ผู้เขียน หัวข้อ: TV หรือกล่องtop box มีปัญหาครับเนี่ย  (อ่าน 982 ครั้ง)

ออฟไลน์ Snap

• *
TV หรือกล่องtop box มีปัญหาครับเนี่ย
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 01:50:20 pm »
ตอนนี้ผมมี toshiba 40L2450vt (ต่อสายกราวด์เพิ่มจากน๊อตหลังเครื่อง)  , AJ set top box (AVB-93+) ทั้ง2อย่างต่อเข้าปลั๊กราง Belkin (Surge protections) ครับ เสียบปลั๊กของทั้ง TV กับ set top box ทิ้งไว้ตลอด แต่ตอนไม่ใช้ก็จะปิดสวิตช์ที่ปลั๊กรางและถอดปลั๊กรางออกจากผนังทุกครั้ง
   ใช้มาเดือนกว่าไม่มีปัญหาอะไร แต่เมื่อคืนเปิดเครื่องมาสังเกตเห็นไฟที่สวิตช์ปิด-เปิดของปลั๊กรางมันกระพริบตลอด TVก็เปิดๆปิดๆไม่หยุด กดปิดที่remoteก็ไม่ได้ ต้องปิดสวิตช์ของปลั๊กรางตลอด ลองเอาปลั๊กรางยี่ห้ออื่นมาเปลี่ยน (จำยี่ห้อไม่ได้ มีต่อสายกราวด์ แต่ไม่มีSurge protections) ก็มีอาการเหมือนกัน เลยคิดว่าคงไม่ใช่ปัญหาที่ปลั๊กราง
   ต่อมาผมลองถอดปลั๊ก set top box ออก แล้วเปิดTV ก็มีอาการเหมือนกันแต่น้อยกว่ามาก คือไฟที่สวิตช์ปลั๊กรางกระพริบแค่ที2ที แล้วหยุด TV ก็ดูได้ปกติ เสียบ set top box ตามก็ไม่ดับ ใช่ได้ปกติ แบบนี้ปัญหามันเกิดจากอะไรครับ
   ปล.1 TV ผมตั้งใกล้ตู้เย็นครับ สายปลั๊กรางนี้ห้อยเกือบติดตู้เย็นเลย ไม่รู้มันมีผลข้างเคียงกันมั๊ย แต่เต้าเสียบที่ผนังผมใช้ลากสายมาจากอีกจุดที่ไกลออกจากปลั๊กตู้เย็นไปประมาณ 3.5 เมตรครับ และที่บ้านมีการตอกแท่งกราวนด์ฝังดินเรียบร้อยตั้งแต่สร้างเสร็จครับ
   ปล.2 ที่ผมใช้ set top box เพราะตอนนี้ผมต่อเคเบิ้ลท้องถิ่นไว้ดูหนังกับรายการต่างประเทศครับ แต่ช่องdigitalที่มากับเคเบิ้ลมันไม่ชัด เลยใช้ set top box ต่อเข้า HDMI

ตอนนี้ค่อนข้างกังวลเพราะถอยTVออกมายังไม่ทัน2เดือนเลย แนะนำทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2014, 01:53:40 pm โดย Snap »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: TV หรือกล่องtop box มีปัญหาครับเนี่ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 11:18:03 pm »
ง่ายๆ ลองย้ายทีวีไปอีกจุดนึง แล้วทดสอบใหม่ ทั้งต่อ set top box และหากมีเครื่องเล่นก็ต่อช่อง hdmi ให้เหมือนกัน ถ้ายังเป็นอีกก็อาจเป็นที่ทีวีแล้วล่ะ