ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้างบไม่จำกัด อยากได้กล่องดิจตอลทีวีที่ดีที่สุด นี่ใช่ Samart Strong Pro ปะครับ?  (อ่าน 18329 ครั้ง)

ออฟไลน์ 12345678910

• LCD TV member
  • **
-  ถ้างบไม่จำกัด อยากได้กล่องดิจตอลทีวีที่ดีที่สุด นี่ใช่ Samart Strong Pro ปะครับ??? เห็นแพงสุด ????

-พอดีจะเอามาใชกับพลาสมา   เลยอยากได้กล่องดีๆ งบไม่จำกัดอะครับ??? เน้นคุณภาพกับบริการหลังการขาย

- ราคา 1290 นี่คือปกติใช่ไหมครับ เห็นเสิดหากะทู้เก่าๆ บอกซื้อร้านไอโมบายถูกกว่าซื้อในห้าง  ผมสะดวกแถม เซนทรัลแจ้ง  กะไปซื้อที่เซนทรัล

มียี่ห้ออื่นแนะนำไหม เห็นอ่านกะทู้เก่าๆ บอก โซเคนก็ดี

-  เห็นบอกในอนาคตจะมีกล่องไฮบิด รับได้ทั้งดาวเทียมและดิจิตอล  ปัจจุบันมีวางขายหรือยังครับ

- บ้านผมอยู่แถวแจ้งวัฒนะ ถ้าใช้เสาหนวดกุ้ง ไม่ได้หนวดปลา จะรับสัญญาญได้ดีไหมครับ เพราะที่บ้านของเก่าติดดาวเทียม แต่อยากเปลี่ยนกล่องดูฟรีทีวีชัดๆบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับที่ตอบ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
ถ้าอยากได้..แบบ 2 in 1
แนะนำ.. IPM COMBO HD ครับ..(มีจำหน่ายมานานแล้ว)
รับได้ทั้งดิจิตอลทีวี และทีวีดาวเทียม ในเครื่องเดียวกัน..ครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
- Samart Strong Pro เห็นว่าใช้ชิฟของ Sony เลยทำให้น่าสนใจครับ ส่วนแพงสุดมั้ยผมเคยเห็นกล่องของ GMM Z Zeason ราคาอยู่ที่ 1,390 นะ
(คูปอง+เงิน309บ.) ผมเอาคูปองแลกกล่องรุ่นนี้ให้แฟนใช้ที่หอพักอยู่นะครับ คุ้มตรงแถมเสาฯให้ด้วย
(ที่ผมเลือกยี่ห้อ GMM Z เพราะกล่องดาวเทียมก็ใช้ของ GMM Z อยู่ทั้ง GMM Z HD,GMM Z HD Life,Smart,Mini ทุกกล่องที่ซื้อมาดี ไม่มีปัญหา
เลยมั่นใจซื้อกล่องดิจิตอลทีวียี่ห้อนี้ ส่วนหนึ่งไม่เน้นฟังก์ชั่นอื่นไว้แค่ให้แฟนดูดิจิตอลทีวี ส่วนบริการหลังการขายไม่แน่ใจครับ เพราะไม่เคยส่งซ่อม)
- ส่วนกล่องไฮบริด ก็มี IPM HD Combo ตามที่คุณ KVYoung แนะนำครับ แต่ส่วนตัวผมคิดว่าจะใช้กล่อง IPM *ควรต้องติดจานส้ม IPM ด้วยจะดีที่สุด
เพราะส่วนใหญ่ IPM เขามักอัพเดท OTA ผ่านจานส้ม(ถ้าไม่มีจานส้ม ผมว่าลำบากแน่) และช่องของ IPM ก็ส่งช่องทีวีดิจิจตอลเป็น HD เกือบหมดแล้ว
(คนที่มีกล่อง IPM อยู่แล้วแถบไม่จำเป็นต้องซื้อรุ่น combo ก็ได้ แต่ตอนแรกผมก็ไม่เข้าใจว่าเขาจะออกรุ่น combo มาทำไหม ในเมื่อช่องในระบบดาวเทียม
ของ IPM ก็เป็น HD เกือบหมดแล้ว แต่ความจริง*ภาพจะดร๊อปกว่าระดับหนึ่ง*ครับ แต่ชัดกว่าภาพจากกล่อง SD แน่นอนครับ)
ถ้าไม่มีจานส้ม ผมว่าหาซื้อกล่องดาวเทียม HD ยี่ห้อื่ดีกว่า(พันกว่าบาท) ส่วนใหญ่ช่องหลักๆอย่างช่อง 3,7 เป็น HD น่าจะเกือบทุกกล่องแล้ว(*คิดว่า)
และระหว่างรอดาวเทียมเปลี่ยนเป็น HD ตามภาคพื้นดินครบทุกช่อง ก็ซื้อกล่องดิจิตอล(DVB-T2) รอพลางๆไปก่อนน่าจะดีกว่า(ในความคิดผมนะ)

ออฟไลน์ nid52

• **
ชั่วโมงนี้กล่องสามารถสตรองโปรครับ...ที่ไอโมบาย...เซ็นทรัลแจ้งครับ...และลองขึ้นไปที่เพาเวอร์บายชั้นบนก่อนก้อได้โซเคน234...ผมมีทั้ง2รุ่นแต่ชอบสตรองโปรมากกว่าครับ...โซเคน234เวลาปิดนานมากครับ10กว่าวิ...ไฟจึงแดง....
.........ที่บ้านก้อใช้ipmคับสิริรวมแล้วโดนไป2หมื่นกว่า2ระบบคือทั้งส้มและดำ...ทุกวันนี้ก้อไม่ชััด...ดูกล่องกิจิตอลชัดกว่าคับ...สรุปทุกวันนี้ดาวเทียมไม่ได้ใช้เรย....
.................ชีวิตผมก็วนเวียนอยู่แถว..แจ้ง..ปากเกร็ด...พระราม4มา30กว่าปีแล้วครับ...เพราะทำงานแถวหลักสี่...

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
เน้นที่ความแรง  การรับ+รวมสัญญาณสายอากาศ UHF band ได้เข้มข้น  จะเป็นสิ่งแรกที่กำหนดคุณภาพสัญญาณว่าจะชัด และเสถียรแค่ไหน

จากนั้น  ค่อยมาว่ากันที่กล่องครับ....................

เคยอ่านเจอ 
บางท่านก็รายงานว่า ดิจิตอลทีวีจูนเนอร์  ที่ติดตัวมากับ  พลาสม่าทีวีรุ่นสูงๆ (คงมีไม่กี่ยี่ห้อ ไม่กี่รุ่น)  รับได้ชัด ภาพสวย กว่ากล่องทีวีดิจิตอล ทั่วไป
บางท่านก็บอกว่ากล่อง ยี่ห้อนั้น รุ่นนี้ ดีกว่า.................

ส่วนตัว  ยังไม่ได้ลอง หลากหลายรุ่นนัก........ที่ได้ลองเองมี
ไทยแซ็ท ...สัญญาณชัด ภาพสวยมาตรฐานทั่วไป  ลองแป๊บเดียวก็มอบให้ญาติผู้ใหญ่ใช้ต่อ
กล่องของซัมซุง(1990 บาท) อันนี้ ต้องการสายอากาศ แรงๆ หน่อย  จึงจะเสถียร........รับชัด  ภาพสวยมาตรฐานดี

แต่ที่ใช้บ่อยกว่า  ใช้ประจำคือ Dune TV102 DVBT2 ครับ (มีอยู่ทั้งสองค่าย คือไนท์ตี้ช็อป มีหนังซีรี่ส์  และถูกกว่าเกือบครึ่ง คือดิจิไลฟ์  ไม่มี่ไอพีทีวี/ไม่มีซีรี่ส์)   ต้องการสายอากาศแรงๆหน่อยเช่นกัน.........การที่มันเป็นHD Player Full HD Chip Sigma ด้วย  จึงให้ภาพจาก ทีวีดิจิตอล  สวยกว่า คุณภาพของภาพ  ดีกว่า กล่องทีวีดิจิตอล  ชัดเจน  เสียงก็ดีกว่าด้วย    ยิ่งต่อสัญญาณ อานาล็อกไปเข้าเครื่องเสียงด้วย ยิ่งฟังเพราะ

และการที่มันเป็น HD Player ที่คุณภาพสูง จึงเล่นไฟล์  mkv ,BD Full rib ได้ดีด้วยจร้า

ออฟไลน์ tontor

• *

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
- Samart Strong Pro เห็นว่าใช้ชิฟของ Sony เลยทำให้น่าสนใจครับ ส่วนแพงสุดมั้ยผมเคยเห็นกล่องของ GMM Z Zeason ราคาอยู่ที่ 1,390 นะ
(คูปอง+เงิน309บ.) ผมเอาคูปองแลกกล่องรุ่นนี้ให้แฟนใช้ที่หอพักอยู่นะครับ คุ้มตรงแถมเสาฯให้ด้วย
(ที่ผมเลือกยี่ห้อ GMM Z เพราะกล่องดาวเทียมก็ใช้ของ GMM Z อยู่ทั้ง GMM Z HD,GMM Z HD Life,Smart,Mini ทุกกล่องที่ซื้อมาดี ไม่มีปัญหา
เลยมั่นใจซื้อกล่องดิจิตอลทีวียี่ห้อนี้ ส่วนหนึ่งไม่เน้นฟังก์ชั่นอื่นไว้แค่ให้แฟนดูดิจิตอลทีวี ส่วนบริการหลังการขายไม่แน่ใจครับ เพราะไม่เคยส่งซ่อม)
- ส่วนกล่องไฮบริด ก็มี IPM HD Combo ตามที่คุณ KVYoung แนะนำครับ แต่ส่วนตัวผมคิดว่าจะใช้กล่อง IPM *ควรต้องติดจานส้ม IPM ด้วยจะดีที่สุด
เพราะส่วนใหญ่ IPM เขามักอัพเดท OTA ผ่านจานส้ม(ถ้าไม่มีจานส้ม ผมว่าลำบากแน่) และช่องของ IPM ก็ส่งช่องทีวีดิจิจตอลเป็น HD เกือบหมดแล้ว
(คนที่มีกล่อง IPM อยู่แล้วแถบไม่จำเป็นต้องซื้อรุ่น combo ก็ได้ แต่ตอนแรกผมก็ไม่เข้าใจว่าเขาจะออกรุ่น combo มาทำไหม ในเมื่อช่องในระบบดาวเทียม
ของ IPM ก็เป็น HD เกือบหมดแล้ว แต่ความจริง*ภาพจะดร๊อปกว่าระดับหนึ่ง*ครับ แต่ชัดกว่าภาพจากกล่อง SD แน่นอนครับ)
ถ้าไม่มีจานส้ม ผมว่าหาซื้อกล่องดาวเทียม HD ยี่ห้อื่ดีกว่า(พันกว่าบาท) ส่วนใหญ่ช่องหลักๆอย่างช่อง 3,7 เป็น HD น่าจะเกือบทุกกล่องแล้ว(*คิดว่า)
และระหว่างรอดาวเทียมเปลี่ยนเป็น HD ตามภาคพื้นดินครบทุกช่อง ก็ซื้อกล่องดิจิตอล(DVB-T2) รอพลางๆไปก่อนน่าจะดีกว่า(ในความคิดผมนะ)

++ ผมก็กล่อง Samart ครับ แต่ไม่ทราบรุ่น รู้แต่ว่าราคาเท่าคูปองไม่ต้องจ่ายเพิ่มอะไร รับสัญญาณภาพดีครับ ไม่มีสะดุด ไม่มีหลุดหรือ วูบ ผิดกับบ้านญาติผมที่ใช้กล่องของดิจิตอล PSI ดู ๆ จอดับ ต้องปิดและเปิดใหม่ บ่อยมาก ของผมตั้งแต่ซื้อกล่อง Samart มายังไม่มีอาการดังกล่าวเลยครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????

++ ผมก็กล่อง Samart ครับ แต่ไม่ทราบรุ่น รู้แต่ว่าราคาเท่าคูปองไม่ต้องจ่ายเพิ่มอะไร รับสัญญาณภาพดีครับ ไม่มีสะดุด ไม่มีหลุดหรือ วูบ ผิดกับบ้านญาติผมที่ใช้กล่องของดิจิตอล PSI ดู ๆ จอดับ ต้องปิดและเปิดใหม่ บ่อยมาก ของผมตั้งแต่ซื้อกล่อง Samart มายังไม่มีอาการดังกล่าวเลยครับ

พึ่งแลกมาใช้  เมื่อปลายเดือน กพ.  ที่ผ่านมาอีกกล่อง    Samart Strong white
การรับดี  การเล่นมาตรฐาน ภาพชัดเจน  ภาพใส สีสันสดสวยคุ้มครับพ๊ม

ออฟไลน์ ponpon01

• **
Samart Strong Pro  ที่บ้านหม้อ หาได้ในราคา  950 - 1000 บาท 
ข้อดีคือ Scan ช่องเร็ว  (ความจริงไม่จำเป็น เพราะเรา Scan แค่ครั้งแรก )  เปลี่ยนช่องไว (อันนี้ถูกใจครับ )

ออฟไลน์ juwyee

• *
พอดีจะผ่านไปจะไปแลกแลกในห้าง แต่ เจอร้าน แสงดีอิเล็ก... ถนนรามอินทรา   ติดป้าย รับแลกคูปอง   เลยแวะลองไปถามดู  เพิ่มเงินสด 300 บาทเอง ครับ ไม่มีแถมเสานะ กล้องแรก แลกให้บ้านญาติ   homepro โดนไป 1400 บาท  [ร้องไห้]  ส่วนร้าน powerbuy ราคาประมาณ 1200 บาท นี้ละ

ออฟไลน์ Panwad

• Flat TV member
  • *