๆ ว่าลำโพง polk a3 กับ avr yamaha ไปด้วยกันเป็นยังไงครับ รึมีตัวอื่นแนะนำไหม ห้อง 3x3.5 (พื้น) ที่ ฟัง

ออฟไลน์ Original

• **
« ตอบกลับ #730 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 12:27:14 pm »
ว่างๆ วันหยุด ไม่รู้จะทำอะไร มาระเบิดท้าย เจ้า RX-V473 เล่นกันครับ

ใช้เวลาเจาะ/ประกอบไป 2ชม. เสียงที่ได้ดีขึ้นมากมายเลยครับ.......

« ตอบกลับ #731 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 10:49:54 pm »

แจ่มมากเลยครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #732 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 08:06:25 am »
แจ่มมากครับ... [กระโดด]

ออฟไลน์ vut740

• **
« ตอบกลับ #733 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 04:06:29 pm »
ว่างๆ วันหยุด ไม่รู้จะทำอะไร มาระเบิดท้าย เจ้า RX-V473 เล่นกันครับ

ใช้เวลาเจาะ/ประกอบไป 2ชม. เสียงที่ได้ดีขึ้นมากมายเลยครับ.......

ทำเองเลยเหรอครับ สุดยอดมากๆ
ตอนนี้ผมสั่ง fuse hifi turning มา 1 ตัวจะลองใส่ดูหน่อย
เมื่อคืนลองเปิดแง้มๆดู อาจจะต้องถอดบอร์ดที่ขวางอยู่ (ไม่รู้จะกล้าหรือเปล่า)
ส่วนโปรเจคต่อไปเปลี่ยน Inlet+สายไฟ

• **
« ตอบกลับ #734 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 08:33:01 am »
มาเอาใจช่วยให้สำเร็จนะครับ... [กระโดด]

« ตอบกลับ #735 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 08:52:23 am »

Introducing the further refined V 75 series. With an AV Controller that provides seamless control, it’s fitting to call the easy operation and versatile functionality of these models “smart.” For a smart person like you, there’s now the smart Yamaha. AV enjoyment that’s speedier and more convenient is now within easy reach.

อัพเดตหน่อย ครับ  [หื่น]

ออฟไลน์ tomtam

• *
« ตอบกลับ #736 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 11:08:20 am »
ซีรี่ v 75 มาแล้ว แฟนน้องๆแยม เตรียมตังค์กันครับ เห็นในเว็บบอก รุ่นนี้ ปรับปรุงเรื่อง ใช้ฟังเพลง 2 เชนแนล ให้ดีกว่าเดิม ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ vut740

• **
« ตอบกลับ #737 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 01:15:26 am »

ทำเองเลยเหรอครับ สุดยอดมากๆ
ตอนนี้ผมสั่ง fuse hifi turning มา 1 ตัวจะลองใส่ดูหน่อย
เมื่อคืนลองเปิดแง้มๆดู อาจจะต้องถอดบอร์ดที่ขวางอยู่ (ไม่รู้จะกล้าหรือเปล่า)
ส่วนโปรเจคต่อไปเปลี่ยน Inlet+สายไฟ

[/quote]

ลองเปิดดูแล้วครับ ยากเกินความสามารถมาก
เพราะว่าอยู่ลึหมือแหย่ไม่เข้า แถมมีบอร์ดบังอีก  [ร้องไห้]
คงต้องให้ช่างช่วยใส่ให้ซะแล้ว (มีใครรู้จักช่างอิเล็กทรอนิค ช่วยแนะนำหน่อยครับ)
ส่วนโปรเจคเปลี่ยนท้าย+สายไฟ อาจจะต้องรอสักพัก วันนี้ตู้ปลาที่บ้านรั่ว ไม่รู้จะเสียค่าซ่อมเท่าไร่  [ไม่เอา]

ล่าสุดทำได้แล้วครับ โทรไปหาช่าง Yamaha มา สำหรับรุ่น Advantage ต้องถอดน็อต ประมาณ 4 ตัว
ถึงจะขยับบอร์ดได้ แต่พื้นที่ค่อนข้างแคบ ลำบากหน่อยครับ (ยิงมือผมใหญ่)
เปลี่ยนฟิวส์แล้ว ยังไม่ได้เบริน แต่รู้สึกว่าเสียงแน่นขึ้น ภาพมีมิติขึ้นเล็กน้อย
เสียงลองวัดด้วย sound level meter แล้วดังขึ้นประมาณ 1-2 db. เปิดเท่าเดิมประมาณ -20

ปล. ผมเปลี่ยนฟิวส์ hifi Tuning Supreme  (ขั้ว Cardas) ขนาด 8A. + น้ำยา merlin ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2013, 01:18:57 pm โดย vut740 »