ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ CloudHD1195+ 4K HDPlayer ใส่ฮาร์ดดิสก์ภายในได้ 4TB ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทั่วไป  (อ่าน 618882 ครั้ง)

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
มาใหม่วันนี้หลังจากรอคอยกันมานาน HDPlayer ชิพ Realtek1195 แบบใส่ฮาร์ดดิสก์ภายในได้ 4TB และต่อภายนอกได้อีก 4TB

ใหม่ล่าสุด 3D 4K HDPlayer CPU Realtek 1195 ที่หลายคนรอคอยกันมานาน อัพเกรดอย่างต่อเนื่องจากรุ่นเดิม เอาใจคนรักหนังโดยตัวเครื่องสามารถใส่ฮาร์ดิสก์ภายในได้ 4TB และยังต่อด้านนอกได้อีก 4TB CloudHD1195+ มาพร้อม CPU ตัวใหม่ล่าสุดจากทาง Realtek ก็คือ Realtek 1195 ซึ่งถูกออกแบบมาสำหรับการเล่นไฟล์หนังโดยเฉพาะ จึงให้ภาพที่ดีกว่า Android Box หรือรุ่นเก่าอย่าง Realtek 1186 ด้วยความแรงของ Dual CPU 1.5GHz หน่วยความจำ DDR3 ขนาด 1GB และ EMMC 8GB ซึ่งต้องบอกว่าเร็วและแรงเกินพอสำหรับหนัง 3D ที่มีในปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็น 3D Blu-ray,3D MKV หรือแม้กระทั่งไฟล์เต็มๆระดับ ISO เรียกได้ว่า CloudHD1195+ เลือก CPU มาใช้ได้ถูกต้องและไม่ทำให้ผิดหวังสมกับที่รอคอยมานาน

CloudHD1195+ มีดีไซน์เรียบหรู ขนาดกำลังเหมาะ ตัวเครื่องมีความแข็งแรง ทำจากวัสดุที่เป็นอลูมีเนียมรมดำอย่างดี มีความหนาเป็นพิเศษ ใช้งานได้ทนทาน และไม่เป็นสื่อนำไฟฟ้า ให้ความปลอดภัยได้ดีกว่าบอดี้ที่ทำจากเหล็ก

CloudHD1195+ มีพอร์ตเชื่อมต่อให้ใช้งานที่หลากหลายมากขึ้น เพิ่มทางเลือกใช้กับผู้ใช้งานได้ดีกกว่า ไม่ว่าจะมีอุปกรณ์รูปแบบใดก็สามารถนำมาเชื่อมต่อใช้งานกับเครื่องเล่นได้สะดวก ไม่เสียเวลา โดยที่ด้านข้างตัวเครื่องจะมีช่อง Card reader (SD /MD /MMC) เพื่อความสะดวกในการเล่นไฟล์จากกล้องดิจิตอลหรือโทรศัพท์มือถือ การส่งสัญญาณภาพและเสียงสามารถทำได้ทั้งแบบดิจิตอลและอานาลอก ด้วย RCA, Optical และพอร์ต HDMI 1.4 ซึ่งถือเป็นส่วนสำคัญในการส่งสัญญาณภาพที่คมชัดในระดับ Full HD ไปยังทีวี ส่วนการเชื่อมต่อ Harddisk ก็ทำได้ง่ายดาย โดยการใส่ฮาร์ดิสก์ภายใน และต่อผ่านสาย SATA และด้วยความเร็วสูงสุดจากช่อง USB3.0 ที่รองรับ Harddisk ได้สูงสุดถึง 4TB ทำให้การดูไฟล์หนังลื่นไหลไม่สะดุด ทางด้าน Network CloudHD1195+ ได้ติดตั้งระบบ Wifi 802.11 b/g/n และ Gigabit Lan สำหรับการ Stream Video ระดับและ FullHD ส่วนสำคัญที่พลาดไม่ได้เลยคือฟังก์ชั่น Bluetooth ที่ทำให้สามารถใช้กับ Headphone Bluetooth ที่แถมมาให้ได้อย่างดีเยี่ยม เปลี่ยนอรรถรสในการดูหนังฟังเพลงแบบเดิมๆให้เสมือนมีโรงภาพยนต์ส่วนตัวกันเลยทีเดียว

CloudHD1195+ สามารถเล่นไฟล์ Video 1080P ที่ 60fps และได้ถึงระดับ 4K รวมทั้งไฟล์ 3D แทบทุกประเภทที่นิยมในขณะนี้ การสนับสนุนซับภาษาไทย ก็เรียกได้ว่าครบทุกประเภทที่นิยมใช้ในปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็น IDX/SUB 1080P SRT SSA สามารถปรับรูปแบบ สี และขนาดของซับไตเติ้ลได้ตามใจชอบ ส่วนระบบเสียงก็ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน ด้วยความสามารถในการสนับสนุนระบบเสียงแบบ TrueHD , DTS-HD , Dolby ATMOS ระดับเดียวกับในโรงภาพยนตร์ ทำให้ CloudHD1195+ เป็น 3D 4K HDPlayer ที่มีความสามารถครบครันมากที่สุดในตลาดตอนนี้

ครั้งแรกกับที่สุดของความคมชัด สีสัน มิติของภาพและการเคลื่อนไหวที่สมจริงกว่าเดิมจาก CPU REALTEK 1195 มารอบนี้แรงกว่าเดิมสองเท่าและยังอัดแน่นด้วยความสามารถด้านแอนดรอย์สำหรับโลกออนไลน์ทั้ง Youtube Internet Mail Social IPTV

CloudHD 1195 เป็น HDPlayer รุ่นใหม่ที่มาพร้อม CPU ตัวล่าสุดจาก REALTEK รหัส 1195 มีความเร็วและแรงกว่า 1186 สองเท่า และที่สำคัญคือชิพตัวนี้ให้คุณภาพของภาพในระดับดีมากๆ รองรับความละเอียดสูงสุด 2160P โดยเฉพาะเห็นได้จากทุกฉากที่มีการเคลื่อนไหวซึ่งจะสมูทกว่ารุ่นเดิมๆอย่างชัดเจน ประกอบกับความสามารถด้าน Android ที่เพิ่มเข้ามาทำให้ไม่พลาดโลกออนไลน์อย่าง Internet Facebook twitter Youtube รายการทีวีย้อนหลัง IPTV และ XBMC สำหรับเจ้าตัวนี้จากที่ใช้เวลาเทสมาร่วมเดือนพอจะสรุปได้ว่า CloudHD 1195 น่าจะเหมาะสำหรับ ผู้ที่กำลังมองหา Android Box ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box รุ่นอื่นๆอย่าง Minix Himedia หรือต้องการ HDPlayer ที่สามารถออนไลน์เพื่อดู Youtube รายการทีวีย้อนหลังและ IPTV ได้ครบๆ

มาดูรีวิวตัวเครื่องกันบ้างครับ
ตัวกล่องมีขนาดไม่ใหญ่ ด้านหน้ามีบอกความสามารถเด่นๆไว้ครบทั้ง 4K 3D Android USB3.0 DTS-HD TrueHD และ Bluetooth
ด้านข้างจะบอกว่ามี Play Store เล่น Youtube ได้และเป็น Android 4.2 แต่ Firmware ล่าสุดกลายเป็น 4.4 KITKAT ไปแล้วครับ

หลังกล่องมีบอกสเปคคร่าวๆและเล่นไฟล์อะไรได้บ้าง
CPU DualCore Realtek 1195 1.5Ghz (Realtek1186 750 Mhz) แรงกว่าเดิมเท่านึง
RAM 1GB (Realtek1186 512 MB) มากกว่าเดิมเท่านึง
MEMORY EMMC 8 GB สำหรับลงแอพต่างๆ(Realtek1186 4 GB) มากกว่าเดิมเท่านึง
Android Version Firmware ล่าสุดเป็น 4.4 Kitkat แล้วครับ
ระบบเสียงได้ถึง DTS-HD TrueHD
LAN เป็น Gigabit
USB 2.0 และ 3.0 อย่างละช่อง
มีช่อง Optical แต่ไม่มี Coaxial
HDMI IN และ HDMI OUT
และช่อง SD CARD

เปิดกล่องมาจะเจอ CloudHD1195 นอนอยู่ครับ ตัวเครื่องทำจากอลูมิเนียมล้วน ระบายความร้อนด้วยตัวเคส

อุปกรณ์ทั้งหมดภายในกล่องมีตามที่เห็นดังรูปเลยครับ

ด้านหลังตัวเครื่องมีพอร์ทที่จำเป็นมาครบถ้วน

ด้านข้างตัวเครื่องมีพอร์ทที่ใช้บ่อยๆมาให้ครบครับ รวมทั้งปุ่มรีเซทเครื่อง

คู่มือการติดตั้งเบื้องต้น

เปิดเครื่องมาตอนแรกจะเจอหน้านี้ก่อนเลย สามารถเพิ่มหรือลบแอพที่ใช้บ่อยๆไว้ที่หน้านี้ได้เลยครับ

สำหรับคนใช้เมาส์คงชอบใช้ Task Bar ด้านล่างกัน แต่ถ้าใช้รีโมทดูหนังเป็นหลักให้ปิดลงไปเลยครับ

มาลองดูหนังกันก่อนเลย คลิกที่ Media Browser สีเหลืองจะเข้ามาหน้านี้ครับ เลือกตามรูปได้เลย

ตัวเครื่องจะสแกนรูปในฮาร์ดดิสก์ให้เองอัตโนมัติครับ คลิกรูปที่ต้องการได้เลย

ถ้าเล่นผ่านแลนหรือไม่อยากดูปกให้เลือก All Files

จะมีรายชื่อหนังให้เลือกครับ ถ้าข้างในเป็นพวกโฟลเดอร์ VIDEO_TS หรือ BDMV ให้กด PLAY ได้เลยถ้ากด OK จะเป็นการเข้าไปดูไฟล์หนัง

เลือกชื่อไฟล์หนังได้เลย

อีกวิธีนึงในการเล่นไฟล์หนังก็คือ
เลือกไฟล์หนังผ่าน XBMC ที่ทาง DigilifeGadget ลงมาให้ แต่เล่นด้วยโปรแกรมดูหนังของ CloudHD 1195 ซึ่งแบบนี้จะโชว์ปกได้สวยกว่า และยังสามารถหาปกและเรื่องย่อจาก Internet ได้เองด้วย

ขณะดูหนังกดลูกศรซ้าย ขวา ค้างไว้เพื่อไปยังตำแหน่งที่ต้องการ
กดปุ่มเมนูบนรีโมทเพื่อเลือกซับและเสียง

เล่นซับได้ครบหมดทั้ง IDX/SUB 720P 1080P PGS SRT SSA เท่าที่เทสดูซีรีย์ 20 เรื่องก็เล่นซับได้ครบหมดครับ

ระบบเสียงได้ครบทั้ง DTS-HD TrueHD

ปรับสัดส่วนหน้าจอได้สองแบบหลักๆ

นอกจากดูหนังแล้วยังใช้งานเป็น Android Box ได้ด้วยครับ

สามารถโหลดแอพจาก Play Store ได้เหมือน Android Box ทั่วๆไป

คีย์บอร์ดไทย

สามารถเล่น Internet ด้วยบราวเซอร์ยอดนิยมอย่าง Chrome

ลองโหลดเกมส์สุดฮิตอย่าง Clash of Clans มาเล่นกัน

มาดู Youtube กันบ้างครับ Version ล่าสุดจาก Play Store

สามารถใช้ฟังก์ชั่นได้ครบถ้วนเหมือนมือถือ

Miracast สำหรับเอาภาพจากมือถือขึ้นจอทีวี ถ้าลงแอพ AirPin ก็เอารูปภาพและวีดีโอขึ้นจอทีวีได้เหมือนกันครับ

มาดูในส่วนของการตั้งค่าต่างๆกันบ้าง มีมาครบถ้วนครับโดยเฉพาะ Bluetooth ใช้งานกับหูฟังที่แถมมาได้ดีทีเดียว
นั่งห่างระยะ 2 เมตร ให้ความรู้สึกเหมือนมีชุดโฮมเธียเตอร์เลยครับ

สามารถปรับภาพได้ 1080P แต่ถ้าต่อกับทีวี 4K จะเลือกได้สูงสุด 2160P
ในส่วนระบบเสียงให้เลือกเป็น RAW สำหรับเสียง DTS-HD และ TrueHD หรือเลือก Auto ถ้าไม่มีเครื่องเสียง

กดปุ่ม info ที่รีโมทจะเป็นการดูการทำงานของ Application และโชว์ Task Bar

สนใจสินค้าสั้งซื้อสินค้าออนไลน์
http://www.digilifegadget.com

สอบถามข้อมูลได้ที่
ชั้น 3 พันทิพย์พลาซ่า ประตูน้ำ โทร. 084-361-9310
ชั้น 3 ฟอร์จูนทาวน์ พระราม 9 โทร. 02-641-0001 , 088-423-6648
ชั้น 4 พันทิพย์พลาซ่า งามวงศ์วาน โทร. 084-524-6282

สนใจสั่งสินค้าไปจำหน่ายติดต่อได้ที่หมายเลข 087-059-4808 หรือ Email: [email protected]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2015, 05:15:48 pm โดย suvej »

• *
Re: ห้ามพลาด!!! CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ภาพสวยกว่า HDPlayer Realtek1186
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 11:43:50 pm »
เท่าที่เทสเฟิร์มแวร์ล่าสุด
โชว์ปกได้จากการสแกนฮาร์ดดิสก์ทั้งลูก
เล่นซับได้ทั้ง 720P 1080P PGS และซับไทย SRT SSA UTF-8 ลองซับซีรีย์ 20 เรื่องดังเปิดวับไทยได้หมด
ภาพที่ได้สวยกว่า Android Box อย่าง Minix หรือ Himedia ที่ใช้ CPU Hisilicon Allwinner Rockchip และการเคลื่อนไหวของภาพสมูทกว่าชิพ Realtek1186
Android Version ถึงจะเป็นแค่ 4.4 KITKAT แล้วครับใช้งานแอพ IPTV ได้หมดรวมทั้ง Youtube และ XBMC
ตอนนี้รองรับเสียง DTS-HD TrueHD ได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2014, 04:17:52 pm โดย suvej »

ออฟไลน์ strikefirst

• LCD TV member
  • **
Re: ห้ามพลาด!!! CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ภาพสวยกว่า HDPlayer Realtek1186
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:41:27 am »
ขอทราบราคาครับ  [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:50:06 am »
ขอทราบราคาครับ  [หื่น]
ราคาโปรโมชั่น 3,590
แถม Bluetooth Headset ที่ digilifegadget ทุกสาขาเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 01:18:38 am โดย suvej »

ออฟไลน์ boy13

• Flat TV member
  • *
กูรู ครับ ตัว เก่า 1990 และ 4990 ที่ออกมาไม่กี่วัน เล่น ไอพี ทีวี กับยูทูป  แจ่ม ไหมครับ  แหน ตัว น้อง 3590 ออก มา อีกละ  จะตัด สินใจซื้อ แบบ ไหน ดี ครับ  [แทง] [แทง] [ม่ายยย]   เน้น ออนไล  และ ไอพี ทีวี   เข้าเวป  ดูหนัง

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
เน้นเอามาเล่น mkv ซีรีย์เกาหลี ญี่ปุ่น เล่นด้วย viodeo player ของตัวเครื่อง ตัวนี้อ่านซับซีรีย์ได้เยอะไหมครับ  :)

ออฟไลน์ electrical1

• *
เทียบกับ Veolo 4k ตัวไหนภาพสวยกว่าครับ และภาพพอจะเทียบกับ HD player chip 1186 ได้มัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 08:24:19 pm โดย electrical1 »

ปรับ screen scale ได้ไหมครับ ภาพล้นจอไหมครับ

3D ดีไหมครับ

4K นี่คือตั้งค่าได้แค่ 1080p หรือไม่ครับ

ต้องพึ่ง mxplayer ในการเล่น mkv fullrip series ไหมครับ

ต้องรอ firmware ใหม่ไหมครับ (กลัวเหมือนหลายๆเครื่องที่ออกมา ที่ต้องรอ firmware ใหม่ให้ใช้ไปก่อน)  :)

ออฟไลน์ stableman

• Edge LED TV member
โอ้ว...ชิป Realtek 1195 ด้วย แถมพ่วงแอนดรอยมาอีก คงไม่ต้องถามเรื่องภาพแล้วแหละครับ Android box ก็ Android box เหอะ Spec เทพยังไง โหดๆยังไงๆ ก็สู้ชิป Realtek 1195 ตัวนี้ไม่ได้แน่นอน เป็นห่วงก็แค่เรื่อง FW เท่านั้น

โอ้ว...ชิป Realtek 1195 ด้วย แถมพ่วงแอนดรอยมาอีก คงไม่ต้องถามเรื่องภาพแล้วแหละครับ Android box ก็ Android box เหอะ Spec เทพยังไง โหดๆยังไงๆ ก็สู้ชิป Realtek 1195 ตัวนี้ไม่ได้แน่นอน เป็นห่วงก็แค่เรื่อง FW เท่านั้น

ผมว่าก็ same same นะครับ

Realtek1195 ก็คือ android นี่แหล่ะ ไม่ได้ใช้ Linux เหมือน Realtek รุ่นก่อนๆ

Realtek 1195 ภาพพอๆกับ Hisilicon ตัว Hisilicon ปรับนิดหน่อยพบว่าภาพสวยขึ้นอีก ส่วน RTD1195 ไม่รู้ว่าจะมีเมนูให้ปรับภาพไหม

ส่วนเรื่องเสียง Hisilicon ดีกว่าสองช่วงตัวครับ

• *
กูรู ครับ ตัว เก่า 1990 และ 4990 ที่ออกมาไม่กี่วัน เล่น ไอพี ทีวี กับยูทูป  แจ่ม ไหมครับ  แหน ตัว น้อง 3590 ออก มา อีกละ  จะตัด สินใจซื้อ แบบ ไหน ดี ครับ  [แทง] [แทง] [ม่ายยย]   เน้น ออนไล  และ ไอพี ทีวี   เข้าเวป  ดูหนัง
แต่ละรุ่นก็เหมาะกับลูกค้าแต่ละท่าน เพราะความต้องการของแต่ละท่านมากน้อยต่างกันครับ

CloudHD ราคา 1990฿ เป็น Android Kitkat เมนูใช้งานง่าย ดูไฟล์หนังได้ครบทุกสกุล เล่นซับไทยได้หมดทุกแบบโดยโปรแกรมดูหนังของตัวเอง ด้านอินเทอร์เนตก็ใช้งานได้ครบทั้ง Browser Youtube IPTV เหมาะกับผู้เริ่มต้นที่ไม่ต้องการ 3D ครับ รองรับระบบเสียง DTS AC3 ได้เปรียบ MinixX6 ในเรื่องการต่อตรงเข้าทีวี ซับไทยและการเล่นไฟล์หนัง

CloudHD 1195 ราคา 3590฿ เป็น Android KitKat ภาพสวยที่สุด ดูไฟล์หนังได้ครบทุกสกุลรวมทั้ง DVD.ISO 3D.ISO เล่นซับไทยได้หมดทุกแบบโดยโปรแกรมดูหนังของตัวเอง ด้านอินเทอร์เนตก็ใช้งานดีในส่วนของ Youtube IPTV เหมาะกับผู้ที่ต้องการ HDplayer ที่ดูหนังออนไลน์ได้ดี ไม่เน้นท่องเนตหรือเล่นเกมส์ครับ รองรับระบบเสียงได้ถึง DTS-HD

Veolo4k ราคา 4590฿ เร็วและแรงที่สุด เป็นตัวเดียวที่มีโอกาสเป็น Lolipop HDMI2.0 ความละเอียดของภาพมากที่สุด ดูไฟล์หนังได้ครบทุกสกุลรวมทั้ง DVD.ISO ยกเว้น 3D.ISO ที่จะตามมาในอนาคต เล่นหนังโดยใช้โปรแกรม XBMC ใช้งานด้านอินเทอร์เนตได้ดีและรองรับแอพได้มากที่สุดไม่ว่าจะเป็น Browser Youtube IPTV Facebook Skype Games เหมาะกับผู้ที่ต้องการ Android Box ที่ออนไลน์ได้ดีเยี่ยม ตอนนี้รองรับระบบเสียงแค่ DTS AC3 ยังไม่ทราบกำหนดของ DTS-HD TrueHD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2014, 04:18:50 pm โดย suvej »

• *
เทียบกับ Veolo 4k ตัวไหนภาพสวยกว่าครับ และภาพพอจะเทียบกับ HD player chip 1186 ได้มัยครับ
ส่วนตัวว่าภาพดีกว่า 1186 และชอบการเคลื่อนไหวของภาพมากกว่า DuneTV102
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 05:01:27 pm โดย suvej »

• *
ปรับ screen scale ได้ไหมครับ ภาพล้นจอไหมครับ
TV ที่ร้านทุกเครื่องเต็มจอครับ

ดีมากครับ

4K นี่คือตั้งค่าได้แค่ 1080p หรือไม่ครับ
ยังไม่มีทีวี 4K ให้ลองครับ

ต้องพึ่ง mxplayer ในการเล่น mkv fullrip series ไหมครับ
ไม่ครับ ใช้งานเหมือน HDPlayer

ต้องรอ firmware ใหม่ไหมครับ (กลัวเหมือนหลายๆเครื่องที่ออกมา ที่ต้องรอ firmware ใหม่ให้ใช้ไปก่อน)  :)
ตอนนี้ดูหนังได้หมดทั้ง MKV 3D.ISO DVD.ISO VIDEO_TS ซับ MKV เล่นได้ครบ เสียง DTS-HD ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 04:34:18 pm โดย suvej »

ออฟไลน์ SIVSxSF

• *
Realtek RTD1195 ของ Cloud HD มีปัญหาเหมือนที่เขาคุยกันใน Forum เมืองนอกไหมครับ

http://www.freaktab.com/showthread.php?19179-M-195-REALTEK-1195&s=dddb27062d9b7783e03d56b082059894

รีวิว Realtek RTD1195 จาก Web นอก

http://www.cnx-software.com/2014/11/29/realtek-m-195-review/

"PRO:

Very good video playback performance including 4K, H.265, automatic refresh rate switching, although improvement are still needed with some videos.
    Good Gigabit Ethernet performance
    Best USB 3.0 mass storage performance I’ve tested so far on TV boxes
    Support for NTFS, FAT32, and EXT-4 file systems.
    Proper power off/standby handling.
    Device keeps cool (40 C max).
    True 1080p (and likely 2160p) video outputs appear to be supported, despite 720p UI.
    Extra options in Android for NAS, Miracast Sink and Source, and HDMI CEC. Unfortunately NAS options (e.g. SAMBA server) don’t work yet
    HDMI Input

CONS:

Various unstability bugs: The system will stop to respond from time to time, video won’t play anymore, until a reboot. Low RAM (656MB for Android) may be the culprit here.
    Slow processor, so for example the user interface is not as smooth as recent devices.
    Can’t play videos from a network share (e.g. SAMBA) in XBMC.
    Current video/audio bugs: Some 4K video are not played correctly, sometimes WMA audio is not decoded properly, Dolby Digital 7.1 is not supported yet (known bug)
    5V/2A power adapter can’t be used reliably with a USB 3.0 hard drive + EZCast dongle, so another power adapter may be needed.
    USB webcam not working with Skype and Google Hangouts
    Bluetooth Low Energy not supported
    User interface not very user friendly.
    HDMI input had some color issues with the device I used. (EZcast dongle)"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 03:31:07 pm โดย SIVSxSF »

• *
ภาพดีมากๆครับ ลองเทสกับเรื่อง The Purge Anarchy (2014) ฉากกลางคืนชอบมากกว่า HimediaQ5Q Q10Q และ DuneTV102 ครับ
เล่นไฟล์หนังได้ครบ เล่นซับได้หมด FW จากทีมที่ผลิตให้ Egreat ครับ
เมื่อก่อนตอนเป็น Linux Gui มันแก้ยาก พอเป็น Android แล้วง่ายกว่าเดิมเยอะ

ปล. มี HDMI IN ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 04:14:20 pm โดย suvej »

• *
Realtek RTD1195 ของ Cloud HD มีปัญหาเหมือนที่เขาคุยกันใน Forum เมืองนอกไหมครับ

http://www.freaktab.com/showthread.php?19179-M-195-REALTEK-1195&s=dddb27062d9b7783e03d56b082059894

รีวิว Realtek RTD1195 จาก Web นอก

http://www.cnx-software.com/2014/11/29/realtek-m-195-review/

"PRO:

Very good video playback performance including 4K, H.265, automatic refresh rate switching, although improvement are still needed with some videos.
    Good Gigabit Ethernet performance
    Best USB 3.0 mass storage performance I’ve tested so far on TV boxes
    Support for NTFS, FAT32, and EXT-4 file systems.
    Proper power off/standby handling.
    Device keeps cool (40 C max).
    True 1080p (and likely 2160p) video outputs appear to be supported, despite 720p UI.
    Extra options in Android for NAS, Miracast Sink and Source, and HDMI CEC. Unfortunately NAS options (e.g. SAMBA server) don’t work yet
    HDMI Input
HDMI INใช้ได้เมื่อเข้าจากแอพครับ ฟังกชั่นนี้ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นนะ มันทำหน้าที่เหมือน Selector เท่านั้นครับสำหรับคนที่มี HDMI ที่ทีวีเพียงช่องเดียว

CONS:

Various unstability bugs: The system will stop to respond from time to time, video won’t play anymore, until a reboot. Low RAM (656MB for Android) may be the culprit here.
    Slow processor, so for example the user interface is not as smooth as recent devices.
ผมเล่นหนัง MKV 3D.ISO และแอพ IPTV ทั้งหมดลื่นมากๆ แต่ถ้าเป็นแอพประหลาดต่างๆไม่ทราบครับ ตัวนี้มันคือ HDPlayer ถ้าจะเอาไปเล่นแอพแรงๆลื่นๆเลือก Veolo4K ไปเลยครับ
    Can’t play videos from a network share (e.g. SAMBA) in XBMC.
ภาพที่ได้จากโปรแกรมเล่นหนังของตัวเองกินขาดครับ XBMC ผมแนะนำให้ใช้แค่ดู IPTV อย่าง UplayHD เท่านั้น
    Current video/audio bugs: Some 4K video are not played correctly, sometimes WMA audio is not decoded properly, Dolby Digital 7.1 is not supported yet (known bug)
เสียง DTS-HD ใช้ได้แล้วครับ
    5V/2A power adapter can’t be used reliably with a USB 3.0 hard drive + EZCast dongle, so another power adapter may be needed.
ของผมปกติครับ เสียบ HDD2.5" USB3.0 ได้สบาย
    USB webcam not working with Skype and Google Hangouts
ตัวนี้มันคือ HDPlayer ที่ดูแอพ IPTV ได้ดีครับ
    Bluetooth Low Energy not supported
เทสกับหูฟังที่แถมผ่านฉลุยครับ
    User interface not very user friendly.
GUI ปกตินะครับ เปลี่ยนเครื่องก็ต้องทำความคุ้นเคยกันใหม่
    HDMI input had some color issues with the device I used. (EZcast dongle)"
ผมต่อกับ CloudTV ได้ปกติครับ
CloudHD1195 คือ HDPlayer ที่เหมาะจะเอาไปเล่นไฟล์หนัง MKV 3D.ISO AVI ให้มิติภาพและสีสันสวยกว่า Android Box เล่นซับได้ครบ เล่นแอพ IPTV Youtube ได้ดีและซัพพอร์ทเสียง DTS-HD ส่วนฟังกชั่น XBMC เอาไปดู UplayHD อย่างเดียวครับ

ปล.ถ้าจะซื้อไปดูหนังแนะนำเลยครับ แต่ถ้าจะเอาไปท่องเนต Skype Facebook เลือก Veolo4K ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 04:36:05 pm โดย suvej »

TV ที่ร้านทุกเครื่องเต็มจอครับ
หมายถึงเปิดหน้าแอพ ภาพล้นจอไหมครับ

ดีมากครับ

ยังไม่มีทีวี 4K ให้ลองครับ
หมายถึงตรงตั้งค่าที่เครื่องในหน้าตั้งค่านะครับว่า ตั้งได้สูงสุดแค่ 1080p  หรือเลือก 2160p ได้

ไม่ครับ ใช้งานเหมือน HDPlayer
หมายถึงกรณีเปิดดูซีรีย์มีแบบซับไม่อ่านหรืออ่านไม่ออกต้องไปเปิดด้วย mxplayer ไหมครับ

ต้องรอ firmware ใหม่ไหมครับ (กลัวเหมือนหลายๆเครื่องที่ออกมา ที่ต้องรอ firmware ใหม่ให้ใช้ไปก่อน)  :)
ตอนนี้ดูหนังได้หมดทั้ง MKV 3D.ISO DVD.ISO VIDEO_TS ซับ MKV เล่นได้ครบ ขาดเสียง DTS-HD ครับที่ยังไม่ทราบความชัดเจนครับ
แล้ว fullrip แบบ BDMV โชว์ปกง่ายๆเหมือน mkv ไหมครับ เข้าตรง media browser นะครับ

• *
เน้นเอามาเล่น mkv ซีรีย์เกาหลี ญี่ปุ่น เล่นด้วย viodeo player ของตัวเครื่อง ตัวนี้อ่านซับซีรีย์ได้เยอะไหมครับ  :)
เล่นซับไทยซีรีย์ได้หมดครับ
Marvel Agents
The Walking Dead
You who came from the stars
Feast of the God
Arrow
Kaseifu no Mita
Sleepy Hallow
The Flash 2014
The Heirs
The 100