ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการจัดวางลำโพงครับ  (อ่าน 1355 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dt

• Flat TV member
  • *
ขอความรู้เรื่องการจัดวางลำโพงครับ
« เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 03:58:05 pm »
พอดีเพิ่งได้ Htib yamaha 2910 มาครับ กำลังจะจัดวางที่ห้องรับแขกในคอนโด ขนาด3.5x5 ครับ
แต่แฟนไม่อยากให้มีสายเกะกะ.  เลยอยากทราบว่าผม
สามารถวางทุกลำโพง5ตัวที่มีในจุดที่ใกล้ๆกันได้มั้ยครับ
บริเวณทีวี. หรือยังไงๆก็ต้องวางลำโพงเซอราวด์ แยกออกไปครับ. 

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
Re: ขอความรู้เรื่องการจัดวางลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 04:23:38 pm »
สามารถจัดวางได้ครับ แต่จะขาดเรื่องมิติของเสียงครับ

ออฟไลน์ ssupat

• LCD TV member
  • **
Re: ขอความรู้เรื่องการจัดวางลำโพงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 04:27:47 pm »
พอดีเพิ่งได้ Htib yamaha 2910 มาครับ กำลังจะจัดวางที่ห้องรับแขกในคอนโด ขนาด3.5x5 ครับ
แต่แฟนไม่อยากให้มีสายเกะกะ.  เลยอยากทราบว่าผม
สามารถวางทุกลำโพง5ตัวที่มีในจุดที่ใกล้ๆกันได้มั้ยครับ
บริเวณทีวี. หรือยังไงๆก็ต้องวางลำโพงเซอราวด์ แยกออกไปครับ. 

วางให้ตรงตำแหน่งมัน ก็น่าจะดีที่สุดนะครับ เอาไปกองรวมกันหมด จะเสียของเอานะครับ เห็น AVR บางรุ่นมี function แบบเอา surround ไว้ข้างหน้าได้ แต่ยังไงก็ ผมว่าน่าจะสู้วางตรงตำแหน่งไม่ได้หรอกครับ

หาวิธีเดินสายไม่ให้เกะกะดีกว่านะ ผมว่า... มีพรมก็ซ่อน ไม่มีก็เลาะผนังอ้อมไปเรื่อยๆ ไม่ก็ตีรางเล็กๆไว้ด้วย