ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวสั้นๆ Benq W1070+ กับ Sony VPL-HW40ES  (อ่าน 13324 ครั้ง)

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
รีวิวสั้นๆ Benq W1070+ กับ Sony VPL-HW40ES
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 04:45:53 pm »
ผมมีแผนว่าาจะซื้อ Projector สักตัว แต่เอาเข้าจริงหาดูตัวอย่างสินค้าได้ยากมากๆ
แถมราคาที่จ่ายก็ไม่ใช่น้อยๆ กลัวซื้อมาแล้วไม่ชอบล่ะยุ่งเลย ขายต่อมีขาดทุนเป็นหมื่น
แต่ในที่สุดก็มีโอกาสได้ลอง Projector 2 ตัวที่คาดว่าน่าจะเป็นรุ่นนิยมของคอหนังได้
รวมถึงมีราคาในระดับที่คุ้มค่าต่อเม็ดเงินที่จ่ายไป

1. Benq W1070+
คงไม่ต้องพูดถึงความดังของรุ่นนี้นะครับ รุ่นใหม่ที่เพิ่งออกมาเติม +(Plus) เข้าไป แต่เอา
เข้าจริงก็ให้ ansi lumen กับ contrast เท่าเดิม ภาพที่ออกมาส่วนตัวเฉยๆ ครับ เทียบ
กับคุณภาพ tv ตัวนี้อยู่ในระดับ lcd เมื่อ 5-6 ปีก่อน contrast ไม่สูงมาก เห็น black bar ลอย
และดำจม ผมไม่เคยเห็นภาพของรุ่นที่แล้ว แต่รุ่นนี้ติดแดงค่อนข้างมาก ไม่ว่าจะเปลี่ยนไปโหมดไหน
แต่ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่มากครับ ตัวเครื่องมีระบบ cms ให้แก้ไขได้

เทียบกับคู่แข่งในระดับเดียวกันถือว่า Benq W1070+ ทำได้ดี ภาพในที่มืดให้รายละเอียดได้ครบกว่า!!
เทียบกับราคาที่จ่ายไปผมให้เสมอตัว สำหรับนักเล่นมือใหม่ที่ไม่อยากจ่ายสูงมากจัดว่าเป็นตัวเลือก
อันดับต้นๆ ที่ควรพิจารณา อ้อและข้อดีคือระหว่างดูผมไม่เห็น rainbow เลยครับ

2. Sony VPL-HW40ES
เทียบกับ Projector ดูหนังด้วยกันแล้วถือว่าอยู่ในระดับกลาง ภาพที่ออกมาส่วนตัวถือว่า Outstanding
สีดำดีมาก เฉดสีดูสดสวยสวยงามไม่ว่าจะเป็น mode ทั่วไปหรือโหมดที่เน้นความถูกต้องของ Color Gamut Rec. 709/D65
เทียบคุณภาพกับเม็ดเงินลงทุนผมถือว่าคุ้มครับ ขนาดเปิดโหมดประหยัดหลอดสีที่ได้ก็ยังดูสวยสบายตาไม่จืดจนเกินไป

สำหรับคนที่ซีเรียสเรื่องการเคลื่อนไหวและ black level ต้องบอกว่าหายห่วง ภาพดูดีกว่าโรงหนังบางที่ด้วยซ้ำ
เมื่อทดลงเล่นภาพ 3D ก็ให้มิติที่ดี ดูสบายตา และภาพไม่มืดจนเกินไป  ในส่วนของ ansi lumen ที่บางคน
อาจจะกังวลว่ามันต่ำมากเมื่อเทียบกับคู่แข่ง แต่พอไปดูของจริงแล้วก็ต้องบอกว่าไม่เลยครับ สว้างจ้า
ไม่แพ้ยี่ห้ออื่นที่สเปก 2000+

แน่นอนว่า HW40ES ไม่ใช่ Projector ที่ดีที่สุดทีผมเคยเห็น แต่เมื่อคิดว่าไม่ต้องจ่ายเงินหลักแสน
แล้วได้ภาพขนาดนี้ ผมว่าคุ้มครับ

แต่ทั้งหมดที่ว่ามา จะดีที่สุดเมื่อได้ไปลองดูกับตาตัวเอง ของแบบนี้ตอบแทนกันยากครับ
เหมือนกับเครื่องเสียง ชุดเดียวกันบางคนชอบบางคนไม่ชอบ  [หื่น] [หื่น] [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2014, 11:47:22 pm โดย filmman »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รีวิวสั้นๆ Benq W1070+ กับ Sony VPL-HW40ES
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 09:47:10 pm »
ขออนุญาตสอบถามเป็นความรู้ครับ
ซอร์สใช้อะไร  ต่อผ่านเครื่องอะไรก่อนออกจอ

และใช้เนื้อจอรุ่นไหนครับพ๊ม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ntiamchai

• Flat TV member
  • *
Re: รีวิวสั้นๆ Benq W1070+ กับ Sony VPL-HW40ES
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 08:23:17 am »
ขอบคุณคุณ filmman สำหรับรีวิวครับ กำลังสนใจหาข้อมูลอยู่พอดีเลยครับ (หาดูตัวอย่างสินค้าได้ยากจริงๆครับ) ผมอยู่สระบุรีแค่หาร้านซื้อยังไม่มี คิดถึงตอนต้องซ่อมแล้วยังกลัวๆอยู่เลยครับ  [ร้องไห้]

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 01:26:05 pm »
ผมอยู่สระบุรีแค่หาร้านซื้อยังไม่มี คิดถึงตอนต้องซ่อมแล้วยังกลัวๆอยู่เลยครับ  [ร้องไห้]

เมื่อก่อน ข้าน้อย ก็หวั่นๆครับ

หลังๆ เห็นมี บ. รับ ซ่อม เปลี่ยน  ไม่ใช่แค่หลอดภาพ   ทำได้ถึง CHIP  DLP/DMD กันเลยครับ.........จึงเดินหน้า ใช้ DLP PJT ต่อไป (DLP เป็นอะไร ที่ชอบเป็นการส่วนตัวจร้า  คุณภาพพื้นฐาน มีดี ขุนขึ้น  ทำให้ตรงใจได้)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 08:09:28 pm »
ขออนุญาตสอบถามเป็นความรู้ครับ
ซอร์สใช้อะไร  ต่อผ่านเครื่องอะไรก่อนออกจอ

และใช้เนื้อจอรุ่นไหนครับพ๊ม

ขอบคุณครับ

Benq ใช้จอ white ส่วน Sony ใช้จอ grey ครับ ทั้งคู่ใช้ oppo

ขอบคุณคุณ filmman สำหรับรีวิวครับ กำลังสนใจหาข้อมูลอยู่พอดีเลยครับ (หาดูตัวอย่างสินค้าได้ยากจริงๆครับ) ผมอยู่สระบุรีแค่หาร้านซื้อยังไม่มี คิดถึงตอนต้องซ่อมแล้วยังกลัวๆอยู่เลยครับ  [ร้องไห้]

ราคา Sony ขายปลีกประมาณ 65-69,000 บาท ส่วน Benq ประมาณ 35-39,000 บาท
คุณภาพของภาพ ก็ตามราคาเลยครับผม แต่ Sony ต้องจ่ายอีก 3000 กว่าเพื่อซื้อตัวรับ
และแว่น 3D RF 2 อัน ไม่งั้นจะได้แค่ แว่น 3D แบบ IR 1 อันครับ ส่วนของ Benq ผมเข้าใจ
ว่ามีแถม 3D RF แต่ 1 หรือ 2 อัน ไม่แน่ใจครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2014, 08:37:22 pm โดย filmman »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 05:25:19 pm »
" คุณภาพของภาพ ก็ตามราคาเลยครับผม "  [ร้องไห้]

ขัดใจ(ความต้องการ) มากๆเลยจร้า  เพราะส่วนตัว  ชอบอะไรที่มัน  ล้ำราคา  ยิ่งเยอะยิ่งดี  [คิคิ]

ออฟไลน์ nongtee3

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 06:11:56 pm »
หาทดลอง2รุ่นนี้ที่ไหนได้บ้างหรือครับ ผมสนใจอยู่พอดี

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 09:52:27 am »
sony ลองติดต่อร้าน av value ที่ cdc ดูครับ ส่วน benq โทรเช็คร้านดังๆ ที่ฟอร์จูนครับ

ออฟไลน์ S Hendry

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 04:59:11 pm »
sony ลองติดต่อร้าน av value ที่ cdc ดูครับ ส่วน benq โทรเช็คร้านดังๆ ที่ฟอร์จูนครับ

av value CDC ต้องโทรไปเชคก่อนนะครับ ล่าสุดผมไปมา ปรากฎว่าโปรเจคเตอร์ทุกรุ่นถูกนำไปออกงานหมดเลย ไม่เหลือให้ลองเลย

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 10:55:54 am »
ไปลองที่ไหนกันเหรอครับ อยากไปลองมั่ง

คือเห็นกระแส benQ 1070 มาแรงจริง แต่ไม่รู้จะไปดูที่ไหนดี

แต่เท่าที่อ่านความเห็นคุณ filmman แล้ว ผมคงเอนไปทางโซนี่ล่ะ เพราะผมเน้นเรื่อง black level พอสมควร

ออฟไลน์ S Hendry

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 04:27:56 pm »
11-14ธค THAILAND Hi-End Audio & Video Show 2014 @Bitec บางนา  เห็นมีรายชื่อBenQไปออกงานด้วย แต่ไม่รู้มีตัวไหนให้ลองมั่งนะครับ ลองเชคข่าวดูครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 11:59:55 pm »
ตัวที่ดูมาแล้วชอบสุดคือ EPSON TW8200 ครับ แต่ราคาประมาณ 1.2 แสน
ภาพสวยจริง สีดำดีมาก สีสรรอิ่มเป็นธรรมชาติ ตัวนี้เป็น LCD

อีกตัวที่ผมอยากดูคือ Panasonic AE8000 เห็นว่าภาพดีมากเป็นคู่แข่งกับ Epson เลยก็ว่าได้
ราคาร่วมแสน เป็น LCD

Sony HW40E ใช้ระบภาพแบบ JVC คือใช่้แบบ LCOS เทียบราคากับคุณภาพผมว่าคุ้มค่าการกับลงทุน
สำหรับคนที่เป็นคอหนังมากๆ เลยครับ นี่ถ้ามี  lens memory ให้ฉายแบบ 21:9 ไดจะครบทุกอย่างเลย  [หื่น] [หื่น] [หื่น]  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2014, 12:03:29 am โดย filmman »

ออฟไลน์ big-boss

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 02:49:52 pm »
ส่วนตัวผมคิดว่าเรื่องสีของภาพไม่น่าเป็นห่วงครับสามารถปรับแต่งได้ที่โหมดภาพ จะให้สีสันต์เป็นอย่างไรก็ได้แล้วแต่ความชอบ แต่ที่น่าเป็นห่วงที่สุดคือ ตัวเลนท์ครับไม่รู้ว่าทนได้กี่ชั่วโมงผมเคยใช้ของยี่ห้อหนึ่งใช้มาได้ประมาณ15000ชม.เลนท์เสียแล้ว(เลนท์โดนความร้อนบ่อยๆทำให้บิดเบี้ยว)และหลอดภาพมีราคาแพงมากๆๆราคาเกือบเท่าตัวเครื่อง ก่อนซื้อลองสอบถามราคาหลอดภาพด้วยนะครับว่าราคาเท่าไหร่ และมีอะไหล่ซ่อมหรือเปล่า [ไม่พูด]

ออฟไลน์ Wichaij.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 07:19:51 am »
ถ้าขึ้นหลัก 6 หมื่น ผมว่ามีหลายตัวเลือกที่น่าสนใจ ไม่ว่างจะเป็น JVC, PANASONIC และ Mitsubishi HC8000D และควรจะรองรับอัตราส่วนภาพ 235:1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:58:17 am »
จอรับภาพก็สำคัญมากๆไม่น้อยไปกว่าเครื่องฉายจร้า
ชนิด/ประเภท ของเนื้อจอ  อะไรเหมาะกับอะไร ก็จำเป็นต้องพิจารณา
อีกอย่าง  เครื่องฉาย  มันอัพเดทเป็นระยะๆ  แต่จอ  ไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆ

ข้าน้อยเลือกเดินสายประหยัด(DLP Projector) จึงเลือกแนวเนื้อขาว/ฉาบผงแก้วละเอียด มาใช้จร้า