ผู้เขียน หัวข้อ: panasonic 42a410t กับรีวิวบ้านๆ กับรูปประกอบ  (อ่าน 22762 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gone

• Flat TV member
  • *
panasonic 42a410t กับรีวิวบ้านๆ กับรูปประกอบ
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 03:03:29 pm »
ด้วยความลังเลอยู่นานกับทีวีราคาประมาณหมื่นกว่าบาท ซึ่งตัวเลือกมีมากเหลือเกิน  [ช็อค] เห็นหลายๆท่านก็แนะนำตัวอื่นที่ดูสเปคและภาพจะดูดีกว่า พอไปยืนดูจริงๆ ....เออ ..มันก็ดีกว่าจริงๆแฮะ ทั้ง ซัม แอล ที่สเปคจะดูดีกว่ามาก แต่ ไม่เอาเกาหลี (กลัวหมดประกันปุ๊บพังปั๊บ ไม่คุ้มราคา)555+ แหละด้วยความคิดแหกคอกว่า ตั้งราคามาขนาดนี้ สเปคแค่นี้ มันต้องมีอะไรดีมั่งซิน่า อย่างน้อยก็มีดูซัก 3ปี แหละจอใหญ่กว่าสองนิ้ว [เชิด] บวกกับสีมันหวานๆดี เขาเปิดบอลให้ดูก็ภาพเคลื่อนไหวเนียนตาใช้ได้  ตอนซื้อเราก็เอาแฟลชไดร์ไปลอง เอา mv HD ปลอมๆไปลอง(โหลดจากยูทูป) แหม่ะ เป็นวุ้นมาเชียว  [ช็อค] แต่ก็เอาวะ ลองไปปรับเอาเองได้ เพราะเชื่อว่าบางทีตอนโชว์กับตอนใช้มันก็ไม่ได้เหมือนกันเสมอไปหรอก ยี่ห้อขนาดนี้ น่าจะมีอะไรซ่อนอยู่อีก ไม่สวยก็ไม่น่าจะขี้เหร่น่า เพราะตอนซื้อจอแก้ว น้อง TCl เปิดโชว์นี่อย่างสวย พอใช้จริง...ก็สวยมั้ง... [แทง] ก็เลยได้มา...  [งง]
....
.....หลังจากได้มาแบกกลับด้วยแท็กซี่ น้ำหนักรวมกล่อง 10กิโลนิดๆ ยกคนเดียวสบายๆ กลับมาถึงก็แกะกล่องเลย เห็นขาตั้งกับคู่มือ อ่านดู ลองประกอบ ง่ายกว่าที่คิดแฮะ งานดูสวยแหละ แล้วก็ดูจอมันใหญ่ดีนะ (ใหญ่กว่าจอแก้วที่ใช้ละกันฟะ)  [เท่ห์] เสียบสายอากาศ ดิจิตอลทีวีเปลี่ยนช่องเร็วดีนะ 3-5วิเอง แต่คิดว่าไม่ถึง 5วิ ผมเสียบแต่สายอากาศนะ เส้นละ79บาท แล้วก็พาดไว้ เสาอากาศไม่มี  [ร้องไห้] แต่ผมอยู่หอชั้น 5  [โย่ว] อิอิ..

• *
อันนี้รูปจากดิจิตอลทีวี HD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 03:11:39 pm »

ถ่ายด้วยโทรศัพท์ xperia zr คือพยายามถ่ายให้ดีสุดได้เท่านี้แล 555+

• *
การ์ตูนเล่นจากแฟลซไดร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 03:15:53 pm »

ไม่ใช่ไฟล์ HD นะครับ น่าจะดีกว่า SD นิดหน่อย โหลดมาดู ดูดีๆจะมีรอยหยัก  [โขกโต๊ะ] 

• *
ไฟล์หนัง 1280 *720
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 03:20:37 pm »

ลืมบอกว่าตอนดูใช้ backlight ประมาณ20 สีประมาณ 45 ความคมประมาณ 30 เพราะมันช่วยลบโมเสกได้เยอะเลย และมันสบายตาครับ

• *
อันนี้จากแผ่น DVD จากเครื่องเล่นจากDVD ของพานา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 03:42:04 pm »

เอาแค่ตัวอย่างรูปมาให้ทุกท่านดูเฉยๆครับ แต่ส่วนตัวผมก็ว่ามันคุ้มราคาอยู่นะ สำหรับคนไม่ใช้อะไรมาก เน้นทนๆ ประกันนานๆ ใหญ่กว่านิดนึง ....เดี๋ยวว่าจะหาบลูเรย์มาลอง ว่าเป็นยังไงมั่ง หาตังแป๊บ  [ปาดเหงื่อ] แสงรั่วน่ะเหรอ เท่าที่เห็นจากในรูปแหละครับ ปิดไฟถ่าย แต่ที่สังเกตุมาก็ไม่เห็นเลยนะ หรือเพราะใช้ค่า backlight ต่ำหว่า  [งง] [งง] ไม่รุ้ 555+   
สรุปข้อดีคือ ปรับให้ดีได้อีก(หรือว่าผมชอบแบบนี้หว่า มืดๆ เบลอๆ  [ช็อค] )จากที่โชว์ในห้าง วัสดุดูดีเลยแหละ คาดว่าน่าจะทนทาน เพราะกล้าประกันซะ ได้จอใหญ่กว่ายี่ห้ออื่นอีก 2-3 นิ้วในรุ่นระดับเดียวกัน ภาพสีหวานๆดี ภาพจากทีวี sd คุณภาพใช้ได้ การเปลี่ยนช่องดิจิตอลรวดเร็วใช้ได้ ลืมบอก มี HDMI 2ช่อง คอมโพเนนท์ 1ช่อง ช่อง AV สายเหลืองใช้ช่องคอมโพเน้นท์ได้เลย มีอยู่อันนึงให้เสียบ ข้อเสียเหรอ สเปคทำอะไรไม่ค่อยได้มากนอกจากเป็นทีวีจริงๆ .ส่วนภาพยังไม่มีตัวอื่นให้ลองเล่นเปรียบเทียบ แต่ส่วนตัวก็ว่ามันใช้ได้นะ  [คิคิ]..ขอจบการรีวิวบ้านๆแบบตาถั่วๆไว้แค่นี้นะครับ ถ้ามีอะไรเจอมากกว่านี้จะมาเล่าขานให้ฟัง มีข้อแนะนำบอกเล่าแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ  [โย่ว]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: panasonic 42a410t กับรีวิวบ้านๆ กับรูปประกอบ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 04:37:20 pm »
 [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

Re: panasonic 42a410t กับรีวิวบ้านๆ กับรูปประกอบ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 09:19:22 am »
 [yes] [yes] [yes] แจ่มแมว!

• *
กลับมาเพิ่มเติมครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 03:30:33 pm »
เมื่อวันหยุดเสาร์อาทิตย์ว่าง ก็เลยนำExternal HDD 1TB ไปลองเล่นด้วย เสียบเข้าเครื่องก็มีให้เลือกว่าจะเล่นเป็นไฟล์เพลง ภาพ หรือ ภาพเคลื่อนไหว ถ้าเราเข้าอันใดอันหนึ่งไป จะดูไฟล์แบบอื่นไม่ได้นะครับ จะต้องออกมาเลือกใหม่ หลังจากเข้าไปแล้วจะเลือกเป็นมุมมองโฟล์เดอร์ก็ได้ ก็ลองเข้าไปดูภาพถ่าย รู้สึกว่า มันสวยไปไหม สีออกธรรมชาติ จืดๆ แต่ก็สวยไปอีกแบบ แล้วก็ลองเข้าไฟล์เพลงดู ปรากฏว่า มันแสดงภาษาไทยแฮะ ซึ่งชุดโฮมpanaที่ใช้ไม่ขึ้นชื่อเพลงภาษาไทยเลย

แต่พอเข้าไปเล่นเพลงกลับไม่แสดงชื่อเพลงภาษาไทย(ก็ ok แสดงก่อนเล่นก็ยังดี)  เห็นเพลงแล้วรู้อายุกันเลยทีเดียวนะฮะ [ช็อค]
..หลายๆท่านอยากรู้ว่าลำโพงเสียงเป็นยังไง....ตอนเปิดเครืองแรกซื้อ...ทำไมเสียงมันบี้แบนอย่างงี้ แถมเบาอีกตะหาก ..อ้อ..ลืมเร่งวอลุ่ม [โขก] แต่ก็ยังแบนอยู่ดีแหละ ก็เลยเข้าไปปรับไปมา ก็ดีขึ้นหน่อย หลังจากนั้น2-3วัน เสียงดีขึ้นครับ ชัดเจน โทนเสียงกลางเด่น ไปทางคมชัดไม่บี้แบนเหมือนตอนแรกแล้ว เสียงดังพอตัวเลย ตอนนี้เปิดเสียงเต็มที่ก็ไม่เคยเกิน 30

• *
การเล่นไฟล์ต่างๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 03:46:15 pm »
หลังจากลองดูรูป และฟังเพลงแล้ว ก็มาลองเล่นไฟล์วีดีโอกันมั่ง ไฟล์วีดีโอที่มีในฮาร์ดดิสทุกไฟล์เล่นหมดครับ ยกเว้น .ISO นะ(ถ้าเล่นได้ก็เกินไปล่ะ) ที่น่าแปลกในคือ ไฟล์นามสกุล .DAT ที่ลากดิบๆออกมาจากvcd กลับเล่นได้หน้าตาเฉย  [งง] แต่ก็ดีแฮะ  [รัก]

ตัวอย่างไฟล์ .DAT นะครับ ความคมชัดระดับ vcd  [คิคิ] ที่แปลกใจอีกคือ มันชัดกว่าที่คิดแฮะ ไม่น่าเชื่อว่า ระดับ vcd เปิดกับจอ fhd แล้วยังดูโอเคเลยล่ะ (อันนี้เร่งความคมชัดไปที่ 50ครับ...)
ว่าแล้วก็เดาชื่อเพลงกันหน่อยดีกว่า   [งง]  [เชิด] [ปาดเหงื่อ]
อันนี้แถมครับ วันนั้นลืมเอาภาพจากทีวี sd มาให้ดู จากกล่อง sunbox

• *
ภาพจากบลูเรย์ และสรุปครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 04:43:37 pm »
และหลังจากลองนู่นนี่นั่นแล้ว ยังขาดอีกอย่างคือ BD ก็เลยกำตังอันน้อยนิดไปสอย panasonic BD81มาตัวนึง พอถึงก็จัดการต่อเครื่องต่อสาย เข้าทีวี จากทีวีเข้า ARC ชุดโฮม ตอนนี้ทั้งชุด 3ชิ้น pana เอาตังไปเจ้าเดียวเลย  [โขก] จากนี้ก็ได้เวลาลองแล้วเอาแผ่น DVD เปิดก่อนเลย ...ภาพมันดีกว่าต่อจากชุดโฮมDVDแฮะ เปิดเพลงฟัง เสียงก็ดีกว่านะ..(หรือคิดไปเอง)แต่นิดหน่อย แต่ที่ผิดคาดคือ เอา external HDD ต่อ ไฟล์รูปที่อยู่ลึกเข้าไปอีกโฟล์เดอร์นึง มันไม่อ่านซะงั้น แถมไฟล์ .DAT ก็ไม่เล่น มองไม่เห็นเลยเหอะ [ร้องไห้] สรุปทีวีอ่านดีกว่า???.... [งง] สงสัยต้องกลับไปอ่านคู่มือใหม่ ..แต่..ช่างมันเหอะ ดูจากทีวีโดยตรงอยู่แล้ว แล้วที่งงกว่าก็คือ เปิดฟังเพลงอยู่จาก บลูเรย์ เราก็อยากประหยัดไฟ ปิดทีวีให้ไฟสแตนบายไว้ ก็น่าจะฟังได้นะ กดปิดรีโมตทีวีปุ๊บ ทั้งสามเครื่องปิดหมดเลยครับ จากรีโมตตัวเดียว ..ต้องฟังจากชุดโฮมโดยตรงซินะ.. [เชิด] ...หลังจากลองเสร็จก็ไปหาแผ่นบลูเรย์มาดู ถามคนขายว่าติดcinaviaไหม รู้แหละว่าติด แต่ถามดู คนขายบอกไม่ติดครับอย่างชัดเจน โกหกลูกค้านะเนี่ย...เอามาเปิดดู ภาพก็ได้อย่างที่เห็นครับ mode cinema จริงๆสว่างกว่านี้นะ

เปิดไปได้20กว่านาที ก็โดนบล็อกเสียงครับ พร้อมแจ้งเตือน ของpana ภาพไม่เป็นไร ถ้าจะดูต่อก็ต้องดูเงียบๆ หรือเปลี่ยนเป็นภาษาไทย
..แต่ที่เจ็บใจกว่าคือ ท้ายแผ่น มันขึ้นเวบให้โหลดด้วย  [เศร้า] โหลดมาไรท์ขายให้เราอีกตะหาก มิน่าซับเซิบภาษามันไม่ครบเลย ของเถื่อนทำใจครับ ไว้ราคาของแท้ลงอีกหน่อยจะอุดหนุนของแท้นะ  [ปลื่ม]
สรุปว่าภาพสวยกว่าที่คิดครับ สวยกว่าทีวีที่ร้านเปิดโชว์ ..อวดซะเลย..แต่ว่ามีดำจมบ้างนิดหน่อย ซึ่งเป็นโหมดสำเร็จรูป ไม่รู้ว่าปรับเองจะดีขึ้นไหม ปรับทีวีเป็น 24เฟรม มีเงานิดๆ หนังไม่ได้มีฉากเคลื่อนไหวเร็วมากด้วย ดูจนจบ ไม่รู้สึกปวดตาแต่อย่างใดครับ
สรุปท้ายจริงๆแล้ว....จากเครื่องนี้ที่ได้เป็นเจ้าของเอง ภาพออกแนวกลางๆครับถึงเข้ม หวานนิดๆ ดูได้ทั่วไป สีไม่ได้มีแนวโดดเด่นเหมือนพี่โต หรือซัม  ออฟชั่นไม่เยอะแต่มีความเสถียรและคุณภาพดีทีเดียว โฆษณาและการโชว์ในห้างไม่โดดเด่น แต่ใช้จริงแล้วพอใจครับ (ปรับเอง) ราคานี้เทียบกับคุณภาพของภาพ เสียง ภาพเคลื่อนไหว ประกัน ความทนทาน(ที่ต้องรอดู..แต่มีประกันยาว  [เท่ห์] ) ความเสถียรของออฟชั่นและเครื่อง สู้ยี่ห้ออื่นได้ครับ แต่ออฟชั่น ยังสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้ครับ น้อยกว่าเขาไปหน่อย แล้วแต่การตัดสินใจเลือกของทุกท่านเลยครับ มากบอกเป็นข้อมูล  [เท่ห์]...จบจริงๆแล้วจ้า...โม้มากไปน้ำเยอะหน่อย ขออภัยด้วยคร้าบบบ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 04:46:16 pm โดย Gone »

ออฟไลน์ jumjum

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 01:39:37 pm »
ยินดีด้วยกับLED TV เครื่องใหม่นะครับ
ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยครับ [yes]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 07:11:20 pm »
รีวิวอีกเรื่อยๆเลยครับ คอยตามอ่านอยู่  [รัก]

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 03:57:40 pm »
ขอบคุณทุกคนที่แวะมาอ่าน มาเยี่ยมชมนะครับ มีข้อติติงแย้งได้ไม่ว่ากัน  [เท่ห์]คือจริงๆก็อยากจะเขียนรีวิวต่อครับ แต่ ทีวีเครื่องนี้มันหมดซะแล้ว ความรู้ผมก็คงหมดแค่นี้แหละ  [ร้องไห้]  มีมาบอกอีกนิดคือ ลด backlight เหลือซัก 20-30 ภาพจะดูได้เนียนตาจริงๆ ไม่ปวดตาด้วย เมื่อคืนนั่งดูบอล ช่อง 7อยู่ จนจบ ก็ไม่รู้สึกว่าภาพเคลื่อนไหวจะแย่แต่อย่างใด ...มีดูการ์ตูนแล้วฉากแพนภาพ มีไหลปื้ดๆ แล้วก็กระตุกช่วงกลางของซีนครับ  [โขกโต๊ะ] ไม่รู้เป็นที่แผ่นหรือทีวี สงสัยทีวีแหละ   [เขย่า]  [เปล่า]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 05:10:54 pm »
ผมว่าท่าน Gone รีวิวตรงๆ จริงใจดีครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ phurid

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 11:13:00 pm »
 [เท่ห์]

ออฟไลน์ Napatpat82

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 07:15:57 pm »
ภาพโอเคเลยครับ

ออฟไลน์ Chacha66

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 02:09:58 am »
ขอบคุณค่ะ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ phurid

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 05:46:14 am »
 [โย่ว]