ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นครับ กำลังจะเริ่มต้น จาก AVR + ลำโพงคู่หน้าอย่างเดียวก่อนครับ  (อ่าน 5946 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanakarnr

• *
รบกวนขอความเห็นด้วยครับ กำลังจะเริ่มต้นชุดดูหนังแต่ถ้าจะเริ่มจาก
AVR (เล็งๆ ไว้ 4 ตัว MARANTZ 7009 , ONKYO 2030 , DENON 4100 หรือ YAMAHA 2040 งบสำหรับ avr ประมาณ 55 - 65k) แล้วผมยังไม่แน่ใจในแนวทางของลำโพง กับเสียงที่อยากจะฟัง เลยอยากจะเอาแต่ลำโพงคู่หน้าก่อน มันจะพอดูหนัง ฟังเพลง แล้วบอกได้ไหมครับว่า ควรตัดสินใตกับลำโพงชุดไหนดี ลำโพงที่ตั้งใจน่าจะเป็น Monitor audio Silver 8 , KEF R700 หรือ PARADIGM studio 60 แล้วค่อยหางบเพิ่ม ลำโพง sattlelite center กับ subwoofer ทีหลัง

หรือว่าผมควรลดงบ avr กับลำโพงหน้าลง แล้วซื้อทีเดียวทั้ง set เลยครับ
ผมน่าจะฟังเพลง / ดูหนัง ประมาณ 60/40 ครับ อยู่บ้านเดี่ยว ห้องรับแขกขนาดประมาณ 6 x 6 เมตร  รบกวนขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ thanatosshuya

• Flat TV member
  • *
ซื้อ AVR รุ่นใหญ่+คู่หน้ารุ่นใหญ่ก่อนครับ
แล้วค่อยตามทีหลังด้วย surround sub center
จะเป็นเป็นชุดที่ใหญ่ในท้ายที่สุดครับ

ตอนผมซื้อเริ่มด้วย YAM 2020+KEF R-500 ครับ แล้วก็ตามซื้อที่เหลือเรื่อยๆ
เส้นสายท้ายสุด เพราะจะมันจะเปลี่ยนได้เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ nitrus007777

• Flat TV member
  • *
ถ้าเพลง/หนัง=60/40 ผมเชัยร์ออน+rx8ครับ กำลังมากกว่ามีชัยครับ
rx8เสียงโปร่งรายละเอียดดีมากครับ r700ผมไม่เคยฟังแล้วก็ไม่ชอบทรงมันด้วยครับ 555+

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
เอางี้ ดี ป่าวครับ เอา pre pro marantz 7701 เหนมือ2 ราคา 30  k
  ที่เหลือจัดpower marantz 7055 น่าจะ 30 กว่า นิดนิด เนนือ กว่า avr ที่พูดถึงแน่นอน ครับ
ผม ใช้ stu 60  แต่ เชียร์ stu 100 เหน มือ2 ตอนนี้ ราคา เท่ามือ1 stu 60 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 04:59:28 pm โดย yhoun »

• *
เอางี้ ดี ป่าวครับ เอา pre pro marantz 7701 เหนมือ2 ราคา 30  k
  ที่เหลือจัดpower marantz 7055 น่าจะ 30 กว่า นิดนิด เนนือ กว่า avr ที่พูดถึงแน่นอน ครับ
ผม ใช้ stu 60  แต่ เชียร์ stu 100 เหน มือ2 ตอนนี้ ราคา เท่ามือ1 stu 60  

น่าสนใจเหมือนกันนะครับแนวนี้ แต่ผมกลัวเรื่องมือสองจะมีปัญหาอ่ะครับ แต่ดูราคา PRE PRO+POWER ชุดนี้อยู่เหมือนกันครับ น่าสนใจเลยทีเดียว แต่ต้องเพิ่มงบอีก 20 - 25k เลยนะครับเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 08:46:34 pm โดย thanakarnr »

• *
ซื้อ AVR รุ่นใหญ่+คู่หน้ารุ่นใหญ่ก่อนครับ
แล้วค่อยตามทีหลังด้วย surround sub center
จะเป็นเป็นชุดที่ใหญ่ในท้ายที่สุดครับ

ตอนผมซื้อเริ่มด้วย YAM 2020+KEF R-500 ครับ แล้วก็ตามซื้อที่เหลือเรื่อยๆ
เส้นสายท้ายสุด เพราะจะมันจะเปลี่ยนได้เรื่อยๆครับ

KEF + YAM เสียงเป็นไงบ้างครับ ฟังเพลงแนว JAZZ น่าจะพริ้วเลยนะครับ

• *
ถ้าเพลง/หนัง=60/40 ผมเชัยร์ออน+rx8ครับ กำลังมากกว่ามีชัยครับ
rx8เสียงโปร่งรายละเอียดดีมากครับ r700ผมไม่เคยฟังแล้วก็ไม่ชอบทรงมันด้วยครับ 555+

[ปลื่ม]

ขอบคุณครับ กำลังคิดอยู่เลยว่า ถ้าเป็น RX8 จะเอา AVR อะไรระหว่าง ONKYO กับ MARANTZ

ออฟไลน์ Wichaij.

จาก AVR ที่เลือกมา เป็นรุ่นรองรับ Atmos ถ้าไม่เอาระบบนี้ จากงบที่ให้มาผมว่าเพิ่มเงินอีกหน่อย เล่นพวก Pre/pro มือสองน่าสนใจกว่า เสียงที่ได้เหนือกว่า AVR รุ่น Top อย่างชัดเจน ถ้ากลัวจะมีปัญหา ก็ Test ซะก่อน ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ แต่จากที่เคยซื้อมา ก็ไม่ค่อยมีปัญหาครับ เพราะคนที่เล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่ มักดูแลอย่างดี (กว่าเมียซะอีก  [คิคิ])

ในความจริงแล้ว ผมว่า พวก AVR Set ยังไงก็ฟังเพลงไม่เพราะ ต้องแยก System ระหว่างชุดดูหนังและฟังเพลง เพราะมันคนละแนวกัน แต่หากเอาแบบ 60:40    ก็พอได้ครับ

ลำโพง ถ้าซื้อพวกมือสอง อาจได้ครบชุดตามที่ต้องการเลยครับ พวกลำโพง ไม่ค่อยมีปัญหาครับ ดีซะอีกที่เจ้าของเก่า ช่วยเบรินให้แล้ว (ลำโพงใหม่ที่ยังไม่ได้เบริน เสียงจะแข็งๆ ครับ ต้องทนฟังไปอีก)

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Monitor audio silver เสียงจะติดนุ่ม นะครับฟังเพลงเยี่ยมเลย

ส่วน kef เสียงจะเปิด ชัดเจน จะแจ้ง รายละเอียดเยี่ยม ครับ

paradigm stu ตัวนี้ได้ balance ครับ ทุกย่านสมดุล

ถ้าฟังแจ๊ส เชียสองตัวล่างครับ

ถ้าฟังเพลงช้าๆ เพลงร้อง เชียร์ตัวบน

ออฟไลน์ yhoun

ผม ว่า นะครับ มือ2 ของดี ราคาถูก ดีกว่า อย่าไป เครียด เลย ครับ
ของพวกนี้ ใช้ กันนานๆ

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
ถ้ามีงบ ก็ไป พาราดามเลยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ brutus

• *
ถ้ามีงบ ก็ไป พาราดามเลยครับ [ปลื่ม]
+1 เลยครับ

Paradigm ผมติดข้อเดียวจริงๆนะครับ คือลำโพงยี่ห้อนี้ไม่ทำสีขาว หรือสีดำ ทำแต่ลายไม้ ถ้าวางไว้ในห้องนั่งเล่นผมซึ่ง เฟอร์นิเจอร์ โซฟา ผ้าม่าน พื้น แม้แต่ขอบหน้าต่าง สีโทน ขาว เทา ดำ กลัวสีมันจะโดดออกมา แต่ผมก็ชอบทรงตู้ลำโพงของ paradigm studio นะครับ ออกแบบมาท่าทางเรื่องเรโซแนนซ์น่าจะหมดห่วง แถมพวกพี่ๆหลายเสียงเชียร์อีก ก็น่าคิดครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2014, 02:49:37 pm โดย thanakarnr »

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
+1 เลยครับ

Paradigm ผมติดข้อเดียวจริงๆนะครับ คือลำโพงยี่ห้อนี้ไม่ทำสีขาว หรือสีดำ ทำแต่ลายไม้ ถ้าวางไว้ในห้องนั่งเล่นผมซึ่ง เฟอร์นิเจอร์ โซฟา ผ้าม่าน พื้น แม้แต่ขอบหน้าต่าง สีโทน ขาว เทา ดำ กลัวสีมันจะโดดออกมา แต่ผมก็ชอบทรงตู้ลำโพงของ paradigm studio นะครับ ออกแบบมาท่าทางเรื่องเรโซแนนซ์น่าจะหมดห่วง แถมพวกพี่ๆหลายเสียงเชียร์อีก ก็น่าคิดครับ ขอบคุณครับ

studio 100 มีสีดำเปียโนนะครับแพงกว่าสีธรรมดา 5-6 พัน paradigm ดูหนังฟังเพลงดีครับแต่ปลายเสียงสำหรับผมๆว่ามันสากๆ ส่วนกลาง ต่ำอิมแพคถึงตัวดีแต่ออกนุ่มไปสำหรับผม อีกอย่าง qc ไม่ค่อยเนี้ยบเจอหลายตู้มีคราบกาวด้วย ที่สำคัญอาจเจอวอยซ์เบียด งบนี้มีตัวเลือกหลายตัวนะครับเช่น focal arai 9xx งานตู้สวยทำในฝรั่งเศษ kef งานสวยมีสีดำด้วย matinlogan motion 60 หรือ esl (ลำโพงแผ่น) หรือจะเล่นทีละคู่ก็ได้แบบผม kef ls50 ตอนนี้ครบสามคู่แล้ว LS50 สีขาวกำลังจะมาแร้วตู้ขาวดอกสีน้ำเงิน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2014, 10:14:00 pm โดย BoND_T_T »

• *
+1 เลยครับ

studio 100 มีสีดำเปียโนนะครับแพงกว่าสีธรรมดา 5-6 พัน paradigm ดูหนังฟังเพลงดีครับแต่ปลายเสียงสำหรับผมๆว่ามันสากๆ ส่วนกลาง ต่ำอิมแพคถึงตัวดีแต่ออกนุ่มไปสำหรับผม อีกอย่าง qc ไม่ค่อยเนี้ยบเจอหลายตู้มีคราบกาวด้วย ที่สำคัญอาจเจอวอยซ์เบียด งบนี้มีตัวเลือกหลายตัวนะครับเช่น focal arai 9xx งานตู้สวยทำในฝรั่งเศษ kef งานสวยมีสีดำด้วย matinlogan motion 60 หรือ esl (ลำโพงแผ่น) หรือจะเล่นทีละคู่ก็ได้แบบผม kef ls50 ตอนนี้ครบสามคู่แล้ว LS50 สีขาวกำลังจะมาแร้วตู้ขาวดอกสีน้ำเงิน

ตอนบ่ายผมเพิ่งนั่งดูกระทู้นี้อยู่เลยครับ นึกถึง Dual center เลยครับ KEF LS50 ท่าทางจะสุดยอดเลยครับ

พาราดามผมก็เคยเจอมาสองชุด

ชุดนึงมีคราบกาว กะขอบยางมีดีเฟก มันเบี้ยวๆ

อีกตัวขั้วลำโพงมีปัญหาไขออกมาได้ไม่สุด 

อันนี้ไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ ลำโพงดี บริการเยี่ยม มีปัญหาบริษัทเค้าเครมเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย

มายืนยันว่า

ls50 ตู้ขาวดอกน้ำเงินสวยจริงๆครับ