ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนสอบถามผู้รู้เรื่องการโดนรบกวนสัญญาณดิจิตอล โดยคอมพิวเตอร์  (อ่าน 1273 ครั้ง)

ออฟไลน์ Batjump

• *
เคยตั้งกระทู้ถามใน pantip แล้ว ตามกระทู้นี้  http://pantip.com/topic/33472827
แต่ยังไม่ได้คำตอบที่แน่ชัดเท่าไหร่ ตอบกันไปคนละทิศละทาง จึงขออนุญาตมาตั้งกระทู้รบกวนท่านๆ ในบอร์ดนี้นะครับ

ขอเล่าอาการนะครับ
ใช้ทีวีของ LG รุ่นหนึ่งอยู่ มีจูนเนอร์ DVB-T2 ในตัว ต่อเสาอากาศภายนอก AN-ATV361
ส่วนช่อง HDMI ต่อไว้กับ PC ตัวหนึ่งเพื่อใช้เป็นจอที่สองครับ

อาการที่เจอตอนนี้คือ
หากปิดคอมพิวเตอร์หรือถอดสาย HDMI ออก 
>> สามารถรับชมทีวีดิจิตอลได้ปกติ จูนเจอทุกช่อง Signal Strength ประมาณ 60-80 Signal , Quality 100

หากเปิดคอมพิวเตอร์และต่อสาย HDMI ไว้ 
>> จะรับสัญญาณแทบไม่ได้เลย หรือถ้าลองจูนใหม่ก็จะเจอเป็นบางช่องบ้าง เจอครบบ้างแต่ก็จะดูได้สักพักเดียวก็จะกลับไปไม่มีสัญญาณอีก

จริงๆแอบเห็นด้วย กับคำแนะนำหนึ่งที่แนะนำให้ลองต่อสายดิน แต่คอนโดที่อยู่ไม่มีระบบสายดินให้ต่อน่ะครับ T^T

อยากทราบว่ามีใครเคยเจออาการนี้บ้าง หรือพอทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไร ควรแก้ไขยังไงดีครับ
แอบคิดว่าถ้าเปลี่ยนสาย HDMI หรือ เปลี่ยนเสาอากาศให้ใหญ่ขึ้น หรือ เปลี่ยนการ์ดจอ/PSU ของPC จะแก้ไขได้หรือไม่อย่างไรครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ