ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้งาน HIMEDIA Q3 Quad-core ครับ (Andriod box)  (อ่าน 4597 ครั้ง)

ออฟไลน์ FITE

• LCD TV member
  • **
สอบถามการใช้งาน HIMEDIA Q3 Quad-core ครับ (Andriod box)
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 05:28:55 pm »
พอดีผมเพิ่งได้ตัว HIMEDIA Q3 Quad-core มา เป็น Andriod Box เป็นตัวตามลิงค์ด้านล่าง
http://www.pctodaythailand.com/himedia-q3/
ผมก็ลองเล่นๆดูปรากฏว่าเล่นแล้วภาพมา แต่เสียงไม่มาครับเสียงเป็น ac3
ลองairplay ดูใช้จาก IPAD ไม่ได้แต่ใช้จาก Iphone ได้
เลยอยากรบกวนเพื่อนท่านไหนใช้งาน Andriod Box ยี่ห้อนี้หรือยี่ห้อื่น
ว่าปกติเล่นไฟล์ .mkv หรือพวก DVD.iso ต้องเล่นผ่านแอพไหนถึงมีเสียงออกมาน่ะครับ
ลองลง mxplayer แล้วครับ แล้วเล่นผ่านappก็เล่นไม่มีเสียงเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
Re: สอบถามการใช้งาน HIMEDIA Q3 Quad-core ครับ (Andriod box)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 06:50:49 pm »
พอดีผมเพิ่งได้ตัว HIMEDIA Q3 Quad-core มา เป็น Andriod Box เป็นตัวตามลิงค์ด้านล่าง
http://www.pctodaythailand.com/himedia-q3/
ผมก็ลองเล่นๆดูปรากฏว่าเล่นแล้วภาพมา แต่เสียงไม่มาครับเสียงเป็น ac3
ลองairplay ดูใช้จาก IPAD ไม่ได้แต่ใช้จาก Iphone ได้
เลยอยากรบกวนเพื่อนท่านไหนใช้งาน Andriod Box ยี่ห้อนี้หรือยี่ห้อื่น
ว่าปกติเล่นไฟล์ .mkv หรือพวก DVD.iso ต้องเล่นผ่านแอพไหนถึงมีเสียงออกมาน่ะครับ
ลองลง mxplayer แล้วครับ แล้วเล่นผ่านappก็เล่นไม่มีเสียงเหมือนเดิมครับ

รุ่นนี้เล่นผ่านแอพ video player ของเครื่อง ได้เลย

เข้าตรง mediacenter แล้วเลือกตาม folder ที่หนังอยู่ได้เลย

ส่วน airplay ไม่เคยใช้

ลองใช้ hishare ดูครับ google หาโหลดหาลงได้เลย

Re: สอบถามการใช้งาน HIMEDIA Q3 Quad-core ครับ (Andriod box)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:00:50 pm »

รุ่นนี้เล่นผ่านแอพ video player ของเครื่อง ได้เลย

เข้าตรง mediacenter แล้วเลือกตาม folder ที่หนังอยู่ได้เลย

ส่วน airplay ไม่เคยใช้

ลองใช้ hishare ดูครับ google หาโหลดหาลงได้เลย

555

ตอนนี้ผมเจอแล้วล่ะ Himedia Q3Q เล่นหนัง mkv fullrip ผ่าน mediacenter เสียงไม่ออก แต่ถ้าเล่นผ่าน mxplayer ลง custom codec และเลือกเล่นเสียงด้วย s/w decoder เสียงออกดี  [ไม่เอา]

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 09:36:02 am »
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เครื่องน็อตไปแล้วคงต้องเป้นวันจันทน์ค่อยส่งเคลมที่ร้านอีกที

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 07:53:20 am »
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เครื่องน็อตไปแล้วคงต้องเป้นวันจันทน์ค่อยส่งเคลมที่ร้านอีกที

สรุปว่า Himedia Q3Q เล่นเสียงออกได้นะครับ ทั้งต่อตรงเข้า TV และต่อผ่าน AVR

เล่นไฟล์ MKV Fullrip ISO สวยงาม ใช้ง่ายๆด้วยรีโมท เลือกซับเลือกเสียงได้จากการกดปุ่มที่รีโมทโดยตรง  :)

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 07:38:24 pm »

สรุปว่า Himedia Q3Q เล่นเสียงออกได้นะครับ ทั้งต่อตรงเข้า TV และต่อผ่าน AVR

เล่นไฟล์ MKV Fullrip ISO สวยงาม ใช้ง่ายๆด้วยรีโมท เลือกซับเลือกเสียงได้จากการกดปุ่มที่รีโมทโดยตรง  :)

ทำยังไงครับ หรือต้องลง FW ตัวใหม่ + เล่นผ่าน app ไหยยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 08:38:40 pm »

เล่นไฟล์ MKV Fullrip ISO สวยงาม ใช้ง่ายๆด้วยรีโมท เลือกซับเลือกเสียงได้จากการกดปุ่มที่รีโมทโดยตรง  :)

ทำยังไงครับ หรือต้องลง FW ตัวใหม่ + เล่นผ่าน app ไหยยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ลง apk ตัวนี้ครับ

https://www.dropbox.com/s/vbrt8yyeixxrgdu/ffmpeg_v7_vfpv3d16__1_7_8_crk.apk

ผมจะเล่นผ่าน mediacenter เป็นหลัก มีเฉพาะซีรีย์เรื่องที่มันไม่อ่านซับจึงจะเล่นด้วย mxplayer

mxplayer ก็ใช้ตัวฟรีจาก playstore เป็นหลัก ลง custom codec เพิ่ม และเลือกเล่นด้วย s/w audio

จบครับ แฮปปี้ เครื่องราคาไม่ถึงสามพันบาท เล่นได้ดีกว่าเครื่องราคาสี่ห้าพัน...คุ้มค่าตัวสุดๆ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2014, 08:38:56 pm โดย jkhantee »