ผู้เขียน หัวข้อ: จัดการเก็บเสียงในคอนโดยังไงดีคับ  (อ่าน 5530 ครั้ง)

ออฟไลน์ noom03

• Edge LED TV member
จัดการเก็บเสียงในคอนโดยังไงดีคับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 11:39:17 pm »
วันนี้โดนแล้วคับมีโนตมาแปะไว้หน้าห้องว่าเปิดหนังทีห้องเค้าสั่นสะเทือนมาก เบสตึ๊บๆเลย น่าจะเปนห้องชั่นล่าง ผมก้โอเคนะรุ่ว่าผิดก้ว่าจะปรับลดเบสลงหน่อย แต่อยากให้ซับเสียงคู่ไปด้วย คือน่าจะมีปัญหาเฉพาะเบสอ่ะคับเพราะเคยลองออกไปฟังข้างนอกมันจะหึ่มๆเฉพาะเบสเปนช่วงๆ แบบนี้ถ้าผมติดแผ่นรองซับวุฟเฟอจะช่วยได้ป่าวคับ หรือจะเป็นแผ่นซับเสียงติดตามผนังดี ถ้าติดผนัง ติดเฉพาะบริเวณวางลำโพงหรือทั่วห้องดี มันเปนห้องรับแขกที่ติดกับครัวในห้องอ่ะครับ ใครเคยเจอปัญหานี้แนะนำด้วยคับ ดุหนังมันเปนความสุขของเราแต่ก้ไม่อยากให้รบกวนคนอื่นคับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Jin

Re: จัดการเก็บเสียงในคอนโดยังไงดีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 12:12:16 am »
คลื่นเสียงตํ่ามันแก้ยากครับ ต้องหาอะไรมาปิดมุมดูนะครับ ตามมุมห้อง ลองหมอนหรือหมอนข้างก็ได้

ออฟไลน์ ronnawut

Re: จัดการเก็บเสียงในคอนโดยังไงดีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 08:15:08 am »
เอาฟองน้ำซับเสียงรองใต้ซับเลยครับ(ตั้งซับทับฟองน้ำไปเลย ) ถ้ายิงลงพื้นมันก็ยิงลงแผ่นนี้จะไม่กระจายเท่าไหร่ ช่วยลดได้บ้าง 30% / ถ้าซับเป็นรุ่นยิงหน้ามีท่อระบายข้างหลังก็เอาแผ่นปิดทับรูไปเลย+ปิดด้านหน้าดอกลำโพงด้วย ( เหมือนหุ้มซับทั้งตัวเลย ) ช่วยลดได้ 50%  หมายเหตุ- อยากลดเสียงมากใช้ 2 แผ่นซ้อน  ผมลองแล้วดูเหมือนติงต๊องแต่ความถี่ต่ำมันไม่แผ่ออกนอกประตูไป มันแค่หึ่มๆอยู่ในห้อง ได้ผลจริง ส่วนมากไหลออกตามรูประตูข้างใต้ ส่วนที่ประตูผมเอาฟองน้ำซับเสียงแปะด้วย ลดได้บ้างนิดๆแต่ดีกว่าไม่ทำไรเลย ห้องจะไม่สวยแต่ไม่เป็นไรห้องเรา  ไม่ได้โชว์ใครครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 08:23:40 am โดย ronnawut »

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 10:58:47 am »
ไม่ได้ช่วยหรอกครับ
ลักษณะเฉพาะของความถี่ต่ำคือมันไไม่มีทิศทางครับ การเอาอะไรไปรองที่จุดใดจุดนึงไม่ได้แก้ปัญหานี้ เสียงต่ำมันจะวิ่งไปตามฝ้า ทะลุเพดาน พื้นได้้ครับ
ถ้าไม่ใช่ห้องที่มีการซับเสียงจริงๆ โอกาสที่จะกันไม่ให้เสียงออกนั้นยากมาก

และยิ่งเสียงต่ำ วัสดุที่ใช้ซับนั้นมีน้อยด้วย ลำพังพวกม่าน พรม โฟม หรืออุปกรณ์ทั่วๆไปก็เอาไม่อยู่ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 12:14:29 pm »
ขอบคุณมากๆคับ ท่าน ronnawut,keamglad

เพิ่มเติมนิดห้องผมจะยุริมสุด ฝั่งนึงไม่มีปัญหาเพราะอยู่ริม อีกฝั่งก็จะติดห้องนอนตัวเองก็ไม่น่าจะกระทบห้องข้างเคียงมาก เรื่องออกประตูหน้าว่าจะไล่อุดรูตามขอบประตู กับในห้องน้ำ แต่เรื่องทะลุไปห้องข้างล่างหรือข้างบนนี้สิ คิดหนักเลยผม แล้วแผ่นรองซับวูฟเฟอ SubDude นี้ช่วยไม่ได้เลยเหรอคับ  [ไม่เอา]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 12:19:38 pm โดย noom03 »

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 12:58:24 pm »
ขอบคุณมากๆคับ ท่าน ronnawut,keamglad

เพิ่มเติมนิดห้องผมจะยุริมสุด ฝั่งนึงไม่มีปัญหาเพราะอยู่ริม อีกฝั่งก็จะติดห้องนอนตัวเองก็ไม่น่าจะกระทบห้องข้างเคียงมาก เรื่องออกประตูหน้าว่าจะไล่อุดรูตามขอบประตู กับในห้องน้ำ แต่เรื่องทะลุไปห้องข้างล่างหรือข้างบนนี้สิ คิดหนักเลยผม แล้วแผ่นรองซับวูฟเฟอ SubDude นี้ช่วยไม่ได้เลยเหรอคับ  [ไม่เอา]
ใช้ซับของอะไรหล่ะครับ ตู้เปิด-ปิด 10 หรือ 12 นิ้วครับ ของผมข้างบนและข้างล่างไม่กังวันเท่าไร แต่ข้างๆซิครับผมเกรงใจเขาเหมือนกัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 02:08:17 pm »
อ้างถึง
ใช้ซับของอะไรหล่ะครับ ตู้เปิด-ปิด 10 หรือ 12 นิ้วครับ ของผมข้างบนและข้างล่างไม่กังวันเท่าไร แต่ข้างๆซิครับผมเกรงใจเขาเหมือนกัน

jbl 8"ดอกยิงลงพื้น ท่อลมหน้า จิงๆคิดไว้แต่แรกแล้วคับเรื่องซับจะพยายามไม่เน้นมาก เลยใช้ 8"มาตลอด เพราะฟังแล้วสำหรับห้องผมเสียงก็เต็มห้องยุแล้ว เปิดดังบางครั้งยังมีบวมด้วย ใหญ่ไปเดียวจะมีปัญหากะห้องอื่นแต่ก็โดนจนได้ ใจก็อยากเปลี่ยนเป็น 10" มาตลอดเจอแบบนี้คงต้องพับโครงการ เหอๆๆ  [เศร้า] [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 02:11:55 pm โดย noom03 »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 02:33:14 pm »
อ้างถึง

jbl 8"ดอกยิงลงพื้น ท่อลมหน้า จิงๆคิดไว้แต่แรกแล้วคับเรื่องซับจะพยายามไม่เน้นมาก เลยใช้ 8"มาตลอด เพราะฟังแล้วสำหรับห้องผมเสียงก็เต็มห้องยุแล้ว เปิดดังบางครั้งยังมีบวมด้วย ใหญ่ไปเดียวจะมีปัญหากะห้องอื่นแต่ก็โดนจนได้ ใจก็อยากเปลี่ยนเป็น 10" มาตลอดเจอแบบนี้คงต้องพับโครงการ เหอๆๆ  [เศร้า] [เศร้า]
นี่ขนาด 8 นิ้วนะแสดงว่าเปิดดัง พอสมควร ไม่ลองใช้แบบ 10 นิ้วยิงหน้าดูครับ ของผมยังไม่มีโดนบ่นเลย เคยใช้ 10 และ12 ทั้งยิงหน้าและลงพื้นแต่ผมใช้ที่รองซับฯนะที่เขานิยมใช้กัน และผมชอบพูกมิตรห้องข้างๆและบน- ล่างด้วย เออ.ผมดูหนังเฉพาะกลางวัน วันเสาร์-อาทิตย์เท่านั้น กลางคืนไม่ดูเลย

ออฟไลน์ bkav

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 02:56:44 pm »
...เน้นซับออกลำโพงคู่หน้า ตู้ซับคลอเสียงเบาๆ ...หรือ...
....เปลี่ยนไปใช้ซาวด์บาร์ครับ.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 03:56:54 pm »
อ้างถึง
นี่ขนาด 8 นิ้วนะแสดงว่าเปิดดัง พอสมควร ไม่ลองใช้แบบ 10 นิ้วยิงหน้าดูครับ ของผมยังไม่มีโดนบ่นเลย เคยใช้ 10 และ12 ทั้งยิงหน้าและลงพื้นแต่ผมใช้ที่รองซับฯนะที่เขานิยมใช้กัน และผมชอบพูกมิตรห้องข้างๆและบน- ล่างด้วย เออ.ผมดูหนังเฉพาะกลางวัน วันเสาร์-อาทิตย์เท่านั้น กลางคืนไม่ดูเลย

กลางคืนผมก็เปิดไม่ค่อยดังนะคับ แต่ไม่รู้ว่าแค่สำหรับผมรึป่าว เพราะแฟนเตือนยุบ่อยๆ 555 คิดๆเหมือนกันว่าจะลองหายิงหน้าดี แต่กลัวเปลี่ยนแล้วเป็นเหมือนเดิมอ่ะคับ ถ้าที่รองซับช่วยได้หน่อยก็คงดี ใจอยากเปิดแล้วไปลองฟังห้องข้างล่างจะได้รู้ว่าควรปรับซับนาดไหน  [ร้องไห้] จิงๆก้รู้จักกันแหละคับแต่เค้ามาแปะไว้ไม่บอกห้องไหน บวกกับเราก็ผิด เลยทำเปนไม่รู้ห้องไป อีกอย่างเท่าที่อ่านยังไม่ถึงกับด่าแค่บอกมั้งนะผมว่า 555 มีบอกยังไงก็เบาหน่อยเน๊อะ เบสตึ๊บมาก 55555

อ้างถึง
...เน้นซับออกลำโพงคู่หน้า ตู้ซับคลอเสียงเบาๆ ...หรือ...
....เปลี่ยนไปใช้ซาวด์บาร์ครับ.
ขอบคุณคับ ท่าน bkav เดวจะลองเปิดเบาๆดูก่อน ให้เปลี่ยนเป็นซาวบาร์ผมยังทำใจไม่ได้อ่ะคับ  [เศร้า] [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 03:59:06 pm โดย noom03 »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 04:14:46 pm »
อ้างถึง

กลางคืนผมก็เปิดไม่ค่อยดังนะคับ แต่ไม่รู้ว่าแค่สำหรับผมรึป่าว เพราะแฟนเตือนยุบ่อยๆ 555 คิดๆเหมือนกันว่าจะลองหายิงหน้าดี แต่กลัวเปลี่ยนแล้วเป็นเหมือนเดิมอ่ะคับ ถ้าที่รองซับช่วยได้หน่อยก็คงดี ใจอยากเปิดแล้วไปลองฟังห้องข้างล่างจะได้รู้ว่าควรปรับซับนาดไหน  [ร้องไห้] จิงๆก้รู้จักกันแหละคับแต่เค้ามาแปะไว้ไม่บอกห้องไหน บวกกับเราก็ผิด เลยทำเปนไม่รู้ห้องไป อีกอย่างเท่าที่อ่านยังไม่ถึงกับด่าแค่บอกมั้งนะผมว่า 555 มีบอกยังไงก็เบาหน่อยเน๊อะ เบสตึ๊บมาก 55555

อ้างถึง
ขอบคุณคับ ท่าน bkav เดวจะลองเปิดเบาๆดูก่อน ให้เปลี่ยนเป็นซาวบาร์ผมยังทำใจไม่ได้อ่ะคับ  [เศร้า] [ร้องไห้]
ผมว่า  10 นิ้วยิง หน้าคงไม่เป็นนะต้องหา 8 และ 10 ลองแล้วละ ครับ

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 05:12:34 pm »
เมื่อก่อนผมก็มีปัญหา เบส รบกวนคนในบ้าน   [ไม่เอา]

วิธีที่ผมใช้แก้ปัญหาเบส [เปล่า]

-ห้องผมใหญ่ 4x8 m ผมย้ายเครื่องเสียงจากทิศเหนือไปทิศใต้ ไปอีกฝั่งเลยช่วยได้มากที่สุด [คิคิ]

- subdude ช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ   ประมาณว่า ใช้ ดีกว่า ไม่ใช่ครับ  แต่ก็ยังสะเทือนอยู่ดี

- ปรับvol  sub ให้น้อยลงครับ

- ไม่ต้องเปลี่ยนซับหรอกครับ ถ้าชอบซับตัวนี้  ต่อให้คุณเปลี่ยนไปใช้ซับดอกยิงหน้า  แล้วเปิดเบสเท่าเดิม มันก็สะเทือนเหมือนเดิม

- แผ่นซับเสียงติดตามผนัง ไม่ช่วยหรอกครับ ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อ

[โย่ว]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 05:15:31 pm โดย barber000777 »

ออฟไลน์ Lekposa

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 10:33:09 pm »
นี่เลยครับ แผ่นซับเสียงของอุดมไม้ไทย ผมพึงจัดการติดตั้งแผ่นนี้เสร็จเมื่ออาทิตย์ก่อน ที่ห้องมีปัญหา เรื่องเสียงมานาน และปวดหัวกับเครื่องเสียงที่ซื้อมา แต่ตอนนี้ดีมากเลยครับทั้ระบบเสียงสะท้อน และเสียงดังออกไปด้านนอกจบสิ้นสำหรับปัญหานี้แล้วครับ ดูหนัง ฟังเพลง ไม่ต้องอึดอัดใจอีกต่อไป ลองเข้าไปดูหน้าเว็บเขาก่อนตัดสินใจก็ได้ครับ http://www.daitexx.com/

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 10:05:13 am »
ขอบคุณทุกท่านคับ สงสัยคงทำไรไม่ได้มากคงต้องลดเสียงเบสลงน่าจะตรงจุดที่สุดแล้วค่อยหา subdude อย่างท่าน barber000777 ว่ามีดีกว่าไม่มี อีกอย่างจะได้ไม่ต้องลงทุนซื้อแผ่นซับเสียงให้มากมาย เกบไว้เผื่อหายิงหน้าดีกว่าอาจจะลดการสั่นบนพื้นได้บ้าง เห้อออ!! อยากมีบ้านจุง  [ไม่เอา] [โขก]  [คิคิ]