ผู้เขียน หัวข้อ: Onkyo HT-R548 (Reciever ของ HT-S4505) เสียงหาย  (อ่าน 5582 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jones

• *
Onkyo HT-R548 (Reciever ของ HT-S4505) เสียงหาย
« เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 01:55:38 pm »

พอดีว่าซื้อต่อมาอีกที (คนก่อนน่าจะใช้มา 2 ปี) ผมเองใช้ได้ประมาณ 3 เดือน (ไม่พบสิ่งผิดปกติ)
เมื่อไม่นานมานี้พบว่าหลังจากเปิดเพลงจาก USB, FM หรือหนังจาก LCD TV (ARC) ไปสักพักนึง (นานบ้าง ไม่นานบ้าง)
เสียงที่ออกจาก Receiver หายไปเลย พอลองเปลี่ยนไปเป็น FM ก็ยังไม่มีเสียงออกอีก
ต้องปิดเครื่องทิ้งไว้ 20-30 นาที ถึงจะมีเสียงออกเหมือนเดิม

แต่ข้อสังเกตที่ทดลองมา คือ เสียง Sub-Woofer ยังออกปกติ แต่ค่อนข้างเบา
ลอง Reset Factory Default ก็ไม่หาย กลับมาเป็นเหมือนเดิม

ไม่แน่ใจว่ามีคนเคยเจอปัญหานี้หรือไม่ครับ
หรือว่าต้องส่งซ่อมเปลี่ยนบอร์ด...อย่างเดียวเลยครับ

[ไม่เอา]  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ noom03

• Edge LED TV member
Re: Onkyo HT-R548 (Reciever ของ HT-S4505) เสียงหาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 02:32:28 pm »
ดูผ่าน hdmi เป็นมั้ยคับ เช่นต่อ bluray หรือ hd player อ่ะคับ แต่ถึงยังไงก็ไม่น่าจะปกตินะถ้าต้องปิดเครื่องทิ้งไว้ถึงจะหาย onkyo ประกันน่าจะ 3 ปี แนะนำติดต่อศูนย์เลยคับ ก่อนจะหมดประกันซะก่อน

• *
Re: Onkyo HT-R548 (Reciever ของ HT-S4505) เสียงหาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 03:51:14 pm »
เป็นทุก Input เลยครับ ทั้ง HD Player (HDMI), USB (MP3, AAC), FM, AM

[ปาดเหงื่อ]

ดูผ่าน hdmi เป็นมั้ยคับ เช่นต่อ bluray หรือ hd player อ่ะคับ แต่ถึงยังไงก็ไม่น่าจะปกตินะถ้าต้องปิดเครื่องทิ้งไว้ถึงจะหาย onkyo ประกันน่าจะ 3 ปี แนะนำติดต่อศูนย์เลยคับ ก่อนจะหมดประกันซะก่อน

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 08:01:03 pm »
...ลองเข้าไปเช็คเมนู 5 หัวข้อใหญ่ เกี่ยวกับ input กด ON/Off ประมาณนี้
...จะมีเมนูหนึ่งใน 5 เมนูใหญ่ ตรงท้ายๆ จะมีให้ปรับ LM../DTS/OFF .
...ถ้าตั้งไว้ที่ DTS เสียงอนาล๊อก จะไม่ทำงาน ต้องตั้งไว้ที่ OFF (หมายถึง อัตโนมัติ)

...ลองเปิดภาพยนตร์ระบบเสียง DTS ด้วย HD Player ลองดูว่ามีเสียงออกหรือไม่ครับ ถ้ามีเสียงแสดงว่าท่านตั้งระบบ DTS ไว้ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 08:40:35 pm »
ขอบคุณครับ
คือ ปกติเล่นไฟล์ได้หมดครับ mkv เสียง DTS เสียงออกปกติ
เพียงแต่ว่าบางทีเล่นหนัง หรือเพลงไปนานๆ แล้วเสียงหายไปดื้อๆ เลย บางครั้งก็ไม่เป็นครับ

...ลองเข้าไปเช็คเมนู 5 หัวข้อใหญ่ เกี่ยวกับ input กด ON/Off ประมาณนี้
...จะมีเมนูหนึ่งใน 5 เมนูใหญ่ ตรงท้ายๆ จะมีให้ปรับ LM../DTS/OFF .
...ถ้าตั้งไว้ที่ DTS เสียงอนาล๊อก จะไม่ทำงาน ต้องตั้งไว้ที่ OFF (หมายถึง อัตโนมัติ)

...ลองเปิดภาพยนตร์ระบบเสียง DTS ด้วย HD Player ลองดูว่ามีเสียงออกหรือไม่ครับ ถ้ามีเสียงแสดงว่าท่านตั้งระบบ DTS ไว้ครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 02:34:44 pm »
..หาพัดลมโน๊ตบุ๊คแบบใบพัดใหญ่ใบพัดเดียว ราคาสองร้อยกว่าบาท วางไว้บนช่องระบายอากาศ AVR เสียบ USB ด้านหน้าหรือด้านหลัง AVR ก็ได้ พัดลมหมุนจะดูด/เป่าอากาศภายในเครื่อง ให้เครื่องเย็นตลอดเวลา ถ้าเสียงไม่ดับไม่หาย แสดงว่าสาเหตุเครื่องร้อน อาจจะเป็นสาเหตุนี้ ทดลองดูนะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:56:59 pm »
สรุปส่งซ่อมครับ
0 เปลี่ยนบอร์ด ให้ครับผม

[เท่ห์]