ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ วันนี้ซื้อ Toshiba 58" 58L2300VT มีโกสดูแล้วปวดตามาก  (อ่าน 10170 ครั้ง)

ออฟไลน์ dewsurapol

• Edge LED TV member
ตั้งค่าตามภาพนี้ค่ะ

ขยายภาพให้ดูค่ะ

รูปเพิ่มเติมค่ะ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
ตั้งค่าตามภาพนี้ค่ะ

ลองเปลี่ยนเป็นการปรับโหมด movie ดูครับ
brightness ค่ากลางเท่าไหร่ครับ ถ้าค่ากลาง 50 ก็ไม่ควรลดนะ ภาพจะดำจม และมันจะเร่งสี colour ในตัวด้วย(หน้าคนเลยติดแดง) ถ้าภาพสว่างไปให้ลด backlight ดีกว่า
colour ทำไมเหลือแค่ 30 อ่ะครับ สีมันเลยจืดไปป่ะ
static gamma ลองลดลงสัก +1
ถ้าหน้าคนติดแดง ลองเปิด colou master แล้วปรับลดค่าความอิ่มของสีแดงลงครับ จะช่วยได้

ปล.ลองดูโหมดสำเร็จรูปขอ movie ก่อนว่าตั้งมายังไง แล้วค่อยๆปรับค่าตามใจชอบของเราน่ะครับ

ภาพเพิ่มเติมค่ะ

brightness ค่ากลางคือ 0 ค่ะ

brightness ค่ากลางคือ 0 ค่ะ
ค่ากลาง 0 ปรับไป 45 ภาพมันไม่สว่างขาวโพลนไม่เห็นรายละเอียดเหรอครับ (ต้องขออภัยด้วยเพราะรุ่นเก่าค่ากลางเค้า 50)
แล้วค่ากลาง colour กับ sharpness กับค่า Tint เท่าไหร่ครับ
ปล.เอาค่าจากสำเร็จรูปจากโหมด movieเลยดีกว่าครับ [ปาดเหงื่อ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 02:19:29 pm โดย sirota »

ได้แล้วค่ะ กลับไปตั้งค่าโรงงานจะได้ภาพเป็นธรรมชาติ
ตั้ง Clear scan = off
Edge enhancer = off เพื่อแก้โกส
และปรับเพิ่ม brightness backlight colour นิดหน่อยค่ะ จะ OK เลย

ได้แล้วค่ะ กลับไปตั้งค่าโรงงานจะได้ภาพเป็นธรรมชาติ
ตั้ง Clear scan = off
Edge enhancer = off เพื่อแก้โกส
และปรับเพิ่ม brightness backlight colour นิดหน่อยค่ะ จะ OK เลย
แสดงว่ารุ่นนี้ค่าภาพบางค่าแปลกไปจากรุ่นอื่นพอสมควร
ยังไงแนะนำให้ใช้ค่ากลางจากโหมดสำเร็จรูปก่อน แล้วแนะนำให้ค่อยๆปรับไปเรื่อยๆนะครับ (ผมก็ใจร้อน บอกการตั้งค่าไปที่ไหนได้บางค่าตัวเลขเริ่มต้นต่างกันภาพน่าจะเพี้ยนไปเยอะเลย 555 ต้องขออภัยด้วยครับ)
ปล.พวกโหมดขั้นสูงต่างๆ พวก dynamic contrast , gamma ,dynalight  พยายามอย่าตั้งค่ามากเกินไป ภาพมันจะดูดำจม รายละเอียดจะหายไปพอสมควร ส่วน NR ปิดไปให้หมดเลย
brightness เพิ่มมากสีดำจะดำไม่สนิท ลดมากรายละเอียดในที่มืดหายไป
colour ปรับมาก สีผิวคนติดแดง
sharpness ปรับมากไปภาพกร้าน ปรับน้อยไปภาพจะดูนวลๆไม่คมชัด

โชคดีครับ [หื่น]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 02:18:26 pm โดย sirota »

ภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ มันกระโดดๆ ปวดตา แก้อย่างไรคะ ใช่ dynamic contrast หรือเปล่าคะ [ปาดเหงื่อ]

ภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ มันกระโดดๆ ปวดตา แก้อย่างไรคะ ใช่ dynamic contrast หรือเปล่าคะ [ปาดเหงื่อ]
ไม่เกี่ยวกับ dynamic contrast ครับ แนะนำให้นั่งห่างจากจอสัก 2.5 เมตรขึ้นไปนะครับ ถ้าทีวีจอใหญ่ๆนั่งใกล้มากหรือดูหนังเป็นเวลานานอาจเมื่อยล้าสายตาได้
ไม่อย่างนั้นลด backlight ลงอีกก้็ได้ครับ ภาพอาจสว่างไป หรือบางทีภาพเคลื่อนไหวมันเร็วไปเจอกับพาแนลทีวีที่มันเอาไม่อยู่อ่ะครับ

จริงค่ะเรานั่งห่างแค่ 1.5 เมตรเอง สงสัยต้องถอยออกไปอีก

จริงค่ะเรานั่งห่างแค่ 1.5 เมตรเอง สงสัยต้องถอยออกไปอีก
1.5 เมตร ปวดตาตายเลยครับ อีกอย่างคุณ dewsurapol กำลังจดจ่อกับการปรับค่าต่างๆด้วย คงใช้สายตาอย่างหนักเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ ms.it

• Flat TV member
  • *
สีแปลกๆนะครับ จริงๆค่า tint ไม่ควรปรับเยอะนะ ลองปรับตามรีวิวของเว็บดูรึยังครับ

http://www.lcdtvthailand.com/review_detail.php?Page=2&id=89

ขอบคุณ คุณsirota มากค่ะที่ชี้ทางสว่าง  [เท่ห์]

สีแปลกๆนะครับ จริงๆค่า tint ไม่ควรปรับเยอะนะ ลองปรับตามรีวิวของเว็บดูรึยังครับ

http://www.lcdtvthailand.com/review_detail.php?Page=2&id=89
ผมว่าค่าบางค่าน่าจะต่างกันนะครับ รหัส l2300vt เหมือนกันก็จริง แต่ panel น่าจะคนละอย่าง แนวภาพต่างกัน
เช่น brightness รุ่น 58l2300vtv ค่าโรงงานเริ่มที่ 0 เลยอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 07:15:19 pm โดย sirota »

ขอบคุณ คุณsirota มากค่ะที่ชี้ทางสว่าง  [เท่ห์]
2.25 เมตรกำลังดี [หื่น]

ปรับเป็นค่าโรงงานสีจะเป็นธรรมชาติขึ้นค่ะ ดูแล้วไม่หลอกตา ตัดออกแค่ระบบแทรกเฟรมภาพค่ะ