ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามจอรับภาพโปรเจคเตอร์ระหว่าง ทาสีกับแผ่นลามิเนต  (อ่าน 37661 ครั้ง)

ออฟไลน์ thelordofthelinks

• Flat TV member
  • *
ถ้าอยากชี้ขัดไปเลย น่าจะลองตัดแผ่นลามิเนตกับโฟม EVA ที่จะใช้มาฉายเทียบกันดูครับ ลองตัดตัวอย่างมาซัก 30 - 60ซม.แล้วลองฉายเทียบกัน
คือผมใช้ลามิเนตเบอร์ที่เค้านิยมกันอยู่นะครับ ข้อดีคือสว่างดีมาก สีสันโอเค แต่ว่าข้อเสียคือ hot spot เยอะ (แสงขาวที่สะท้อนเข้าตาในฉากขาวๆ หรือฉากสว่างๆ) นอกนั้นผมว่าลามิเนตเป็นตัวเลือกที่ดีในงบประหยัดครับ ส่วนโฟม Eva ผมยังไม่เคยลองนะ ไม่รู้ว่าสีสันจะมีเพี้ยน ความสว่างจะดร๊อปรึเปล่า

ตัวอย่างภาพจากลามิเนต + epson 8350

ออฟไลน์ Katnas

• *
เปรียบเทียบภาพจอลามิเนต กับแผ่นโฟม EVA โปรเจกเตอร์ Benq w1070
เห็นไอเดียจากในกระทู้นี้เลยลองสั่งแผ่นโฟมมาดูค่ะ
แต่พอได้มาแล้วไม่ได้ใช้เพราะมันหนักติดลำบากค่ะ ไม่มีฝีมือ diy เลยจริงๆ
เลยสั่งทำจอลามิเนตมาแทน
แต่ไหนๆ มีของแล้วเลยถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ
ด้านบนเป็นลามิเนต Merino White ด้านล่างเป็นแผ่นโฟม EVA
เท่าที่ดูภาพจากแผ่นโฟมตรงสีดำจะดำสนิทกว่า แต่ถ้าดูใกล้ๆ ภาพบนลามิเนตจะเห็นคมชัดกว่าโฟม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2015, 08:36:59 pm โดย Katnas »

ออฟไลน์ Katnas

• *

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
แผ่นโฟมก็ใช้ดีครับผมใช้ยุ แต่อนาคตอยากไปใช้จอ FIX 100''16:9