ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาตัว Sub Polk PSW110 หน่อยครับ  (อ่าน 5104 ครั้ง)

ออฟไลน์ ssupat

• LCD TV member
  • **
ขอคำปรึกษาตัว Sub Polk PSW110 หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 10:09:18 am »
ที่เคยตั้งกระทู้ไปว่ามันไม่ค่อยโดน ก็ได้รับคำแนะนำมาว่าอาจจะอยู่ที่การ setup ตำแหน่งการวาง ฯลฯ ผมก็เลยทำการลองแก้ไขปัญหาดังนี้

ใช้สาย Sub 1-1 ปรับ Volume Cross จนสุด (LFE Mode) , หมุน Volume ที่ Sub จนสุด ตั้ง Cross ที่ AVR 80, Level ที่ AVR +6 (Max +10)
เสียงก็ยังไม่ค่อยออก (ได้ยินเบาๆ เอาหูไปแนบลำโพง Sub ยังได้ยินเบาๆเลย) เปลี่ยนตำแหน่ง Sub ไปเรื่อยๆ เสียงก็ยังไม่ค่อยออก เปิด Test Tone ก็ได้ยินเบาๆ

ใช้สาย 1 - 2 ปรับ Cross ที่ Sub 80 Mhz (ประมาณ) ปรับที่ Cross ที่ AVR 80Mhz หมุน Volume ที่ Sub จนสุด Level ที่ AVR +6 (Max +10) เสียงก็ยังไม่ค่อยออกอยู่ดี มีครั้งนึง เปิด test tone เสียงไม่ออกเลยซะงั้น เงียบไปเลยอะ

คำถาม
1. Sub ผมเสียหรือเปล่า
2. หรือว่าผม set อะไรผิด
3. หรือว่ายัง burn ไม่ถึง (ตอนนี ดูหนังไปประมาณ 15 เรื่องได้แล้วมั้ง ฟังเพลงบ้าง)
4. ใครที่ใช้รุ่นนี้อยู่บ้าง ปกติหมุน Volume กันไปที่เท่าไหร่ครับ
5. ผมปรับ Switch ไปที่ Auto แต่พอปิด AVR ตัว Sub ไม่เห็นดับเลยครับ เคยลองปล่อยไว้หลาย ชม จับตัว Sub นี่อุ่นๆอยู่เลย

ปวดใจ.... [ร้องไห้] ใครมีอะไรแนะนำบ้าง รบกวนด้วยครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: ขอคำปรึกษาตัว Sub Polk PSW110 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 10:31:21 am »
 [ร้องไห้] หมุน Volume ที่ Sub จนสุด

จ๊าก เล่นสุดเลยเหรอครับ 

คหสต  ที่บอกเสียงไม่ออกนี่เอาไฟล์อะไรมาเล่นครับ หนัง หรือเพลง  บางทีเสียงไม่ออกเพราะต้นฉบับมันส่งความถี่ต่ำมาน้อย เบสก็ออกน้อย เช่นเพลง หรือหนังบางเรื่องเบสมันน้อย แค่พอเป็นบรรยากาศ   

ส่วน test tone พวกนี้มันปล่อยเสียงออกมาเป็นจังหวะครับ  ตื่อๆๆๆๆ หยุดๆๆๆๆ ตื่อๆๆๆๆๆ หยุด  คือถ้าจังหวะที่เทสโทนมันถึงตัวซับพอดีนั่น เป็นช่วงหยุด บางทีเสียงก็ออกแป๊ปเดียวกหรือบางจังหวะไม่ออกได้ครับ  ลอง test tone ใหม่ เสียงออกดังก็แสดงว่าปกติครับ

ปล ซับที่ผมใช้ส่วนใหญ่เปิดไม่เคยเกินเที่ยงครับผม  มีมากสุดก็ประมาณ 13.00  เกินกว่านี้กลัวแอมป์ไหม้ครับ ผมเปิดแช่ทั้งวัน

• **
Re: ขอคำปรึกษาตัว Sub Polk PSW110 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 11:54:09 am »
[ร้องไห้] หมุน Volume ที่ Sub จนสุด

จ๊าก เล่นสุดเลยเหรอครับ  

คหสต  ที่บอกเสียงไม่ออกนี่เอาไฟล์อะไรมาเล่นครับ หนัง หรือเพลง  บางทีเสียงไม่ออกเพราะต้นฉบับมันส่งความถี่ต่ำมาน้อย เบสก็ออกน้อย เช่นเพลง หรือหนังบางเรื่องเบสมันน้อย แค่พอเป็นบรรยากาศ  

ส่วน test tone พวกนี้มันปล่อยเสียงออกมาเป็นจังหวะครับ  ตื่อๆๆๆๆ หยุดๆๆๆๆ ตื่อๆๆๆๆๆ หยุด  คือถ้าจังหวะที่เทสโทนมันถึงตัวซับพอดีนั่น เป็นช่วงหยุด บางทีเสียงก็ออกแป๊ปเดียวกหรือบางจังหวะไม่ออกได้ครับ  ลอง test tone ใหม่ เสียงออกดังก็แสดงว่าปกติครับ

ปล ซับที่ผมใช้ส่วนใหญ่เปิดไม่เคยเกินเที่ยงครับผม  มีมากสุดก็ประมาณ 13.00  เกินกว่านี้กลัวแอมป์ไหม้ครับ ผมเปิดแช่ทั้งวัน

ขนาดสุดยังไม่ค่อยได้ยินเลยครับ  [ปาดเหงื่อ] ปกติจะดูหนังครับ ทั้ง TF4, Fast หรือหนังสงคราม ทหารยิงกันระเบิดหูดับตับไหม้ เสียงอย่างอื่นนี่แจ่มมาก แต่ bass ไม่ออก (ใช้ YAM ตอนนี้ปรับลำโพงคู่หน้า Large ถึงมีเนื้อออกมาบ้าง)

เอา Sub ของชุด HITB มาต่อ เสียงดังกว่าอีกครับ ปรับ Volume ที่บ่ายโมงเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2014, 12:00:29 pm โดย ssupat »

ออฟไลน์ manee49

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 10:08:38 am »
ท่านใช้ avr รุ่นไหน ยี่ห้อไร เพราะถ้าท่านไม่ได้เปิด doubble bass เป็น on  ถ้าเป็นออนเคียวนะ  รุ่นอื่นไม่รุ้ใช้ชื่อว่าไร เปิดเพลง หรือไฟล์ที่เป็น สเตอริโอ เปิดจนสุด ยังงัยเสียงมันก็ไม่ออกจากซับแน่นอนครับ
แต่ถ้าท่านดูหนัง แล้วให้ avr เป็นตัวถอดรหัส แล้วเบสไม่ออกในซับวูฟเฟอร์เลย ทั้ง ๆ ที่เร่งโวลลุ่มจนสุด แสดงว่าซับเสียแล้วละครับ ส่งเคลมเลย

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 01:45:24 pm »
ท่านใช้ avr รุ่นไหน ยี่ห้อไร เพราะถ้าท่านไม่ได้เปิด doubble bass เป็น on  ถ้าเป็นออนเคียวนะ  รุ่นอื่นไม่รุ้ใช้ชื่อว่าไร เปิดเพลง หรือไฟล์ที่เป็น สเตอริโอ เปิดจนสุด ยังงัยเสียงมันก็ไม่ออกจากซับแน่นอนครับ
แต่ถ้าท่านดูหนัง แล้วให้ avr เป็นตัวถอดรหัส แล้วเบสไม่ออกในซับวูฟเฟอร์เลย ทั้ง ๆ ที่เร่งโวลลุ่มจนสุด แสดงว่าซับเสียแล้วละครับ ส่งเคลมเลย

ใช้ Yamaha เปิด Extra Bass เป็น On แล้วครับ ใช้ HD Player ดูหนัง ให้ AVR ถอดฯครับ สงสัยต้องยกไปเคลมดู T T

ปล. อยากรู้ว่าคนที่ใช้รุ่นเดียวกันนี่ เปิด Volume กันที่กี่โมงมั่งครับ

ออฟไลน์ MARUAY

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 03:04:25 pm »
ผมว่านะ ต้องใช่แน่ๆ คุณลองปรับเฟสไปฝั่งตรงข้าม

จาก0เป็น180หรือจาก180เป็น0 ผมว่าชัวร์ ลั่นแน่

ได้ผลยังไงแจ้งให้ทราบด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 09:44:51 am »
ผมว่านะ ต้องใช่แน่ๆ คุณลองปรับเฟสไปฝั่งตรงข้าม

จาก0เป็น180หรือจาก180เป็น0 ผมว่าชัวร์ ลั่นแน่

ได้ผลยังไงแจ้งให้ทราบด้วยครับ
ลองแล้วครับ ปรับสลับไปมาทั้งที่ Sub และ AVR เงียบกริบ  [เศร้า]

ออฟไลน์ MARUAY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 09:54:10 am »
ดอกชำโพงมันขยับมั่งมั้ยครับ

ถ้านิ่งก็เคลมเถอะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 02:46:41 pm »
ดอกชำโพงมันขยับมั่งมั้ยครับ

ถ้านิ่งก็เคลมเถอะครับ

ยกไปเคลมเรียบร้อยแล้วครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 03:39:27 pm »
แล้วศูนย์บอกรึเปล่าครับว่าเสีย? หรือว่าต้องรอ feedback อีกทีครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 10:19:14 am »
แล้วศูนย์บอกรึเปล่าครับว่าเสีย? หรือว่าต้องรอ feedback อีกทีครับ

สรุปยกไปศูนย์ฯพระราม 4 ประมาณ 4-5 วันมี SMS แจ้งว่าซ่อมเสร็จแล้ว พอไปเอา ก็ถามว่า เสียยังไง ซ่อมตรงไหนบ้าง ช่างบอกว่าเปลี่ยน board ใหม่ให้ครับ

เอามาเปิดดู คราวนี้ เปิด Volume แค่ 12 นาฬิกา เย้ๆ เสียงมาแล้ว  [เท่ห์]

สรุปก่อนหน้านี้คงเสียหละครับ งมตั้งนาน  [เศร้า]