ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ: งบ6หมื่นนิดๆ ช่วยจัดเซ็ท ให้หน่อยครับสนใจ Dolby atmos  (อ่าน 22203 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
ส่วนตัวผมส่วนมากจะไปฟังที่ ปิยะนัส นะครับ ถ้าต้องการไปฟัง Onkyo กับพวก Yamaha นะครับ

ออฟไลน์ pongtawan

• **
piyanas
แสงชัยอีเล็คโทรนิค
Digital Age A Home Theater GURU
histylehifi
hifitower
HOMEDIGITAL THEATER
whatthatsoundstore
ยศ จัดไป

ออฟไลน์ TonDelta

• Flat TV member
  • *
เหมื่อนผมเลยครับ ตอนแรกก็ตั้งไว้ประมาณนี้ แต่กว่าจะจบก็ x 2 ครับ

[ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ L3ridge

• *
ตอนนี้คือ งง ไม่รู้จะซื้ออะไรดีละครับหรือรอมันราคาลงหรือซื้อมาทีละชิ้นดี TT

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
1.ถ้าตัดความต้องการ Dolby Atmos ออกไปก้อมีทางไปได้เยอะครับ ในแง่ของงบที่ตั้งไว้ จัดอุปกรณ์ได้เกรดที่สูงกว่า (อุปกรณ์ที่รองรับAtmos ราคายังสูงอยู่ เพราะเป็นระบบที่เพิ่งเข้ามาใหม่)
2.สำหรับมือใหม่  แนะนำของใหม่แกะกล่องดีกว่าครับ  จะได้ไม่ต้องจิตตกภายหลัง ถ้าเกิดอะไรขึ้น มีประกันรองรับ
3.ชุดแรก อะไรๆก้อฟังดีหมดครับ จึงไม่ต้องลงทุนสูง เพราะในอนาคตมีขยับขยายแน่นอน  เพราะเริ่มฟังออก แยกแยะได้ และเจอกับแนวที่ตัวเองชอบจริงๆ
4.ชอบแนวเสียงแบบไหน ลองไปฟังตามร้านที่หลายๆท่านแนะนำข้างบน บางร้านมีห้องฟังเป็นเรื่องเป็นราว พนักงานบริการดีก้อราคาสูงหน่อย ถือว่าเป็น SERVICE CHARGE ไป พร้อมกับได้ความรู้เพิ่ม ร้านที่ได้แต่เดินดููแล้วจิ้มเลือกก้อราคาย่อมเยาว์ลงมาหน่อย  เพราะขายของ  ไม่เชียร์ของ 555
5.มีเวลาหาความรู้เยอะๆจากในเวป กำตังค์ไว้แน่นๆครับ  เศรษฐกิจแบบนี้  เซลล์กันแทบทุกเดือน

• *
ขอบคุณมากครับ ลองหาข้อมูลเรื่อยๆกะบรอมันลดดีกว่าครับ><"

ออฟไลน์ filmman

ผมเริ่มมาจากชุดเล็ก
1. onkyo 3100
2. onkyo 3400
3. กำลังจะถอยพี่เบิ้ม onkyo 838 + polk rti a5

ตอนแรกคิดว่าจะเล่นแค่ 636 + tsx330 สุดท้ายเปลี่ยนใจ เพราะจ่ายหนักตอนนี้ก็จริงแต่ลำโพงดีๆ อยู่ได้ 15-20ปี และประเด็นสำคัญคือผมไม่ใช่นักเล่นเครื่องเสียงครับ ไม่มีอาการขี้เบื่อ อยากลองของใหม่ จะเปลี่ยนก็ avr ให้เข้ากับเทคโนโลยีภาพและเสียงในช่วงนั้นๆ ก็พอ

คุณมีงบขนาดนี้ผมคิดว่าเพิ่มอีกหน่อยเอาเป็น 737 + a5 + a1 + a4 ได้เลยครับ แต่ถ้าไม่อยากจ่ายกว่านี้ก็ 636 + tsx330 รวม sub แล้ว 5 หมื่นกว่า ร้านที่ขายถูกๆ เช่น lennshop, hifi tower, hdcity, แสงชัย ส่วนร้านในห้างอย่างปิยะนัส, hifi hi style ราคาแพงครับ ชุดเดียวกันราคาต่างกันเป็นหมื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2015, 09:17:10 pm โดย filmman »

ออฟไลน์ onkyo

3. กำลังจะถอยพี่เบิ้ม onkyo 838 + polk rti a5

ตอนแรกคิดว่าจะเล่นแค่ 636 + tsx330 สุดท้ายเปลี่ยนใจ เพราะะจ่ายหนักตอนนี้ก็จริงแต่ลำโพงดีๆ อยู่ได้ 15-20ปี และประเด็นสำคัญคือผมไม่ใช่นักเล่นเครื่องเสียงครับ ไม่มีอาการขี้เบื่อ อยากลองของใหม่ จะเปลี่ยรก็ avr ให้เข้ากับเทคโโลยีภาพและเสียงในช่วงนั้นๆ ก็พอ

คุณมีงบขนาดนี้ผมคิดว่าเพิ่มอีกหน่อยเอาเป็น 737 + a5 + a1 + a4 ได้เลยครับ แต่ถ้าไม่อยากจ่ายกว่านี้ก็ 636 + tsx330 รวม sub แล้ว 5 หมื่นกว่า ร้านที่ขายถูกๆ เช่น lennshop, hifi tower, hdcity, แสงชัย ส่วนร้านในห้างอย่างปิยะนัส, hifi hi style ราคาแพงครับ ชุดเดียวกันราคาต่างกันเป็นหมื่น
+1 ครับ onkyo838+rtia5+rti seriesเสียงดีมากครับทั้งดูหนังฟังเพลงครับ [เปล่า]

• **

ตอนแรกคิดว่าจะเล่นแค่ 636 + tsx330 สุดท้ายเปลี่ยนใจ เพราะะจ่ายหนักตอนนี้ก็จริงแต่ลำโพงดีๆ อยู่ได้ 15-20ปี และประเด็นสำคัญคือผมไม่ใช่นักเล่นเครื่องเสียงครับ ไม่มีอาการขี้เบื่อ อยากลองของใหม่ จะเปลี่ยรก็ avr ให้เข้ากับเทคโโลยีภาพและเสียงในช่วงนั้นๆ ก็พอ

+1 ครับ onkyo838+rtia5+rti seriesเสียงดีมากครับทั้งดูหนังฟังเพลงครับ [เปล่า]

อยากให้ท่านได้ลองไปฟัง 838+Klipsch RF62 RC62 RB61 Sub Paradigm 3400 มานจะรู้สึกตุ๊บตั๊บในหัวใจยังไงไม่รู้เลยครับ แต่มานจะออกไปทางดูหนังซะมากกว่าฟังเพลง  [เท่ห์]

ออฟไลน์ taonoi16

ลองสอบถามไปที่ ยูเนี่ยนสเตอริโอครับ 02-2532979 02-2520710 ครับ ผมว่าราคาไม่แพง ผมซื้อเครื่องเล่นจากที่นี่ 20กว่าปีมาแล้วครับ

ออฟไลน์ noom03

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าหากจะเอา atmos แล้วก็จัด atmos ครับจะได้ไม่มานั่งตะขิดตะขวงใจทีหลัง เพราะผมว่าเป็นแน่ๆ ชุดที่เจ้าของกระทู้ลงไว้ก็ ok ยุนะครับ ลองถามราคาจากร้านอื่นก่อน แนะนำแสงชัยครับ เดวนี้เค้ามีห้องให้ลอง สะดวกกว่าเมื่อก่อนเยอะ ราคาดีซื้อเปนชุดลดเพิ่มอีก ยังไงก็ถูกว่าปิยะนัสพอสมควร ผมเคยสั่งให้มาส่งคุยไปคุยมาบอกถ้าผมไปรับเองเดวลดเพิ่มให้อีก ผมว่าร้านเค้าคุยงายดี แต่แนะนำถ้าราคาถูกกว่าเอาที่เหลือไปเพิ่ม avr เป็น 737 ครับ รองรับเผื่อฟังไปฟังมาอยากเปลี่ยนจาก tsx เป็น rti ซึ่งเป็นกันเยอะ ฮ่าๆ ถึงตอนนั้น ชุด tsx ก็ยังปล่อยมือสองง่ายอยู่ ส่วน 737 กำลังขับก็ยังเหลือๆยุ หากเพิ่งเล่นยังไงก็ได้ใช้ไปหลายปีคับ เรื่องรอให้ลดอันนี้คงแล้วแต่ atmos ปีนี้ กับ atmos อีก 2-3 ปีข้างหน้ายังไงก็เหมือนกัน ซื้อก่อนใช้ก่อนคับ  หากใจมันเรียกร้องอย่าไปซีเรียสครับ  [คิคิ] [คิคิ]

• **
ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าหากจะเอา atmos แล้วก็จัด atmos ครับจะได้ไม่มานั่งตะขิดตะขวงใจทีหลัง เพราะผมว่าเป็นแน่ๆ ชุดที่เจ้าของกระทู้ลงไว้ก็ ok ยุนะครับ ลองถามราคาจากร้านอื่นก่อน แนะนำแสงชัยครับ เดวนี้เค้ามีห้องให้ลอง สะดวกกว่าเมื่อก่อนเยอะ ราคาดีซื้อเปนชุดลดเพิ่มอีก ยังไงก็ถูกว่าปิยะนัสพอสมควร ผมเคยสั่งให้มาส่งคุยไปคุยมาบอกถ้าผมไปรับเองเดวลดเพิ่มให้อีก ผมว่าร้านเค้าคุยงายดี แต่แนะนำถ้าราคาถูกกว่าเอาที่เหลือไปเพิ่ม avr เป็น 737 ครับ รองรับเผื่อฟังไปฟังมาอยากเปลี่ยนจาก tsx เป็น rti ซึ่งเป็นกันเยอะ ฮ่าๆ ถึงตอนนั้น ชุด tsx ก็ยังปล่อยมือสองง่ายอยู่ ส่วน 737 กำลังขับก็ยังเหลือๆยุ หากเพิ่งเล่นยังไงก็ได้ใช้ไปหลายปีคับ เรื่องรอให้ลดอันนี้คงแล้วแต่ atmos ปีนี้ กับ atmos อีก 2-3 ปีข้างหน้ายังไงก็เหมือนกัน ซื้อก่อนใช้ก่อนคับ  หากใจมันเรียกร้องอย่าไปซีเรียสครับ  [คิคิ] [คิคิ]

จะบอกว่าให้ทำตามเสียงหัวใจเลยใช่มะครับเนี่ยท่าน  [หื่น] แล้วลองไปจับกับ Klipsch ดูด้วยเลยสิครับ ผมว่าเวลาดูหนังมันเล้าใจดี  [คิคิ] [คิคิ]

ออฟไลน์ noom03

อ้างถึง
จะบอกว่าให้ทำตามเสียงหัวใจเลยใช่มะครับเนี่ยท่าน  หื่น แล้วลองไปจับกับ Klipsch ดูด้วยเลยสิครับ ผมว่าเวลาดูหนังมันเล้าใจดี  คิคิ คิคิ

ผมก็ใช้ klipsch ยุครับ ถ้าดูหนังมันกว่า polk เยอะ อันนี้ส่วนตัวนะคับเพราะแต่ก่อนก็ใช้ polk ยุ  [คิคิ]

• *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ คือตอนนี้อยากรู้ราคากลางของ ชุด 838 กับลำโพง Rti a5, Rti a1, Csi a4 ,Psw 110, skh 410 ประมาณเท่าไหร่ เกินงบผมไฟเยอะไหม ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ onkyo

838ร้านฟิวเจอร์เวิลคลองเตย41,500ถูกกว่าร้านอื่นครับa5แสงชัย20, 700 [ไม่พูด]

ออฟไลน์ supercup

ขอบคุณทุกท่านมากครับ คือตอนนี้อยากรู้ราคากลางของ ชุด 838 กับลำโพง Rti a5, Rti a1, Csi a4 ,Psw 110, skh 410 ประมาณเท่าไหร่ เกินงบผมไฟเยอะไหม ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ถ้าเป็นไปได้ใช้ Csi a6 ดีกว่า  ดูหนังเสียงส่วนใหญ่มาจาก Center

• **

จะบอกท่านว่าถ้าตามชุดที่ท่านแจ้งมานั้นเกินงบไปค่อนข้างเยอะพอควรเลยครับ เฉพาะแค่ Recieve กับ คู่หน้า ก็ประมาณ 60000 กว่าแล้วครับ RTI A1 มีอย่างน้อยก็ 7000+ CSI A4 ก็ น่าจะ7000+ PSW110 น่าจะ6000+ แล้วบวกสายสัญญาณต่างๆ ไปด้วย ก็น่าจะมีอย่างน้อย 80000 ได้ครับ ลองไปสำรวจราคาอีกทีครับ เรื่องราคาผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่

ออฟไลน์ TonDelta

• *
ของแบบนี้ ใจไม่แข็งจริง ไหลแน่นอนครับ ผมเจอมาแล้วกับตัวเอง