ผู้เขียน หัวข้อ: TV LED Sony หน้าจอร้าวครับ (ขอคำแนะนำครับ)  (อ่าน 2710 ครั้ง)

ออฟไลน์ Veraphat

• Flat TV member
  • *
TV LED Sony หน้าจอร้าวครับ (ขอคำแนะนำครับ)
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 12:16:45 pm »
รุ่น KDL-32R420B นะครับ สภาพคือ หน้าจอมีรอยแตกบริเวณด้านขวาของเครื่อง(มองจากด้านบน) ประมาณ 2-4C.M. นะครับ สาเหตุคือ บังเอินเอามือไปกดหน้าจอจนหน้าจอแตกและเกิดอาการดังกล่าว

(แต่สามารถดูได้ตามปกติ เปิดเครื่องได้ตามปกติ) นะครับ

ถามว่า จะซ่อมไหม? คำตอบคือ ซ่อมไม่ได้ครับ T_T
ถามว่า อะหลั้ยแพงไหม? คำตอบคือ แพงครับ T_T
ถามว่า ถ้าซ่อมแพงขนาดนี้ซื้อใหม่ดีกว่าไหม? คำตอบคือ ซื้อใหม่ลูกเดียวครับ ทีวีสมัยนี้ราคาถูกมากๆครับ
และถ้าถามว่า มีงบ40K จะซื้อทีวีตัวไหนดีที่คุ้มค่าคุ้มราคาดี? (เพราะถ้าซื้อใหม่ผมจะเน้นUHD+Smart+HDR+Qdots) คำตอบคือ TCL 55Q7700/LG 49UH850T(สองตัวเลือกที่ผมคัดมาไว้ เพราะตัวหลังผมไปดูที่ร้านพลังซื้อเซ็นๆเวิอร์ด แต่ขนาด65นิ้ว)
ขอบคุณครับ

ป.ล. TCL 55Q7700 บางร้านขายไม่ถึงสามหมื่นกับสามหมื่นเศษๆ
ป.ล.2 ผมถามที่สยามทีวีแล้ว แอลจี 49UH850T (ตัวที่ผมอยากได้) เหลื่อประมาณ 45K+- (จากราคา 52,990-.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2016, 05:34:34 pm โดย Veraphat »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: TV LED Sony หน้าจอแตก (ขอคำแนะนำครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 12:45:49 pm »
ซ่อมได้ แต่แพงครับ ซื้อใหม่ดีกว่า

.............

TCL 55Q7700  เป็น wide colour gamut TV ครับ ยังไม่ใช่ quantum dot TV และไม่รองรับ HDR

รุ่นนี้ผมยังไม่เห็นตัวจริง แต่ดูจากสเปคแล้วคุ้มน่าดู

ออฟไลน์ Veraphat

• Flat TV member
  • *
Re: TV LED Sony หน้าจอแตก (ขอคำแนะนำครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 12:59:41 pm »
ซ่อมได้ แต่แพงครับ ซื้อใหม่ดีกว่า

.............

TCL 55Q7700  เป็น wide colour gamut TV ครับ ยังไม่ใช่ quantum dot TV และไม่รองรับ HDR

รุ่นนี้ผมยังไม่เห็นตัวจริง แต่ดูจากสเปคแล้วคุ้มน่าดู

เพิ่งอ่านรีวิวที่ http://www.lcdtvthailand.com/review_detail.php?id=1540 แล้วก็เลยน่าสนใจ เพราะที่จริงผมเห็นรุ่นนี้ที่ PowerMall พารากอน เมื่อสองวันก่อน ปล เพราะเคยใช้ TCL 19" DVB T2 LEDTV มาก่อนหน้านี้แล้วครับ (เครื่องนี้รับไม่ได้เรื่องภาพ เพราะติดโทนแดงอยู่นิดหน่อย)