ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนกล่องจาก O2 รุ่นเก่า เป็น O2X HD แล้วดูช่อง 5 ไม่ได้  (อ่าน 2658 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wichaij.

• Edge LED TV member
เดิมใช้ Receiver รุ่น O2 รุ่นเก่า อยากดูชัดเลยเปลี่ยน O2X Hd แล้วดุช่อง 5 กับอีกหลายๆ ช่องไม่ได้ โทรถาม PSI เขาบอกว่าระยะสายจากเสาถึงเครื่องยาวเกินไป ทำให้สัญญาณอ่อน (แต่ผมดูช่องอื่นที่ดูได้ ระดับสัญญาณก็เท่ากัน) ต้องเพิ่มบูสเตอร์ ไม่ทราบจริงหรือเปล่าครับ มีวิธีปรับอะไรเพิ่มไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ prasert_

• Flat TV member
  • *
ใช้จานอะไรครับ  จานตะแกรงดำ (ระบบ c-band)หรือจานทึบหลากสี( ku-band) ลองอัพซอฟแวร์ไหม่ ระบบ C-band เข้า เมนู/ ใส่พาสเวิด 0000/อัพเกรดซอฟแวร์ทาง OTA/ความถี่ 4120 ซิมเบิลเรท 30000 พอลาริตี้ H/เลือก เริ่ม แล้วรอจนครบ 100%( หากเป็น จาน Ku-band ขั้นตอนเหมือนกัน ให้เปลี่ยนความถี่ OTA เป็น 12729V30000)